Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thanh_ha

thanh_ha Advanced Member

Các bác chỉ dẫn giúp cách thu từ đĩa than sang băng cối ! Cám ơn các bác .

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác đừng tin vào cái protractor, cái này sử dụng phương pháp tính overhang của ông gì đấy người Đức, offset angle bị fixed, nên với nhưng tonearm không có offset angle giống với ông ấy định nghĩa thì không bao giờ chỉnh được chuẩn cả. quan trọng nhất bác set mounting distance đúng với manual, rồi đo overhang đúng với manual, thế là ổn, không cần thiết cứ phải matching với cái thước ấy làm gì cả. Tonearm của Nhật thì có 10 cái thì 9 cái không thể matching, đặc biệt là cần của SAEC, hôm em viết thư hỏi cái thàng bán cái đó, nó bảo là muốn cho matching thì mày phải bẻ lại offset angle :D

3. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cảm ơn thông tin thật bổ ích của bác, bây giờ e cũng theo mounting distance và overhang thôi.

4. napovo

napovo Advanced Member

Chào các bác,
    Em newbie với turntable. Em đang tìm kiếm 1 cái chơi vì em đang ở Canada vinyl rất nhiều cả mới và cũ, lại rẻ nữa.
    Tạm thời em gặp em Pioneer PL-200 này, nó bằng tuổi em 1978 và bỏ kho lâu rồi ko sử dụng. Cảm nhận của em thì Mechanics rất tốt, nặng chịch, chạy êm và gần như ko có tiêng nổ xẹt xẹt bùm bùm, mặc dù em đọc đĩa cũng cổ bằng tuổi em. Em cho hát với Marantz 4240 và Ditton 25 thì thấy tiếng Bass rất hài lòng, nhưng Treb thì chưa thấy ung ý lắm. Nó chạy với Kim Audio Technica, nhưng e ko biết model.
    Các cao thủ chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác và chúc cả nhà vui.

5. besutu

besutu Advanced Member

Nếu bạn đang o Canada thi dễ kiếm turntable lắm. Trong hình bạn chụp hinh như là chụp ở Canada vì tôi nhìn thấy hình máy sưởi kiểu Quebec Style. Tôi cũng đã từng ở Canada gần 7 năm mà( không khéo mình đã từng gặp nhau rồi nhỉ)
    Theo tôi thì bạn nên nâng cấp kim là sẽ ổn thôi. Còn về phần Pioneer PL 200 theo tôi nghĩ là tạm ổn rồi.
    Ban vào đây mua kim nhá
    needledoctor.com

6. secooto

secooto Advanced Member

Chào các bác. Em hiện chơi cái Micro MR 211, nghe tốt nhưng cái cần của nó hơi cũ và dây từ đầu tonearm ra cứ cụt ngủn. Em muốn thay dây hoặc thay cái cần mới. Mong các bác chỉ giáo:
    1. Nếu thay dây thì mình có thể tự tháo ra và thay được không?
    2. Nếu thay cần mới thì có thể đặt mua cái cần zin ở đâu?
    3. Nếu không tìm được cần zin thì có thể thay loại nào khác?
    Rất mong các bác giúp em, cái món này khó quá hihi.

7. besutu

besutu Advanced Member

Tôt nhất là bác nên mua turntable khác. Thay dây phức tạp lắm bác à, và chi phí cũng không rẻ đâu. Nếu thay cần mới thì bác phải đầu tư it nhất lá 300 $ đấy, thêm nữa la MR 211 của bác cũng không phải là mâm high end để mất công sức vào nó nhu vậy.
    Đây là kinh nghiệm xương máu của chính tôi đấy bác à. Trước đây lúc tôi mới chơi đĩa than cũng loay hoay như bác. Một tiền gà ba tiền thóc mà kết quả thì chẳng ra sao cả.

8. tuluck

tuluck Advanced Member

cụ toàn xui dại nếu ở chung cư nó đóng cho cái xà beng vào mẹt

9. congari

congari Advanced Member

Một người bạn chờ đợi đã lâu nay mới được gặp mặt: Shelter 901

10. congari

congari Advanced Member

11. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hàng khủng đây, em thấy review về em này quá tốt...nhưng giá thì ôi thôi, chúc mừng bác :D
    hiện tại nghe thế nào rồi bác, kiểu này bác phải thay cây cần mới roài, vì với thống số (VTF 1.7 - 2.0g) và Weight (9.1g) thì có vẻ cái cần SME3009 S2 Imp không phải đối tác phù hợp

12. khuehn

khuehn Advanced Member

Ngắm phê quá, chúc mừng bác Congari :D

13. congari

congari Advanced Member

Đêm qua set-up xong em nghe được hơn 1 tiếng. So sánh với kim Benz "Glider" SL em đang nghe thì thấy cây kim 901 này hơn về mọi mặt: chi tiết, dải tần... và có xu hướng "mềm" hơn cây "Gilder".
    Nhưng điều ấn tượng nhất với em là phần trung âm: ngoài độ phân dải cao, âm sắc của cây kim này rất nhạc tính. Điều này thật khó diễn tả nhưng có thể qua ví dụ cụ thể: khi nghe bản "The Thrill Is Gone" do Patricia Barber thể hiện thi phần cuối của mỗi lời hát hoặc tiếng piano được "ngân" lên lâu và rõ nét hơn. Điều này thường làm người nghe như em thấy cuốn hút.

SME 3009 S2 chưa phải là đối tác phù hợp của 901, tương lai phải tìm cần mid to high mass cho nó :D

14. besutu

besutu Advanced Member

Đẹp quá. Nhìn mà thấy thèm.
    Chúc mừng bác được sở hữu một cây kim tốt. Tiện thể bác cho hỏi bác mua cây kim này bao nhiêu tiền vậy bác, xin lỗi hơi tò mò một chút

15. ar3a

ar3a Advanced Member

Bác chụp cho tôi xem phần đối trọng của cây SME II của bác được ko? Nếu SME II của bác là non-improved version thì có effective mass là 12.5g ~ medium mass arm.

16. congari

congari Advanced Member

Cảm ơn các bác, cần của em SME 3009 S2 improve (eff mass 9,5 g) ạ.
    Từ hôm có kim mới đến giờ thì toàn dong duổi trên đường, cuối tuần này mới về để thưởng thức người bạn mới này ca hát ra sao.

17. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Cho em hỏi có nên chơi đầu mono của Nga ngố!??

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Thorens 295 mk4 dùng cục chặn được hông bác ? nếu được nên dùng loại bi nhiu gram ?

thân,
    :D

19. lovetube

lovetube Advanced Member

chào bác tcquanh.
    cái 295 của bác nên sài cục chặn khoảng 500g đổ về .nếu bác sài cover mica thì chọn cục chặn ngắn thôi nếu không sẽ không đậy nắp được.

thân
    Lovetube

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em tính dùng cục chặn khoảng 320-350 gram thôi. nhưng em sẽ làm thấp và có đường kính to sao cho nó chiếm gần hết cái tem của đĩa lp. làm như vậy hiểu quả chống rung đĩa sẽ gia tăng ???

đại loại như hình này

bác có kích thước cụ thể thì cho em xin. tks bác trước. :D

21. lovetube

lovetube Advanced Member

đại loại như hình này

bác có kích thước cụ thể thì cho em xin. tks bác trước. :D[/quote]

Nếu bác DIY thì rễ rồi .
    kích thước bác cứ làm khoảng 75mm / 30mm / lỗ khoảng 7.15mm . nếu bác có teflon thì chôn một miếng tròn bằng đồng su vô dầy khoảng 12mm trước khi khoan lỗ .

khi nào song bác post mấy cái hình lên cho AE coi chơi nhé :D

PS: độ cao 30mm bác nhớ cắt khuyết vô giữa chút để còn có chỗ mà cầm .để thẳng tuột là khỏi có chổ cầm luôn :(

22. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Nếu bác DIY thì rễ rồi .
    kích thước bác cứ làm khoảng 75mm / 30mm / lỗ khoảng 7.15mm . nếu bác có teflon thì chôn một miếng tròn bằng đồng su vô dầy khoảng 12mm trước khi khoan lỗ .

khi nào song bác post mấy cái hình lên cho AE coi chơi nhé :D

PS: độ cao 30mm bác nhớ cắt khuyết vô giữa chút để còn có chỗ mà cầm .để thẳng tuột là khỏi có chổ cầm luôn :(
    [/quote]
    Cái này em làm đã lâu, bằng inox 100%, nặng 380 gram.
    Mời bác tham khảo.

23. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em ti toe núp bóng sư phụ Lovetube của em gửi bác Tcqanh cái đường dẫn tham khảo có hình vẽ kích thước cục chặn. Cục trong đấy họ dùng cho các turntable nhỏ (hạng lông) có dùng lò xo treo nên họ khuyên không nên dùng nặng hơn 390g. Cái mâm của bác hình như không treo bằng lò xo nên sư phụ em nói dùng dưới 500g được. (cái này em nói sai sư phụ đừng mắng nhé) :)

http://www.soundfountain.com/amb/puck.html

Bác có thể tham khảo kích trong đấy nếu muốn tự tay mình tiện nhé! :wink:

Thân,
    Em Chip

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cám ơn các bác tư vấn về cục chặn.

hôm qua có 1 anh tặng em cái mâm xoay cổ của JVC năm 1974, em tháo bung nó ra và học được 1 số điều. sắp tới em sẽ diy 1 cái mâm khác dựa theo cái Platter, tonearm và động cơ này. động cơ dùng belt drive nên em sẽ cho khối động cơ này nằm ở 1 module riêng. em sẽ tra dầu mỡ, thay nguồn, thay dây tín hiệu...

em thấy động cơ này có nút chỉnh tốc độ Servo. tại sao vậy các bác ? mấy cái mâm khác em thấy người ta fix tốc độ cả.

nói chung là em có cái để nghịch rồi :lol:

25. tienamor

tienamor Advanced Member

em thấy động cơ này có nút chỉnh tốc độ Servo. tại sao vậy các bác ? mấy cái mâm khác em thấy người ta fix tốc độ cả.

Cái này chạy belt nhưng điều khiển tộc độ bằng servo bác ạ,loại belt thuần chủng nó sẽ fix speed bằng tỉ số truyền từ pouli nhỏ sang mâm.Em thì khoái loại thứ hai hơn :mrgreen: .Nói tóm lại là belt hay direct thì cứ phải là PURE :lol:

Share This Page

Loading...