Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. ttanh

ttanh Advanced Member

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ring clamp này đòi hỏi chi tiết kỹ thuật khó hơn nhiều so với cục chặn vì không đường phép cong vênh và phải có khối lượng đồng nhất mọi điểm trên vành.

hãng Clear audio bán cái ring này cả 1000 usd bác ạ. quá kinh :mrgreen:

3. Black Jack

Black Jack Advanced Member

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ này lặn sâu quá, tình hình phần mềm phần cứng đến đâu rồi shown lên tí cho dui dẻ ! :)

5. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em lặn ngụp gì đâu, đợt tới em lập topic bộ dàn thành viên khác, thật ngắn gọn thôi ạ, có gì cần hỏi em pm cho các bác tốt bụng :p, đỡ phải làm ban tổ chức ... chợ. :p

Dạo này em chăm mua đĩa than để nghe, rất nhiều chương trình cổ điển em mua được chỗ bác Quang Bùi Thị Xuân, tất cả đều rất hay.

Có đĩa tốt rồi em lại nảy sinh nhu cầu mua thêm kim :p.

Đây các bác, outer ring bán rời, 339$ http://www.dccblowout.com/product.aspx? ... TWring_600. Loại này vừa ổn định đĩa, lại vừa tăng trọng lượng platter quay luôn.

Truly,

6. lovetube

lovetube Advanced Member

PS: độ cao 30mm bác nhớ cắt khuyết vô giữa chút để còn có chỗ mà cầm .để thẳng tuột là khỏi có chổ cầm luôn :(
    [/quote]
    Cái này em làm đã lâu, bằng inox 100%, nặng 380 gram.
    Mời bác tham khảo.[/quote]

cục chặn của anh Châu đẹp quá . em nghĩ chắc bác " tcqanh " làm theo mẫu như của bác là chuẩn khỏi cần chỉnh :D .

@bác Chip.
    dạo này cần kim của bác sao rồi ? lâu quá không có dịp nói chuyện với bác.

thân
    Lovetube

7. HDH

HDH Advanced Member

Cái này em thấy nó nằm ở HN lâu rồi, nó không phải của Garrard đâu bác ạ. Bác tìm thông tin không có là đúng vì nó không được sản xuất bởi Garrard. :lol:

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái này Do thì dễ mà! chỉ có điều nếu có spamle thì sẽ như ăn chè,bằng không cũng hơi khó hình dung

9. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạo này em hết bận DIY loa rồi đến amply xong cái hệ thống 4 ways xong thì giờ lại bân bịu vụ set-up cái cần không cần kim nên hơi bị chểnh mảng trong vụ cần có kim bác ơi! Chả là em đang bận set-up cái hệ thống phát nhạc bằng máy tính nên nó dùng đĩa cứng chỉ có cần của đầu từ chứ không cần kim! :)

Sau khi ổn định một thời gian chắc em lại tiếp tục với cần có kim thì lúc ấy lại vào đây nhờ bác chia sẻ kinh nghiệm ạ! hix hix.... :)

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

có cái link chỉ dẫn làm outer ring, nhưng lão này toàn viết chữ chả có cái sơ đồ gì.

đoạn đì dai kích thước dưới đây, em đọc mà chả hiểu gì

While the platter OD is 12 ½”, the ID of the ring’s lower section is 12 5/8”. The additional 1/8” gives 1/16” play on either side. Tape is placed on the inside edge of the ring’s lower section. This fills the 1/8” platter-to-ring gap, which allows for a press fit solution. The press fit tightness can be adjusted by using more or less tape (including different tape thicknesses). As the fit is adjusted to be somewhat tight, the press fit design eliminates horizontal and vertical play/movement of the ring. Most importantly, the press fit allows the ring to clamp the LP’s outer edge to the platter. Thus, what was originally an LP outer ring is now an LP outer clamp

http://www.audioasylum.com/audio/vinyl/ ... 61472.html

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bàn về cục chặn và vòng giảm rung cho đĩa than. em thấy có 1 trang sau, dạng hỏi và đáp.

http://www.soundfountain.com/amb/ttring.html

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Bác sỹ: với những người mới chơi còn chưa nâng hạ cần thuần thục như em và bác thì tốt nhất không nên dính vào mấy cái Outer Ring này trừ khi bác muốn được dùng kim mới thường xuyên hơn do hạ kim nhầm vào ring thay vì vào đĩa :!:

13. nguyenha

nguyenha Advanced Member

Rudorf Bruil của soundfountain cách đây hơn 1 năm em thường xuyên liên lạc và đã từng đặt 3 cái record ring của hắn với nhiều chất liệu và trọng lượng khác nhau lúc đầu sử dụng rất thích vì âm thanh được kiểm sóat nhưng nghe lâu thì thấy bịt bùng thiếu dynamic , bỏ ra âm thanh rộng mở nhẹ nhàng thấy tuyệt vời hơn nhiều.

mãi đến khoảng 6 tháng gần đây khi thằng sếp em DIY một cái record ring mỏng dính nhưng rộng bằng đồng và sơn phủ lên bằng C37 của Dieter Ennenmosser bên Düsseldorf và nghe trên những mâm 16inch như Shindo, 927 với tấm matt tương đối mềm và dày như cao su pha chì hoặc nỉ thì em mới thất hiệu qủa của record ring.

với những mâm nhỏ và đĩa mỏng bị cong vênh, em khuyên các bác nên dùng cái clamp của sota hoặc vacuum matt của Micro, tuy nhiên chỉ đĩa mỏng ( chất lượng kém ) mới dùng mấy cái này làm phẳng được, những đĩa 180 200g bị cong thì chịu ( rất ít ) có bác nào từng cầm trên tay một cái đĩa của Deutsche Grammophon LPM 18 00x có label vàng đậm và dòng chữ " alle Rechte ..." chưa ạ ?

em gửi đây bản vẽ của thằng Rudorf

14. ducanhle

ducanhle Advanced Member

chính xác đó bác, đĩa cong chút xíu thì cứ để đó nghe thôi, cong quá ko làm cách nào được thì để bày, tiền mua cái ring này hay DIY thì để mà mua đĩa cho sướng :idea:

15. ducanhle

ducanhle Advanced Member

em nghĩ là cái record clamp là đủ, em có vẽ lại cái record clamp Micro Seiki ST-20 bác nào đứng ra thầu DIY luôn cho mọi người thì tốt quá ở HN ko có chỗ nào DO cái này đủ tinh xảo chán quá :(

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ước tính trọng lượng bi nhiêu gram vậy bác ?
    hay là mình làm theo cái hình trong linh bác Chip đưa, trọng lượng khoảng 350g thích hợp cho tất cả các loại mâm từ hạng lông đến siêu lông, từ kim tới cổ. :D

cái này chắc phải nhờ cụ Tivoi đẽo bằng CNC mí được.

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đọc và sử dụng thực tế là hai việc khác nhau hoàn toàn

18. ducanhle

ducanhle Advanced Member

cái này nguyên bản bằng đồng, nặng độ 700g :) , công thêm xiết cốt đảm bảo đĩa ko chạy đi đâu cả

19. giahy

giahy Advanced Member

ST-20 của Micro có trọng lượng 700g còn ST-10 là 1.0kg bác sĩ ạ.

Trước đây em cũng nhờ người làm cho mình và một vài người bạn cái ST-20 này bằng đồng và Inox. Nếu các bác cần em sẽ cung cấp số điện thoại của bác thợ để các bác đặt hàng.

Các bác coi trong hình thì từ trái qua là 2 cục bằng Inox kế đến là cục bằng đồng và cuối cùng là ST-20 original.

@ducanhle.
    Mấy cái hình của bác em nhìn thấy quen quá. Hình như đã thấy ở đâu đó rồi. :)

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

700g thì cái bàn của em xoay không nổi. em mới nói chuyện với Tivoi, bác ấy sẵn lòng thi công CNC.

hay là ta làm cái nào cở 350g đi bác, cho mọi người cùng xài luôn. nếu bác thích nặng thì làm thêm cái vòng outer ring nữa.

21. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Nếu bác ưa nhẹ thì dùng inox hoặc là nhôm bác ạ, cái hay của cái clamp này chính là phần xiết cốt ở trong.

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Lâu quá mới thấy cụ Giahy viết bài. :)

Mấy cái hình bác Ducanhle đưa lên em không thấy có chữ C hay R gì ở góc dưới nên chắc tác giả của mấy tấm hình ấy quên không đăng ký bản quyền! 8)

23. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hi bác, em khoái cái ST-20 này nên gặp là save hình lại để clone, ko nhớ là copy của bác hay trên hifido nữa :mrgreen:

24. giahy

giahy Advanced Member

Dạo này làm ăn năng xuất kém quá nên phải lo cày cả ngày lẫn đêm cụ ạ. :(

25. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Share This Page

Loading...