Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. trần hội

trần hội Advanced Member

Máy bạn máy gì? Trường hợp này có thể bạn ấn quá tay gây sự cố. Bạn tháo đáy máy ra xem có thể khắc phục được không. Nếu có thể chụp ảnh đưa lên đây cho mọi người tư vấn giúp bạn

2. manhquynh23

manhquynh23 Advanced Member

Máy của em là Denon DP59L, em đang bị đứt dây chằng cổ tay nên không bê qua bác được ạ. Nhà em qua bác cũng gần thôi ạ

3. Johnie

Johnie Advanced Member

Cần này nâng hạ tự động, dùng nút bấm. Chắc hẳn cơ chế nâng hạ này đang bị kẹt sao đó rồi. Bác mang qua bác Hội tháo ra xem tìm cách khắc phục. Aem chắc khó mà tư vấn từ xa thêm được.

nguyenha7940 and manhquynh23 like this.
  4. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Bác hạ thanh đỡ cần(thanh đỡ cần tạm thời) bằng cách tháo vít trí,hoặc vít nào đó(tùy mỗi cơ 1 kiểu).Em mắt kém,nên em hay để kim vị trí nghỉ tạm(trên thanh đỡ cần tạm)cách đĩa khoảng 7-8mm(dưới 1cm)để căn đĩa cho chuẩn :D

manhquynh23 likes this.
  5. trần hội

trần hội Advanced Member

Mình đã xử lý xong căn bệnh của con DENON 59L này (đang dùng kim Ottofon 2M red). Xin lưu ý các bạn đang dùng con này, con DENON 59L không hợp với kim Ottofon 2M vì hai lý do: 1/ Kim này hơi nhẹ, phải bù trọng lượng; 2/ Không thể chỉnh overhang chuẩn cho cần này được vì mũi kim khá dài (vào máng DENON chỉnh lùi hết cỡ vẫn thừa gần 2mm- chuẩn overhang của cần con máy này là 14mm)

Johnie and manhquynh23 like this.
  6. manhquynh23

manhquynh23 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều đã giúp em và chia sẻ thêm kinh nghiệm để chọn kim ạ

7. anhtuanhn082

anhtuanhn082 Approved Member

Nhờ các bác tư vấn giúp em , em đang chơi mâm victor jl b61r , cần 10 inche victor ua-5045 , kim mm victor z1s ,giờ em muốn thay kim MC thì kim nào vừa vừa tiền mà hợp a
    Em hỏi có thể vẫn còn chung chung nhờ các bác chỉ giáo thêm

Attached Files:

Last edited: 5/8/21
  8. Johnie

Johnie Advanced Member

Để chơi MC bác cần có MC phono hoặc thêm một stepup transformer vào cái MM phono hiện tại. Bác có thể kiếm Clearaudio Nano (MC stepup) hoặc Denon AU320 (Stepup) là tốt trong tầm tiền.

Về kim, bác có thể thử dùng Audiotechnica AT33E hay Denon 301 cũ, cũng tầm tiền 5-7tr tùy độ mới.

anhtuanhn082 likes this.
  9. anhtuanhn082

anhtuanhn082 Approved Member

vâng tks bác, để qua dịch em tính tiếp vậy

10. hongminhftu

hongminhftu Advanced Member

Em đang chơi kim SPU gold với cần seac308L thì thấy kim không chỉnh được over hang nên over hang là 10mm so với yêu cầu cần là 5mm. nếu em đẩy cần lùi lại cho đúng over hang thì khoảng cách pivot to spindle bị sai.
    Vậy cách chỉnh như thế nào cho đúng đối với kim spu xin các bác cho chỉ dẫn.
    Nhân tiện các bác cho em hỏi kim spu gold thì hợp với step up nào nhất.
    Em xin cám ơn.

11. Johnie

Johnie Advanced Member

Quan trọng là overhang phải đúng. SPU Gold là dòng kim mà bản thân nó không tiến lùi gì được vì headshell cố định, nên phải dịch chuyển cần sao cho overhang đúng là được nhé bác, và lúc đó mounting distance không quan trọng nữa. Về stepup thì em chơi với AT-1000T và thấy ổn.

g250 and hongminhftu like this.
  12. Pilab

Pilab Advanced Member

Hiện thời, em hiểu sơ lược là nếu chỉ quan tâm chỉnh đúng Overhang bằng 5 mm thì có thể có 2 khả năng:
    1. May mắn là cartridge SPU gold khi lắp với cần seac308L có Effective Length đúng bằng 270 mm, lúc này chỉ cần chỉnh để Mounting Distance đúng bằng 265 mm thì hiển nhiên Overhang đúng bằng 5 mm hoặc chỉnh đúng Overhang thì Mounting Distance cũng đúng;
    2. Nếu cartridge SPU gold khi lắp với cần seac308L có Effective Length khác giá trị 270 mm thì cho dù chỉnh đúng Overhang bằng 5 mm thì cũng không hoạt động đúng như thiết kế của hãng (vì đã sai Effective Length thì tất nhiên stylus sẽ chuyển động trên một cung tròn bán kính khác Effective Length của hãng).
    Vậy nên, muốn cần WE-308L hoạt động đúng thì trước hết phải căn chỉnh Mounting Distance đúng bằng 265 mm, sau đó lắp cartridge và căn chỉnh tiếp Overhang bằng 5 mm, nếu cartridge không chỉnh tiến lùi được thì cần tìm adapter phù hợp dùng kèm cartridge này.
    Tks for All.

Attached Files:

Last edited: 9/8/21
  13. Johnie

Johnie Advanced Member

SPU Gold thì em chưa thấy có cái adapter nào được thiết kế để dùng cho nó cả. Hơn nữa adapter thường chỉ để bù nếu hụt overhang thôi, còn ở đây là thừa thì nếu có cố gắng chế adapter đi nữa cũng không thể dùng được. Loại SPU có adapter là SPU N, thì nó khác hẳn SPU G, và có thể xê dịch chỉnh overhang như các loại kim thông thường.

SPU N: [​IMG]

hongminhftu likes this.
  14. hongminhftu

Cái này em xác nhận đúng vì khi em lắp spu gold lên seac 308L thì Effective Length là 275 mm tức là hơn tiêu chuẩn hãng 5mm. Em cũng chỉ thấy có giải pháp đẩy cần lùi về phía sau để đảm bảo đúng over hang và chấp nhận sai mounting distance. Mâm của em là Mirco seki bl101L em chỉnh lắm (đã tháo vít xoay arm board) cũng chỉ đc over hang về 7mm. Có bác nào chỉnh tốt hơn xin cho lời khuyên

15. Pilab

Pilab Advanced Member

Như vậy khi lắp SPU Gold vào 308L thì Effective Length thực tế là 275 mm (tăng 5 mm so với nguyên bản) và không thể thay đổi được. Đồng thời, Offset Angle 11.2 độ là cố định; khi chỉnh để Overhang bằng 7 mm thì phải chấp nhận sai lệch về góc khá lớn cỡ 2 độ (vùng gần tâm đĩa) đến 7 độ (gần mép đĩa) - trên toàn đĩa không có Null Points.

Tks for All.

hongminhftu likes this.
  16. hongminhftu

E có đĩa 1812 và có hiện tượng khá khó hiểu là đoạn bắn đại bác nghe ở mâm thạn project của bạn em thì bình thường nhưng khi nghe trên mâm của em (BL101L, cần seac 308L, kim spu gold) thì tiếng đại bác bị lọp bọp cảm giác như kim không bám rãnh đĩa vậy (em để trackfore 3,1 cho tới 5g đều vậy). các đĩa khác nghe bình thường.
    Bác nào từng trải qua hoặc am hiểu xin giúp đỡ chứ 1812 mà mất tiếng đại bác thì còn gì nữa

17. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Hí hí,bản 1812 nào vậy bác?

18. hongminhftu

19. ham-vui

ham-vui Advanced Member

20. hongminhftu

Vâng bác, cụ thể nằm ở vấn đề gì vậy bác. Vì của e chỉ sai overhang tầm 1-2mm thôi

21. roberdlee

roberdlee Advanced Member

E đã từng thấy kim nẩy tưng tưng trên mặt đĩa. Hóa ra một nguyên nhân là cậy mâm nặng, loa to, e để mâm trên nóc loa :)). Bản này nghe phê (ê khéo dài) thật.
    @ham-vui: Bác có đĩa Phiên chợ ba tư ko ạ

22. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Phiên chợ ba tư em có mấy bản.Chút e tìm xem sao.

23. AnhMinhDat

AnhMinhDat Approved Member

Chào các bác. Em đang có ý định cho dự án Turntables. Sau khi tìm hiểu, nhận ra chơi cái này không ít công phu, tỉ mỉ cao. Để cho lành, em đang ngắm như hình dưới. Nhờ các bác tư vấn giúp, được và mất, phù hợp người mới chơi như em không? Cảm ơn các bác nhiều.

Attached Files:

24. trần hội

trần hội Advanced Member

Nếu bạn mới chơi thì nên chọn một con máy cũ của Nhật mà dùng. Con này thuộc dòng máy mới, giá cao ngất ngưởng so với giá trị thực của nó. Moter của con này rất bé, yếu, máy chóng xuống cấp lắm. Bạn bê ra khỏi của hàng là máy mất giá ngay 20-30%. Về phần phono box cũng nên chọn model cũ phù hợp. Vài lời cùng bạn.

25. thangkv

thangkv Advanced Member

Các bác vui lòng cho em hỏi, ốc trắng trên hình chỗ cần để chỉnh chức năng gì. Em cảm ơn BD6CDE50-D8AB-4807-BC7C-34C78DBCAC93.jpeg

Share This Page

Loading...