Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. kiemkhach

kiemkhach Advanced Member

Chắc ở đây phải không bác.?
    Thân ái . . . ân. :mrgreen:

http://s574.photobucket.com/albums/ss18 ... ?start=540

2. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Thank bác, bộ thư viện ảnh của bác giahy xem nghiền quá :(

Có cụ nào hưởng ứng vụ clone cái ST-20 này ko để em lập Group Buy nhé :)

3. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Hiện tại số lượng đăng ký là 04 chiếc: 03 đồng, 01 inox.
    Bác nào máu thì chốt luôn nhé để em nhờ một thể ạ, thời gian đăng ký hết ngày hôm nay ạ.

4. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Cho em đăng ký 1 chiếc đồng nhé :)

Truly,

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

một ông anh cho em cái cục chăn này. cân thử thấy nặng cả ký. trong khi em chỉ cần 300-400g là đủ. ra tiệm lão chuyên bán đồng nát, em bèn cầm thử cục bốn chăm gam xem thế lào. lão nhìn em ra chiều nghĩ chắc kì này cu cậu lại mắc lởm.

em lẳng lặng bỏ cái cục của lão í xuống và ra về. em phi một nước đến tay thợ tiện gần nhà. lão thì gọt, em thì lầm bầm sau tai : chú ơi chú gọt chổ này, gọt chổ kia, chú cắt phén cái này, chú làm lõm chổ kia giúp cháu... sau 20p phút, sản phẩm của em chẳng giống ai :lol:

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mang về nhà cân, may quá nặng đúng 350g. đúng là ở hiền gặp lành :D

em chụp bằng PnS cùi, đẩy constrast lên quá chời mà hình hổng nét được như bác giahy :mrgreen:

7. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em góp ý rất thật: Ông thợ thì quay dao, bác thì cứ điều hành bên tai, nên sản phẩm "hơi bị xấu" . Bác tham khảo một số mẫu, chọn mẫu mình ưng rồi copy bản vẽ hoặc vẽ lại, tìm ông thợ tay nghề khá một chút. cái ông thợ làm cho bác cho dao ăn dầy mà lại BƯỚC dài quá nên kỹ thật không đạt ( vì tiện Inox khó hơn tiện đồng hoặc sắt),............. còn cái lỗ lại khoan xuyên lên mặt trên, càng xấu.

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em quan tâm đến cái trọng lượng thôi bác ạ. đẹp xấu tính sau. em nói rõ thêm là cái cục chặn này là của một ông anh cho. em không chụp hình nguyên bản vi nó xấu lắm. cái cục này đi du lịch qua chắc cỡ 4-5 người rồi mới tới tay em vì ai cũng chê :lol: . cục này rất to và cao. bác thợ phải tiện bỏ đi 2/3 mới còn được 350g đấy bác ạ. vì thế cái lỗ khoan khá sâu từ lúc đầu mới lú khỏi qua phần trên cục chặn. thợ vườn vậy là khá rồi, tiền công cũng chỉ bằng bao thuốc lá 555.

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

lần đầu tiên cân kim mà bác Chíp phán : sắp có phim xem gãy kim rôì. em thấy run run.... :oops:

em không tìm đựoc vị trí thăng bằng cho cần nằm ngang. em cứ xoay cái cục counterweight đến khi nào đạt được trị số mong muốn là 2.2g theo khuyến cáo của hãng. sao cái cần của em không có vis vặn để cố định cái đối trọng các bác nhỉ ? lỡ sao này nó lệch chổ thì sao ạ ?

cảm ơn bác Chip đã hướng dẫn cân kim này mặc dù em đọc manuals mà chả hiểu giề :wink:

nhân đây, em và bác trandangminhminh có câu hỏi sau :

10. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Cân của bác tqanh còn để lên được mâm, hay nói đúng ra là khoảng cách - chiều cao giữa kim và mâm của bác cho phép đặt được cân để đo, chứ chiếc cân của e đặt lên mâm, dù có vặn hết cả cục đối trọng, vẫn không tài nào đo được, vì khoảng cách giữa kim và mâm ít quá! :mrgreen:

Bớ lão Gít-Sơ, nhờ lão mà e mới mua được cân điện tử, cũng nhờ cân điện tử của lão mà e ... lên tay cân manual :lol:

11. lovetube

lovetube Advanced Member

1- cần câu kim dài và ngắn ảnh hưởng đến âm thanh thế nào ạ ?
    2- Headshell nặng, nhẹ có ảnh hưởng ra sao ạ?
    3- Tonearm & Cartridge như thế nào được gọi là hợp với nhau?
    [/quote][/quote]

lovetube em xin mạn phép trả lời câu hỏi của hai bác thế này.
    1/ cần dài thì theo kỹ thuật là tracking sẽ tốt hơn so với cần ngắn . nhưng trên thực tế thì không hẳn . nếu cần dài mà không được người chủ sở hữu setup tốt ( đúng ) thì có khả năng sẽ tệ hơn cần ngắn .vì vậy setup cần kim rất quan trọng để cho mình âm thanh đúng với những gì mình đầu tư vô.
    2/ headshell nặng hơn so với headshell đi theo cần ( original) thì sẽ tăng trọng lượng cần affective mass và ngược lại nếu sài headshell nhẹ hơn so với headshell original thì sẽ giảm affective mass của cần .
    3/cần/kim khi hợp với nhau và cho ra tầng số trầm rung động ( câu này em viết không biết có đúng tiếng mẹ đẻ không nữa)ở khoảng từ 9~13hz thì được cho là vợ chồng hạnh phúc :D

hy vọng giúp các bác được chút chút .
    Lovetube

12. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

E cảm ơn bác LoveTube đã reply. E mạn phép hỏi bác thêm cho kỹ:

Tầng số trầm rung động như bác nói ở trên, e nghĩ mãi mà không hiểu nó đại diện hay mô tả âm thanh nào ạ? Dải trầm chăng?

Thanks bác!

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em xin nói rõ thêm một chút về cái effective mass và compliance: 2 phần này đã được bàn nhiều ở trang 10 và trang 11 của topic này, các bác xem lại chắc sẽ hiểu rõ hơn.

Riêng về cần dài và cần ngắn ảnh hưởng đến cái gọi là khả năng tracking như bác Lovetube đã đề cập, ta có thể hiểu đơn giản là:

- Để tracking gọi là đúng thì kim phải tiếp tuyến với rãnh đĩa vốn là một đường tròn.
    - Trong quá trình chuyển động, cần kim sẽ quay quanh một trục có tâm tại ổ quay của cần và khoảng cách từ tâm quay của trục này đến đầu kim là không đổi.
    - Nếu quay lại khái niệm hình học căn bản thì từ 1 điểm nằm ngoài các đường tròn đồng tâm và cách tâm của các đường tròn này 1 khoảng cách cố định, ta chỉ có thể có được tối đa một đường thẳng tiếp tuyến với một trong những đường tròn đồng tâm ấy (vẽ về một phía).
    - Do vậy, nói chính xác ra thì với phần lớn các cần, chỉ có đúng 1 rãnh trên đĩa mà ở đấy kim tạo nên một tiếp tuyến với rãnh. Tại các rãnh khác sẽ có một sai số nhất định (tạo nên méo).
    - Các hãng khi làm cần sẽ tính toán chiều dài cần và khoảng cách giữa tâm mâm quay và trục quay của cần cũng như góc nghiêm của đầu cần sao cho nếu cân chỉnh theo đúng cách họ khuyến cáo thì sẽ có được độ méo trung bình thấp nhất (hoặc có kiểu setup sẽ nhằm mục đích có được độ méo tổng là nhỏ nhất).
    - Cần càng dài thì càng làm nhỏ đi sai lệch về tracking giữa các rãnh đĩa và nhờ thế sẽ ít méo hơn cần ngắn!

Kính các bác,

tqv-hcm likes this.
  14. lovetube

lovetube Advanced Member

sorry bac.
    tieng anh goi la " resonant frequency "
    em khong biet ro tieng viet dich ra la gi nua
    bacs cho dau gium em cai . may em dang sai khong co truc nang go tieng viet
    lovetube

15. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Theo em hiểu thì nên gọi cái resonant frequency này là tần số cộng hưởng thôi ạ.

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Tcqanh, em xem manual cái cần của bác thì nó nói chỉnh thăng bằng bằng cách vặn quả đối trọng ở đuôi cần cho em nó dịch chuyển tới lui. Sau khi tìm được điểm làm cho cần nằm ngang thăng bằng, bác giữ phần đuôi của quả đối trọng và tay kia vặn cái vòng có đánh số từ 0-2.5 gì đấy sao cho số 0 trùng với vạch trắng trên cần. Chú ý giữ không cho quả đối trọng xoay theo trong lúc này vì nó sẽ làm sai điểm thăng bằng. Đến lúc này, muốn chỉnh lực tì là bao nhiêu gram thì bác chỉ cần vặn cả cục đối trọng xoay theo chiều kim đồng hồ (nhìn từ đuôi cần) sao cho vạch trắng trên cần chỉ vào số tương ứng trên quả đối trọng.

Tất nhiên là có cân để chỉnh là thì xác hơn rồi.

17. HDH

HDH Advanced Member

Em cũng xin mạn phép các bác copy paste lại cái bài viết từ trước của em, hy vọng nó giúp ích được phần nào.

"Nhân tiện có chủ đề về chơi LP do bác Destroy-DIY lập ra và nhân tiện bác ý đặt ra câu hỏi là chơi thế nào cho đúng, em xin mạn phép các cao thủ LP để góp ít kiến thức ít ỏi nhằm phần nào giải quyết thắc mắc của bác ý. Cũng hy vọng các bác khác không bị phí tiền khi nhảy vô con đường đau khổ này.

Thú thật với các bác để chất lượng âm thanh từ LP thực sự hay và có hiệu quả không hẳn là chỉ đơn giản kiếm một cartridge hay, 1 tone arm hay rồi kết hợp lại với nhau. Vấn đề của phần lớn người chơi LP chính là làm sao để tìm được bộ đôi hợp nhau. Cũng giống như loa và ampli, cartridge và tonearm cũng cần phải tương xứng.

Bắt đầu với 3 khái niệm cơ bản nhưng lại có tác động nhiều nhất đến chất lượng âm thanh: Compliance, VTF (lực tỳ thẳng đứng, vertical tracking force) và EM (effective mass).

Nếu hiểu một cách đơn giản thì Compliance chính là khả năng nhún của kim (cantilever), mỗi loại kim sẽ có độ nhún khác nhau và do đó chỉ số Compliance cũng khác nhau. Nếu kim có chỉ số compliance cao điều này có nghĩa là độ nhún của nó mềm hơn, còn ngược lại thì cứng hơn. Giống như các bác chạy xe ô tô vậy, nhiều người thì sẽ êm hơn là ít người, hay khi bơm xe cũng vậy, hơi non thì sẽ chạy êm còn căng thì sẽ bị sóc. Tùy mỗi loại mà người ta phải điều chỉnh sao cho chạy ở tốc độ nhất định thì xe chạy êm nhất (nhiều bác hay thắc mắc là LP nhà em hay, sao khi chạy màng loa nó cứ trồi ra thụt vào? :) đơn giản là các bác hoặc bơm căng quá hoặc bơm non quá thôi, sâu xa hơn là kim và cần không hợp nhau).

VTF là lực tỳ của đầu kim theo chiều thẳng đứng lên mặt đĩa. Do góc của kim luôn lệch một tỷ lệ nhất định (phụ thuộc vào chiều dài của mỗi chiếc cần áp dụng cho các pivot tonearm) nên người ta bố trí một quả đối trọng để lực tỳ này luôn thẳng, giữ cân bằng cho kim.

EM, nhiều người lầm tưởng EM và VTF là giống nhau, nhưng thực chất 2 vấn đề này hoàn toàn khác nhau. VTF được đặt cố định trong điều kiện bình thường, còn EM lại là lực tỳ thực chất lên đầu kim trong các điều kiện khác nhau khi tone arm quay theo trục để kim có thể chạy đúng rãnh trong lúc đĩa chạy. Trong khi VTF có thể biết được từ hãng sản xuất kim thì EM chỉ có thể biết được từ hãng sản xuất cần. Mỗi hãng có EM khác nhau tùy theo mỗi loại cần và chiều dài của nó. Do đó chúng ta thấy VTF thường là chuẩn và được ghi theo kim, còn EM thì lại chịu ảnh hưởng của những thứ được gắn trên cần! Nhiều khi tưởng chừng ốc vít là những thứ ít ảnh hưởng, xong nó lại cũng là yếu tố có thể làm thay đổi EM so với EM của hãng với những phụ kiện chuẩn đã được cân đong đo đếm. Vậy Effective Length (EL chiều dài hiệu dụng, tính từ đầu kim đến tâm cần pivot centre) có liên quan đến EM không, các bác cứ ra chợ xem cân tay của mấy bà bán thịt là rõ, đẩy vào gần thì khác mà kéo ra xa thì cũng khác. Đo EL còn khó hơn cả tính chỉ số cộng hưởng. Nếu bác nào mua cần mà không biết EL là bao nhiêu thì chịu không thể setup được.

Bây giờ mới là vấn đề nghiêm trọng, sự cộng hưởng (Resonant). Đã là âm thanh bắt nguồn từ sự rung động của kim thì khó tránh khỏi việc cộng hưởng. Âm thanh từ loa phát ra cũng làm rung kim, bước chân đi cũng làm rung kim v.v.v (nhiều bác chơi loa lớn, vặn thật to có biết đâu là chính bản thân mình tự khuếch đại những tạp âm do mình tạo ra). Lúc này chất lượng của tonearm kết hợp với tất cả 3 yếu tố ở trên sẽ làm giảm sự cộng hưởng (bởi vậy mới cần sự tương thích giữa tone arm và cartridge). Nhiều bác cứ thắc mắc là cần nào chả được, sao lại cứ phải mua cần đắt thế, phí tiền. Sự thực là những cây cần đắt đều là những cây cần làm tốt việc giảm cộng hưởng lên kim. Khi đó chúng ta thấy âm thanh của những cây cần và kim đắt tiền nó trong vắt vì không phải làm cái việc chúng ta bắt nó làm thêm đó là khếch đại cả tạp âm. Vậy làm thế nào để biết là mức độ cộng hưởng là châp nhận được (vì luôn có yếu tố này khi hạ kim)? Câu trả lời mức lý tưởng là càng thấp càng tốt. Tuy nhiên chuẩn mực là từ 8hz cho đến 12hz. Nhiều bác thích nghe tiếng doublebass và cho rằng tần số của nó là thấp nhất, nhưng không phải vậy. Thấp nhất là tiếng đàn Organ nhà thờ, nhưng ngay cả organ cũng không bao giờ xuống dưới 20hz được (cái này em nhớ có bác đã up lên dải của từng loại nhạc cụ nên không cần phải nói nữa).

Đến đây chắc các bác sẽ hỏi em là làm sao mà biết là chúng có hợp nhau không? Dễ thôi, các bác cứ làm thế này là xong.

Lấy 159 chia cho căn bậc 2 của [(EM+ cân nặng của Cartridge+ các loại ốc vít gắn lên headshell) nhân với chỉ số compliance của kim].

Ví dụ: cần SME 3009 S2 Imp và Elac ESG 796 H30.
    159/sr.(6.5 + 6.5 + 3)* 30 = 7.2 hz

Như vậy là đạt yêu cầu.

Tất nhiên tính toán chỉ là một phần mà thôi, nó giúp ta biết cần và kim có song hành với nhau được hay không. Còn lại là do kỹ thuật lắp ghép và đo đạc nữa. Nhiều bác có kỹ thuật lắp ghép tốt nhưng không biết nó có hợp nhau không, kết quả LP không bằng CD. Nhiều bác tính toán tốt nhưng không biết ghép kết quả ra lạc rang, tệ hơn CD (cái này dễ chữa, cái trước mới khó chữa hihi).

Dầu sao cũng hy vọng các bác có thể biết thêm tý gì đó qua bài viết này và lựa chọn sao cho hợp lý.

Chúc các bác vui."

tqv-hcm and TH1301 like this.
  18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cảm ơn bác HDH đã chia sẻ bằng một bài viết rất dài, chi tiết và rất nhiều thông tin.

Kính bác,

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác có thể cho em cái bảng tính để biết kim và cần hợp nhau không ạ.

làm sao biết chỉ số comliance bác ui ?
    ví dụ cái kim sau :

cái kim của em nặng 10g. cần TP41 thì em không có số liệu chính xác. nhưng đời mk3 là cần tp40, EM là 10.5 g. em nghĩ cần của em đời mk4 chắc tp41 cũng rứa. 2 con vis nặng khoảng 1.5g.
    các bác xem kim và cân em có hợp k ?

20. HDH

HDH Advanced Member

Nếu những thông tin trên của bác là chính xác thì kết quả là 8,7hz. Compliance của cây kim đó là 15.

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thông tin em đã nói có ở mấy trang đầu (trang 10-11) mà cụ không chịu đọc. Dạo này cụ cũng bắt đầu lười đọc Google rồi ah? :wink:

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

lần đầu tiên em đọc hết 12 trang một lèo. hoa cả tai :D . em nhớ có 1 bảng toàn là số, nhưng chữ nhỏ quá, mắt em lại yếu.

theo như bác HDH nói là cần và kim em hợp. vậy e yên tâm. nếu nghe không hay bằng cd, thì tại ông Trời vậy :mrgreen:

nhưng em vẫn chưa biết tìm thông số compliance của kim, cụ Chip ơi.

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác tính thế nào để được số 15 vậy ? :D

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vâng nghe cụ mắt kém đọc không được nên em gửi cụ cái file Excel tính cái tần số cộng hưởng này. Cụ chỉ cần nhập thông số vào là xong.

Thông số các loại cần và kim (nếu không còn trên trang của hãng sản xuất) cũng như cái bảng mà cụ nói nhìn toét mắt gì đấy cũng có thể tham khảo được ở trang này:

http://www.vinylengine.com/cartridge_database.php

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạ bác HDH chắc tính bằng một trong những cách tương tự như thế này: :wink:

http://www.musicalsurroundings.com/clearaudio/mm.html

Compliance của kim thì không tính mà có thể tìm ở trang database mà em đã gửi cụ làm ví dụ hoặc tìm trên website của hãng sản xuất hoặc nhờ ông Gúc gồ tìm giúp ạ! 8)

Share This Page

Loading...