Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn bác để mình kiểm tra lại

2. trần hội

trần hội Advanced Member

Bạn nên quan tâm đầu tiên đến antiskating

KIEU ANH likes this.
  3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chỉnh cái này không đơn giản đâu bác. Phải có kinh nghiệm và cái tai chuẩn. Một chú ý nữa là không được nghe lâu quá 1 phút/ lần, vì nghe lâu tai sẽ bị "hỏng lâm sàng".

quocdat and KIEU ANH like this.
  4. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn các bác E chỉnh lại bây giờ cũng đã OK rồi , thanks for helping, you have nice day

5. quangpn66

quangpn66 Approved Member

Bác cho mình hỏi đầu đĩa Sansui nhà mình ko có anti skating thì có vấn đề gì không?

6. trần hội

trần hội Advanced Member

Nếu là thiết kế của hãng thì bạn không cần lo lắng

7. tony2008

tony2008 Advanced Member

Ortofon 2M Blue đi bác. Mình đã chơi qua kim MM Shure V15 type III, AT, Technics cổ.. nhưng cây Ortofon 2M Blue cho tiếng chi tiết, dãi cao hay.

hai_tung1990 likes this.
  8. hai_tung1990

hai_tung1990 Approved Member

Dạ ok thanks bác, để qua tết e mò mẫm thử :D

9. sonk100

sonk100 Advanced Member

Các bác cho em hỏi cái mâm Micro 411 của em mô tơ chạy rất êm, trục quay rất nhẹ nhàng êm ái, dầu mỡ bôi trơn đầy đủ nhưng khi chạy khoảng 1h thì sờ tay vào đầu trục mô tơ thì rất nóng, nếu chạy tầm ngoài 2h thì nóng rát tay. Vậy hiện tượng đó nguyên nhân do đâu? Mong các nác có kinh nghiêm chỉ giáo. Em cảm ơn nhiều

10. Newwave22

Newwave22 New Member

Nhờ các cao thủ tư vấn chút: Mình đang dùng quay đĩa Pioneer PL 50LII và dùng đôi loa Pioneer 88A, nhưng sao khi nghe quay đĩa thì tiếng treble rất kém, trong khi nghe băng cối hay cắm ipad thì tiếng treble ngon lành. Xin cám ơn

11. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Có mấy nguyên nhân sau:

1. Nguyên nhân về phần cứng, bao gồm:

- Phono không hợp trở kháng kim (bác cần đọc manual về phono và kim bác đang có, để đảm bảo Load Impendance của phono phù hợp với Impendance của kim. Nếu kim của bác là MM, thì bác không cần phải thay đổi trở kháng đầu vào của phono (trường hợp phono của bác có select Input)

- Step-up (nếu xài kim MC), cần phải match-pair với phono và kim MC bác đang có (MM thì không cần).

- Dây tín hiệu (từ cơ than - turntable tới phono hoặc step-up hoặc amply)

- Dây tín hiệu trong tonearm (trường hợp này hiếm nhưng không phải không có)

2. Căn chỉnh:
    - VTA, tracking force ... bác cũng cần phải căn chỉnh từ từ, từng việc 1, vì chỉ cần sai 1 chút thì âm thanh cũng sẽ khác theo

3. Đĩa (Lps): Cũng có rất nhiều trường hợp đĩa Lp có âm thanh kém hoặc đã dùng lâu, hoặc bị bụi, bẩn cũng làm âm thanh kém đi

caobobin likes this.
  12. danny_ocean

danny_ocean Advanced Member

Chào các bác, e đang dùng mâm Pro-ject Debut Carbon Evo, e đọc thông số cần thì có ghi là "Effective tonearm mass 6g", cái này nên hiểu ntn ạ? Có anh bạn bảo là cần này chỉ phù hợp với các kim có trọng lượng ko quá 6g, nhưng chính kim đi theo mâm cần là Ortofon 2M Red lại có trọng lượng là 7.2g. Giờ e muốn đổi qua kim có trọng lượng là 8-9g thì có được ko?

https://www.project-audio.com/en/product/debut-carbon-evo/#specs

13. 666

666 Advanced Member

E k rành về kỹ thuật, nhưng nghe nói phải hợp cần kim rồi cả stepup phono nữa luôn. Bác k rành nên ra shop để được hỗ trợ, nếu k thì phải bái sư học nghệ cũng công phu đấy :D

Attached Files:

14. November_Rain

Nó liên quan tới nhiều yếu tố bác ạ, 1 trong các yếu tố đó là độ linh hoạt của kim (Compliance). Bác đi câu cá không? Nếu có thì bác sẽ biết được độ căng của cước maximum là bao nhiêu, các góc kéo tay tì khi cước căng sang 2 bên, chính giữa, sâu xuống khi bị cá cắn là bao nhiêu ... Thì đó chính là độ linh hoạt đấy. Bác chịu khó đọc qua ở đây: http://www.mh-audio.nl/Calculators/RF.html, https://korfaudio.com/calculator & https://www.gcaudio.com/tips-tricks/tonearm-cartridge-compatability/

Đại khái, giữa kim, cần (cartridge, tonearm) là phải có sự tương thích, thích hợp với nhau, không phải cứ vác 1 cây tonearm đắt tiền và 1 cây kim cũng đắt tiền ghép với nhau là hay.

Thêm vào đó, môn lờ pê này nó rõ ràng, chỉ cần chịu khó tìm hiểu là vỡ ra dần, chứ không ảo diệu hay tâm linh như các môn dây rợ ... :D

Last edited: 1/3/24
    ngxtuananh likes this.
  15. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Tài chính tầm 30 triệu total mà em định mua 2 món: Stepup + Phono (để cắm vào pre) chạy kim có thông số sau:
    Specifications

Type Low output moving coil cartridge with flux damper and softened magnetism
    Output Voltage 0.3mV (at 1KHz, 5cm/sec.)
    Channel Separation 25 dB (at 1KHz)
    Channel balance 1.0 dB (at 1KHz)
    Frequency response 20 - 20,000Hz (± 1dB)
    Compliance 15 mm/N
    Tracking force 1.8 - 2.0 g
    Impedance 32 ohms
    Recommended load impedance > 100 ohms
    Cantilever 1.7mm length solid diamond
    Stylus tip Micro-Ridge
    Weight 11.0 g

Các cụ có gợi ý gì cho em không ạ.
    Em đã chơi Ortofon T30, Entre ET 100, Moon phono,.... và đã bán hết.... Trong tầm tiền này có lựa chọn nào ổn nữa không.

16. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Ơ lằng nhằng nhể.
    E cứ tưởng mình gắn 4 đầu âm,dương,trái,phải của kim vào cần rồi chỉnh Tracking Force là chơi.Kim nặng quá thì ta gắn cái đồng xu sau quả tạ,nhẹ quá thì ta lại gắn vào đầu phía máng là xong.E tưởng cứ bập bênh được là được ạ

17. November_Rain

Không được, phải tương thích với nhau chứ nị.
    Cần nặng quá, kim thì nhẹ, lúc ấy ... thốn nhắm
    Cần nhẹ quá, kim thì nặng, lại ngoáy lọ mỡ đới

:D

18. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Vậy là e hiểu rồi.Kiểu như ae mình cao 1,6m nhưng lại yêu bà da đen 1,8m phải không ạ?Khú khú

19. danny_ocean

bác lại troll e nhé!!!

20. danny_ocean

Sau khi cân đối không gian phòng và mức đầu tư, e đang nhắm mâm size nhỏ tầm 42-45cm và thấy có Thorens TD 160/165 có vẻ phù hợp. Tuy nhiên lại có a bạn khuyên Denon 59L. Vậy nhờ các bác tư vấn giúp e tầm 15M đổ về đầu tư cho mâm+cần nên chọn Thorens hay Denon?

*Giữa hình thức và chất lượng e chọn chất lượng. Con Denon thì đẹp hơn rồi (nhưng size nó tận 49cm hơi rộng quá so với không gian hiện tại của e). Giữa 2 mâm này thì con nào ngon hơn, tĩnh hơn các bác nhỉ?
    *Mâm nào sau này dễ nâng cấp cần hơn?

Thank các bác

21. trần hội

trần hội Advanced Member

Mình lại khuyên bạn nên chọn Pioneer PL 30 trơn hoặc PL 30 LII

danny_ocean likes this.
  22. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Mình thì lại khuyên chọn PL50 LII vì nó cho phép điều chỉnh VTA +3 / -4 mm trong khi PL-50 / PL-50L ban đầu chỉ cho phép +3mm và chơi được kim nặng. Cả máng và kim đc đến 32g đối với cần cong. Hoặc PL 70 nữa thì ngon hơn. Mâm đời mới như bạn lựa chọn chắc thua xa nó đấy.

Last edited: 6/3/24
  23. danny_ocean

Riêng quả hỗ trợ kim nặng thì đúng là con PL50ii hơn Dp-59L, giá xuất xưởng e check cũng nhỉnh hơn 59L một chút, hình thức cũng ok. E sẽ nghiên cứu thêm phương án PL50ii.

24. November_Rain

Kim nặng hay nhẹ, chưa nói lên điều gì, nó còn phụ thuộc rất nhiều vào các thiết bị quanh nó, từ cần, phono, step-up cho tới cả loa và amply nữa.

Con 59M hay hơn 59L vì con 59M thao tác bắng tay :D, con đó chơi được tốt các cây kim như DL-301, Yamaha MC-1S, Sony X-44, Audio Technica AT-33ML/OCC hay những cây đời mới sau này như Sumiko, Hanna ... E từng chơi con 59M một thời gian nên khá rõ. Cơ bản cũng không khoái cây cần của nó cho lắm, nếu là e thì e lựa chọn Yamaha 750, Pioneer PL-50Lii, Victor QL-v1 , Micro Seiki DD-7, Sony PS-X65 ... hơn

Attached Files:

25. danny_ocean

thank bác, e cũng đang chuyển hướng qua PL50 ii

Share This Page

Loading...