Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em chấp nhận làm cô bé quảng khăn đỏ vậy :D . Nhưng đúng là chưa biết nên phải hỏi, bác ạ. Đây chắc cũng là câu hỏi mà đa phần anh em đang tập chơi LP sẽ hỏi. Mình làm tiên phong :D

Dây nối đất, tiếp mass: việc đầu tiên chắc để giải phóng và đẩy xuống đất toàn bộ phần điện cảm ứng. CD nào chưa có thường sẽ có cảm giác hơi tê tê khi đụng vào đầu CD. Ngoài ra còn tác dụng gì khác nữa không các bác?

2. triode20

triode20 Advanced Member

Em cũng mới nghe LP dc vài năm, xin có vài ý kiến đóng góp với bác, em thấy các bác mắc mass vào đầu LP lạ quá.
    theo em cọc mass đó dùng để nối mass của tonearm vào phono để tránh ù làm cho loa thở hồng hộc chứ không phải đấu mass xuống đất.
    nếu đấu mass xuống đất cho ampli, pre và CD sẽ rất tốt, tránh mo ve, ù nền đặc biệt là ampli đèn- thêm nữa nếu các bác sử dụng lọc nguồn mà không có mass tiếp đất thì coi như không hiệu quả
    Khi bác sờ vào đầu CD hay ampi mà thấy te te tay bác nên kiểm tra lại giắc cắm của ampli, pre và CD có thể cắm đổi ngược lại ổ cắm!
    thân!

3. huyaudio

huyaudio Advanced Member

Cảm ơn Bác nhiều nhiều !!! Bấy lâu nay em đi mass đất nên nó ù đến độ chán không muốn nghe nữa . Hôm nay đọc được bài của Bác triode20 em liền đi mass lại quả thật hết luôn . Thế là từ nay em hết còn phải lăn tăn phần mass rồi . :D
    Đúng là em ngố thật :D

4. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Em đang ngắm em này, đẹp, rẻ (khoảng 400$), sử dụng công nghệ mới để chống rung, có sẵn mạch phono (tất nhiêm có thể dùng phono ngoài, kim MM kèm theo. Thế này tội gì mà không chơi mà cứ phải loay hoay với mấy cái cối xay cổ lỗ từ đời nào các bác nhỉ:

5. ttanh

ttanh Advanced Member

em thì đấu mass tất, phono, tonearm, pre, cd, amp, reel tape, casstte đều chạy mass vào cục lọc nguồn, còn mass lọc nguồn thì đấu xuống đất (ống nước kẽm của hệ thống nước nhà chung cư)

6. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Cái này bán được giá nhể, tầm tiền này có cái cơ khác ngon hơi rùi :(

7. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

[/quote]
    em thì đấu mass tất, phono, tonearm, pre, cd, amp, reel tape, casstte đều chạy mass vào cục lọc nguồn, còn mass lọc nguồn thì đấu xuống đất (ống nước kẽm của hệ thống nước nhà chung cư)[/quote]
    Hơi ko ổn vì lọc nguồn là điện AC thật đấu xuống đất, nếu đất từ ống kẽm đến lọc nguồn hỏng (ví dụ lỏng lẻo hay bị chuột sơi) thì đồng nghĩa với việc bác đấu một cực AC vào vỏ máy hệ thống còn lại nên hơi bị "hiêm ngủy", tốt nhất như em là đấu đất từ ống nước kẽm vào bộ lọc nguồn bằng một sợi đất riêng, một sợi khác đấu cho hệ thống còn lại (làm một bảng đồng khoan lỗ trung gian) đấu với tất cả Ampli, CDP... mục đích là bảo vệ là chính vô tình ngày ẩm hay bác đi đất sờ vào đỡ bị giật mình. Còn vụ đánh phách nhịp trên mâm thì em thấy mâm nào mà có bộ chân chống rung cơ chế lò xo thì đều bị ảnh hưởng cả, quan trọng là khi mâm chạy có bị rung ko, đặt cốc nước lên theo dõi là hay nhất, lăn tăn gợn sóng là ko ổn rồi ... hi hi

8. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Thật lòng nhờ bác tư vấn giúp trong tầm 400$ thì chơi cơ nào tốt nhất loại trừ mấy cái Mỉco 411, 611 và những cái mâm trên 30 tuổi nhé. Theo tư duy của em thì tốt đến mấy mà chạy đến mấy chục năm thì cho cụ nghỉ hưu thôi. Để tuần sau em mua cái cơ Denon này về test cùng với Micro seiki DD7 xem thế nào rồi báo cáo kết quả cho các bác.

9. ttanh

ttanh Advanced Member

em hơi không hiểu.
    ý em là, tại tất cả các thiết bị đều có mass (chân thứ 3 của phích cắm nguồn) được đấu chung về điểm mass của lọc nguồn (hình sao, với tâm sao là mass lọc nguồn), sau đó đấu mass lọc nguồn với ống nước. Sao lại có vụ đấu AC vào vỏ máy gì ở đây?

10. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

He he, ý em là ví dụ cái lọc nguồn của bác bị mất đất nối xuống ống kẽm trong khi đó dây đất của thiết bị (tại vì hai con âmly cổ nhà em đều có một cọc đấu đất sẵn mà em đã kiểm tra thực tế bằng ôm kế là nó nối chung với vỏ máy) đang nối về điểm mass của lọc nguồn, điểm mass này nếu ko có nối đất thì điện áp cũng kha khá mà, chắc là bị giật em chưa thử :( nên em cứ chắc cú làm hẳn hai dây đất riêng, một cho lọc nguồn, một cho hệ thống và cũng nối vào ống kẽm bể lọc nước ngầm như bác :D . Còn cái vụ chân thứ ba của ổ cắm nguồn có thông ra vỏ máy ko thì em ko sure lắm ạ, âmli nhà em dây nguồn có mỗi hai chân dẹt ...

11. Revox

Revox Advanced Member

Theo em, thì ko hay đâu. 3 trong 1 mà chỉ có từng đó tiền ( Mà lại mới tinh nữa ). À mà theo em nghĩ bác đùng có thành kiến là 20-30 năm là về hưu. Ví dụ, theo em biết là 2 em cơ Micro của bac giahy cũng >25 tuổi rồi đấy mà nó vẵn ngon và đắt khủng khiếp... :lol: :lol: Còn em đang dùng em Micro BL 71 đây ( hơn 40 tuổi rồi mà như mới, nghe cực hay... :lol: )

Chúc bác nhanh kiếm được em cơ than ưng ý.

RV.

12. Spirit-new

Spirit-new Advanced Member

Bác nên thử dùng lọc điện ( không nối Gnd) sau đó sờ tay vào vỏ thiết bị rùi hãng nói chuyện nhể.
    Nếu sờ vào vỏ máy mà tê tê cái tay thì đổi cực phích cắm nguồn là hết liền à nha :D

13. ttanh

ttanh Advanced Member

vấn đề vệ sinh và bôi trơn cho các chi tiết chuyển động của turntable cũng rất quan trọng, em kiếm được cái mỡ bôi trơn này của hãng VPI, dùng cực tốt:

14. quacachua

quacachua Advanced Member

Em Thắng đây.
    Tình hình anh Tiến thử cái cơ than DENON thế nào rùi, lúc nào em qua nghe thử nhé.

15. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Đang máu chơi cơ than mà đọc thế này xong em hoa hết cả mắt roài, mua cơ than, mua đĩa, nước rửa, chổi ấy vậy mà vẫn chưa xong, lại còn lọc nguồn và mass. Nhà e thì chẳng biết nối mass vào đâu bây h? Chẳng nhẽ đục tường ra nối mass? Haizzzzz

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác đừng lo, cứ mua đại chơi đi chưa có mass đất chưa hề gì, nhiều người không có vẫn cứ chơi phà phà :mrgreen: vấn đề là đấu cơ đĩa than với phono với Amp mà ù thì đấu cả dây đất của phono vào đất của cơ là hết ngay, lọc nguồn và mass là để giảm nhiễu và tăng thêm độ trung thực của âm thanh so với nguồn âm, chơi rồi mà phê thì nâng cấp dần, nước rửa, chổi tôi chưa có vẫn cứ chơi có hề gì đâu :mrgreen:

17. ttanh

ttanh Advanced Member

mấy cái đồ phụ tùng bây giờ cũng rẻ và dễ kiếm mà, có gì bác cứ hỏi anh em trên này ra ngay

18. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Bàn về chơi Turntable mà thiếu vụ "phono box" thì mất hết 50% thú chơi đĩa than các Bác nhể :mrgreen:

19. khuehn

khuehn Advanced Member

"Bàn về chơi Turntable mà thiếu vụ "phono box" thì mất hết 50% thú chơi đĩa than các Bác nhể" - Bác DIY lover nói chí phải tôi nghiên cứu về cái này được đến 2 năm rồi mà chưa chán, cái dự án đang theo là cái thứ 4 lại là hybird mới thú vị :D nhiều hôm chỉ ngồi đọc sơ đồ mạch và nghe đĩa mất cả buổi tối, mà cố làm chậm để gặm nhấm cái phê của nó :mrgreen:

20. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Bác nào vui lòng cho em tường tận thực tế một buổi được không? Đọc lý thuyết không nhanh bằng thực hành trên máy bác ạ :D

21. audible

audible Advanced Member

Em nghe giang hồ đồn rằng phono box của Audio research PH3SE hay tiến tới PH5 mà chơi phono thì âm thanh nghe lịm cả người mà giá đầu tư phải trả chỉ tầm ....1000 usd

22. Revox

Revox Advanced Member

Cũng bình thường thôi bác. Em cũng đang dùng phono Box >1000 USD đây của ClearAudio, thế mà nghe phono box của BAT >4.000 USD thì ngất luôn. Còn các loại độc dược khác thì em ko biết. Nhưng em rút ra một kinh nghiệm là phải có phono box thì mới hay. Còn phono theo máy thì thường lắm ( Trừ mấy amp và pre khủng... :lol: :lol: có đường phono).

RV.

23. triode20

triode20 Advanced Member

Em kiếm được con này của Đức Quốc Xã, bác nào dùng rồi review em tí nhá!

Attached Files:

24. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Bác ơi bác mua đc cái này ở đâu vậy chia sẻ với E đc ko bác ơi ?? Cảm ơn bác đã đọc tin E !!

25. liming

liming Advanced Member

Bác ơi, nếu bác chỉ là ngại đấu mass thì có rất nhiều cơ không cần đấu mass đâu. Những cơ Nhật cũ rất nhiều cơ không cần đấu mass vì họ đã thiết kế đi trong máy rồi. Theo em bác nên quan tâm đến nguồn đĩa, đấy mới điều quan trọng nhất để tạo hứng thú cho bác theo cuộc chơi

Share This Page

Loading...