Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nhờ trang web của cụ Chip mà e tìm ra được cái compliance của cây kim là 15 :D

từ đó suy ra resonance kim em là 9 hz. :)

2. HDH

HDH Advanced Member

Bác PC_chip đoán chuẩn thiệt, em còn một cái nữa để tra là cái bảng do tụi Đức nó tổng hợp. Thôi thì thượng vàng hạ cám, mấy ngàn cái liền, chỉ khổ vì nó viết bằng tiếng Đức.

Em đang lọ mọ lắp cái Step-up transformer, nhân tiện tra luôn một thể. Các tiền bối đi trước cho em hỏi đã bác nào dùng cái 4722 của ALTEC chưa ạ? Em đang dựng nó lên mà chưa biết chất âm của cặp này thế nào. Bác nào dùng rồi thì review cho anh em tham khảo với.

3. lovetube

lovetube Advanced Member

Bác PC_chip đoán chuẩn thiệt, em còn một cái nữa để tra là cái bảng do tụi Đức nó tổng hợp. Thôi thì thượng vàng hạ cám, mấy ngàn cái liền, chỉ khổ vì nó viết bằng tiếng Đức.

Em đang lọ mọ lắp cái Step-up transformer, nhân tiện tra luôn một thể. Các tiền bối đi trước cho em hỏi đã bác nào dùng cái 4722 của ALTEC chưa ạ? Em đang dựng nó lên mà chưa biết chất âm của cặp này thế nào. Bác nào dùng rồi thì review cho anh em tham khảo với.[/quote]

Chào bác
    altec 4722 là cái SUT hay nhất của dòng altec loại này . bác cứ NẮP lên nghe đi không tệ đâu

Lovetube

4. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Vâng, cảm ơn bác LoveTube, e lại tò mò tiếp về khái niệm này rồi, gú gờ tiếp, có gì khó khăn, mong bác và mọi người chỉ bảo dùm e! :D

@tqanh: E hổng rõ bác quote lại của bác nào, nên giờ cứ nhằm bác mà ... vin thôi ạ:

E thắc mắc xíu, con số 159 là mình lấy từ đâu ra vậy bác? Làm thế nào để có con số này mà không phải là 158,160,.... ạ?

Thanks!

5. HDH

HDH Advanced Member

Câu hỏi này của bác .....khó, chắc phải nhường lại cho mấy nhà toán học giải thích hộ. Quan điểm của em là cứ sài thôi. Nhân tiện em còn thấy mấy cái công thức nữa gửi lên cho bác tham khảo luôn. Còn tại sao lại có những con số đó thì em chịu. :lol:
    1)
    RF= 1/{[(2*3.14159) X Sr ( C X (A+M)]}

RF = Resonant Frequency
    Sr = căn bậc hai
    C = compliance (thể hiện dưới dạng 0. ví dụ 8 = 0.000008)
    A = Tone arm effective mass
    M = Cartridge mass (bao gồm cả ốc vít)

2)
    RF = 1000/[6.28* Sr (M*C)].
    M = tone arm mass + cartridge mass
    C = compliance.

6. HDH

HDH Advanced Member

Chào bác
    altec 4722 là cái SUT hay nhất của dòng altec loại này . bác cứ NẮP lên nghe đi không tệ đâu

Lovetube[/quote]

Cảm ơn bác Lovetube, sau một đêm mài với dũa và nguyên ngày để nhờ vả anh em hàn gắn, em đã lắp xong cái SUT Altec Peerless 4722. Em đang test và chạy rà cho nó. Cảm nhận ban đầu đúng là giải pháp rất đáng đồng tiền bát gạo. Mai em sẽ up ảnh lên để các bác tham khảo.

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chúng ta bàn thêm về cần nhé.

theo như các bác ở đây, cần dài sẽ có lợi hơn cần ngắn vì tracking chính xác, vì thế ít méo hơn. như vậy các hãng tại sao không làm cần dài hết ? phải chăng vì khó hơn, vì mắc hơn hay vì lý do nào khác ?

để cho kim dễ tạo điểm tiếp tuyến trên rãnh đọc, em nghĩ mình có thể làm cần cong. ví dụ như cái cần cóc ổi mía ghim dưới đây :D

cần dài em nghĩ sẽ dễ rung nhiều hơn cần ngắn với cùng 1 track. như vậy ảnh hưởng gì đến âm thanh ?

8. metalworks

metalworks Advanced Member

Cần càng dài thì càng giảm lực ma sát hướng tâm...do đó tracking force sẽ loại bỏ đi một phần yếu tố do ma sát ở trục pivot. Em cho là thế. Em không nghĩa là dài hơn sẽ rung nhiều hơn. Rung phụ thuộc vào chất lượng bearing của pivot và counter weight.

Đây đang là đề tài nghiên cứu cho dự án kế típ của em... :lol: :lol:

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

giải quyết cái lực hướng tâm này đã có bộ phận anti-skating rồi mà anh, có thể bằng cục tạ hay hệ thống từ.

cái cần của anh có chế độ auto shut-off không ? nếu ko, coi chừng tiêu cái kim khi đi toilett hoặc bị vợ réo dưới nhà đó nha. :D

10. lovetube

lovetube Advanced Member

Cảm ơn bác Lovetube, sau một đêm mài với dũa và nguyên ngày để nhờ vả anh em hàn gắn, em đã lắp xong cái SUT Altec Peerless 4722. Em đang test và chạy rà cho nó. Cảm nhận ban đầu đúng là giải pháp rất đáng đồng tiền bát gạo. Mai em sẽ up ảnh lên để các bác tham khảo.[/quote]

vậy thì tốt rồi .
    ẹnoy và nhớ up hình nhé

Lovetube

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tình hình là có 1 bác tặng em cái mâm cổ để phá chơi, tuổi đời cũng cỡ tuổi em.

em đã làm được 1 số việc sau :
    - thay biến thế nguồn từ 100v thành 220v.
    - vô dầu vào các trục quay.
    - thay các joint cao su đệm cho mô tơ vì các joint này bị chai rồi.
    - thay chân chống rung từ cao su thành chân đinh sắt.
    - thay lại cái trạm jack cắm rca và jack nguồn. nhìn kha khá giống hí èn.

vì đây là lần đầu nghịch mâm, nên em có 1 số điểm chưa rõ. mong các bác chỉ giúp để em biết đường phá tiếp :lol:

- vis số 1, 2, 3 có tác dụng gì ?
    - có 1 bộ phận chuyển nguồn từ ac thành dc, em thấy có 1 cặp tụ 470uf và cặp diode chỉnh lưu, cung cấp cho mô tơ. nếu em nâng cấp tụ nguồn này liệu có hiệu quả ?
    - cái mô tơ quay 1 mình nghe rè rè khi người ngồi cách mâm 0.5 mét mặc dù em đã tra dầu vào trục. em kiểm tra tốc độ mô tơ quay tốt từ 33-38 vòng/ phút tùy theo mình chỉnh nút tốc độ. cách khắc phục hiện tượng rè rè đó thế nào ạ ?

12. HDH

HDH Advanced Member

Hôm nay em bận quá nên đến tận bây giờ mới up hình lên được. Sau khoảng 3 tiếng chạy, em nó hoạt động rất ổn định, không gây ra bất kỳ tiếng ồn nào cho hệ thống. Sau 3h test, em thấy mid của em này đặc biệt ấn tượng. Việc tiếp theo là kiếm một cây kim cho em nó các bác ạ. Dưới đây là hình của cái SUT:

Cặp 4722 đã được test cân hai vế:

Chasis, giắc RCA, chân cắm step up có nguồn gốc từ bác "YES SIR" :lol:, còn ốc vít từ ....chợ Trời

Sau 1 đêm mài dũa thì cơ bản ra thế này:

Nội thất bên trong em nó thật đơn giản:

Sau khi tạm hoàn thiện (em dự định trang điểm cho em nó ít gỗ cho đỡ lạnh lẽo mặc dù nó đứng khép nép trong góc)

@ bác Metalwork: Em cũng dự định độ một chiếc cần 19 inch, khi nào bác bắt đầu thì cho em join cùng nhé :wink:

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chúc mừng bác HDH với món đồ chơi mới! Em vốn là fan của mấy chú Altec cổ nên nhìn món này của bác mà thèm quá! Nhất là khi em nó lại còn long lanh thế này nữa! Trên Ebay thì thỉnh thoảng có nhưng mà giá nó cũng hơi chát nên em chỉ dám đứng nhìn thôi! :wink:

Có gì bác cho em biết thêm tí về chất của em nó để em còn có thêm động lực phấn đấu nhé!

Kính bác

14. lovetube

lovetube Advanced Member

Sau khi tạm hoàn thiện (em dự định trang điểm cho em nó ít gỗ cho đỡ lạnh lẽo mặc dù nó đứng khép nép trong góc)

@ bác Metalwork: Em cũng dự định độ một chiếc cần 19 inch, khi nào bác bắt đầu thì cho em join cùng nhé :wink:[/quote]

chúc mừng bác .
    đẹp quá . nếu có hai má gỗ thì em nghĩ sẽ đẹp hơn , so yes go ahead .
    Lovetube

15. lovetube

lovetube Advanced Member

vì đây là lần đầu nghịch mâm, nên em có 1 số điểm chưa rõ. mong các bác chỉ giúp để em biết đường phá tiếp :lol:

- vis số 1, 2, 3 có tác dụng gì ?

[/quote]

chào bác.
    1 là để chỉnh bearing khi cần thiết ( nhưng ít khi cần thiết ) :D
    2 có thể là ốc để bắt giây mass trong cần hoặc là ốc xiết cho phần chuôi cần chặt vào thân chính .
    3 ốc này thông thường là để chỉnh cao thấp cho cần ( VTA ). nhưng ở cây cần bác post hình thì chưa chắc.

hope this help

Lovetube

16. metalworks

[/quote]
    Em định làm cần dạng trượt, linear tracking. Bác cứ nghiên cứu đi, anh em mình trao đổi...bác đóng góp kiến thức, em đóng góp công lao động... :D

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em định làm cần dạng trượt, linear tracking. Bác cứ nghiên cứu đi, anh em mình trao đổi...bác đóng góp kiến thức, em đóng góp công lao động... :D[/quote]

Làm kiểu kinh điển thôi,Trượt cũng "Do" tốt nhưng khó hoàn thiện và cũng khớ khăn hơn nhưng cũng không hẳn là tốt nhất

18. HDH

HDH Advanced Member

Em định làm cần dạng trượt, linear tracking. Bác cứ nghiên cứu đi, anh em mình trao đổi...bác đóng góp kiến thức, em đóng góp công lao động... :D[/quote]

Ban đầu em cũng giống như bác, tính độ luôn linear, cũng mày mò xem vài cái cần linear của Clearaudio và mấy hãng khác nhưng thấy hệ thống trượt của nó phức tạp quá nên quay ra nghiên cứu cái cần dài thấy đỡ hơn. Có mấy cái thông số so sánh 9', 12' và "cái ý đồ 19'" tính từ trang vinylengine up lên đây để bác tham khảo luôn. Bác để ý phần khoanh tròn nhé:

Đây là thông số của 9', (em lấy số đo thực tế từ đầu kim đến tâm cần trên cái SME seri II)

Graph

19. HDH

HDH Advanced Member

Cái này là của 12', dựa trên manual của 3012 seri II:

graph

20. HDH

HDH Advanced Member

Và đây là cái "tương lai 19' "

Nếu so về độ méo và các tiêu chí khác thì khỏi phải nói, vấn đề là kỹ thuật để dựng nó lên thôi. Em có ý tưởng và thiết kế hết rồi, hôm nào bác Metalwork bắt đầu thì ới em một tiếng nhé.

21. lovetube

lovetube Advanced Member

wow bác định làm tới 19" lận?
    em nghĩ nếu làm thành công thì rất tốt .
    good luck các bác

Lovetube

22. HDH

HDH Advanced Member

:D Em ướm thử cái cần với cái mâm rồi bác Lovetube ạ, nó dài tới tận 1,1m :mrgreen: . Cái em sợ nhất là độ rung của cần, nếu muốn nó không rung thì phải nặng, mà nếu nặng thì rất khổ sở vì phần tonearm đã dài tới gần nửa mét do đó làm đối trọng cực kỳ khổ sở. Phần bearing chắc phải đợi bác Metal thôi, với kỹ thuật của bác Metal thì phần này chắc không khó.

23. metalworks

Em chưa có thời gian nghiên cứu được nhiều nên chưa hiểu biết kỹ càng, cũng mong các bác "bóng bàn" thêm để em có thêm kinh nghiệm trước khi thực hiện. Tuy nhiên em có xem một đồng chí Nhựt ở đây làm và cho em thêm motivation để thực hiện

http://www.excite-webtl.jp/world/englis ... wb_lp=JAEN

http://www.youtube.com/watch?v=dzgBYbVPXdQ

Theo suy nghĩ nông cạn của em thì cần linear tracking có nhiều ưu điểm hơn so với cần dạng pivot. Distortion gần như không có vì kim gần như đặt song song với groove của track, không có offset angle.

Nhược điểm...ngoài những cái em chưa nghĩ ra thì quan trọng là làm khó hơn nhiều so với loại pivot. Nhưng khó em mới thích... :lol: :lol:

24. metalworks

Em nghĩ làm dài và nặng không phải là giải pháp tốt trong điều kiện công nghệ ở mình hiện nay :D. Do tracking force rất nhẹ nên sẽ đòi hỏi.

1. Độ chính xác gia công cực cao (vừa gia công vừa mài cực lắm cụ :lol: )
    2. Phải thay đổi vật liệu làm cần cho nhẹ đi, dạng như fiber glass, special steel alloy,.. khó kiếm và khó gia công.
    3. Nguyên tắc thì bearing làm càng chắc, nặng thì độ tinh tế càng giảm,...làm cái này thì em phải kiếm ổ trục bi loại đặc biệt mới chịu được...khó kiếm lắm... :D.

Túm lại, 12" là được rùi cụ ơi.

25. regular

regular Advanced Member

Em đã khổ rồi! gặp tay DIYer này còn khổ hơn em! :lol: . Lão ta dùng cái LP vênh dữ wá! :lol: Mà hay cái là nghe vẫn không méo nhỉ? :mrgreen: .
    Lại sắp khổ rùi đây! :mrgreen:

Share This Page

Loading...