Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em quote lại
    như vậy với 1 cần, mâm bất kỳ mà mình không có thông số (nhất là các mâm cổ) thì làm sao setup các bác ui ?

2. HDH

HDH Advanced Member

Cái này trước kia thì khó, bây giờ không quá khó! Bác xem mấy cái thông số trong cái phần so sánh của em giữa 9', 12' và 19'. Có nhiều số giống hệt nhau đấy ví dụ như linear offset, inner null point, outer null point. Dựa trên những số đó là có thể tự DIY ra một cái Aligment rồi. Bí quá thì bác vô Vinylengine vào phần tonearm database vào aligment calculator là ra hết mà bác. Chỉ cần bác đo được chính xác đầu kim đến tâm cần rồi nhập số liệu vào đó. Mọi việc còn lại như pha trà thôi. Pha ngon uống ngon, pha dở vẫn uống được trà :D

3. lovetube

lovetube Advanced Member

http://www.youtube.com/watch?v=dzgBYbVPXdQ

Theo suy nghĩ nông cạn của em thì cần linear tracking có nhiều ưu điểm hơn so với cần dạng pivot. Distortion gần như không có vì kim gần như đặt song song với groove của track, không có offset angle.

Nhược điểm...ngoài những cái em chưa nghĩ ra thì quan trọng là làm khó hơn nhiều so với loại pivot. Nhưng khó em mới thích... :lol: :lol:[/quote]

em ủng hộ bác Metalworks về vụ làm cần linear tracking .
    nếu không làm thì sẽ không bao giờ biết được . mạnh dạn lên bác .
    ( if you never go , you never never know) :D
    Lovetube

4. metalworks

metalworks Advanced Member

Thanks bác LT đã động viên, nhưng em suy nghĩ dòng chữ màu xanh ở trên quá... :lol:. Em lại hiểu là "chán lám, cứ làm đi rồi biết là nó chán lắm"... :lol:

5. lovetube

lovetube Advanced Member

Khong.
    em noi that day a :D
    bac cu go ahead .
    Lovetube

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cám ơn bác.

hôm qua em có đăng ký bên hội vinyl, có lướt sơ sơ thì thấy cái phần calcultor như bác nói. vậy là có dịp exercise ngoại ngữ nữa rùi :D

ps : trước giờ em thích ăn phở thôi, hổng thích trà. :mrgreen:

7. longauto

longauto Advanced Member

Ở Nhật mà mua LP giá ấy thì mua ở đâu đây bác, em sắp đi nhật em xin bác kinh nghiệm ạ

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hôm nay nghĩ lễ, em tháo rời cái mô tơ của cái mâm cổ từ năm 73. nhờ các bác tư vấn về vụ bôi trơn động cơ giúp em.

vị trí số 1,2 và 3 thì bôi trơn loại nào thì tốt các bác ? hiện tại em có dầu nhớt xe máy, dầu máy may, dầu tràm, dầu RP7.

vị trí số 1 trong hình 1 và 3 tiếp xúc với nhau.

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác, bác không đi nghỉ sao ? cả ba vị trí đó không cần bôi trơn chỉ lau sạch lắp lại là OK, bác cần dùng dầu máy may bôi trơn chỗ trục quay tiếp xúc với bạc đồng thôi, dầu RP7 chỉ để tẩy rỉ bác bôi vo chỗ đó hỏng thêm đó

10. dtd

dtd Advanced Member

Các bác giúp em với, mâm thorens 125mk 2 bị gẫy trục puly, em tìm cách tháo rời động cơ ra nhưng không được; bác nào có cách gì sửa chữa thay thế, ... thì mách em với. Chưa bắt đầu đã thế này, nản quá :(

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn chụp ảnh và shown lên 4R mọi người mới xem và giúp được !

12. dtd

dtd Advanced Member

Dạ đây ạ:

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Như vậy là bị hỏng motor rồi, nên đặt mua cái khác do việc sửa motor này nếu được cũng không đảm bảo chất lượng âm thanh , mà bác làm thế nào mà gãy trục này được nhỉ ?

14. ttanh

ttanh Advanced Member

Cụ đừng có dùng mấy cái dầu đó . Để cuối tháng này em về quê mua cho cụ tuýp VPI xịn mà dùng. Đầu tháng 6 em mang vào SG cho cụ, loại này này
    http://www.analogueseduction.net/produc ... ant_VPI-BL

À mà cụ đổi cho em tuýp bôi trơn loại đặc biệt nhé :wink:

15. dtd

dtd Advanced Member

Các bác làm ơn chỉ chỗ hoặc đặt mua giúp em cái motor này với vì em ở vùng xa không có điều kiện tiếp xúc với món này. Cái này không phải em làm gẫy, mâm do em nhờ mua nhưng do khâu đóng gói vận chuyển của người ta tệ quá, về đến nhà bà xã em nhận không để ý và hậu quả là như vậy :(

16. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Gãy được cái này thì em cũng thấy bó chiếu :( !! Gãy rồi nhưng có còn phần pulli ko ah? Theo em bác cú mạnh dạn mổ nó ra rồi tính tiếp, nhờ các cao thủ tư vấn thêm!

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Cái phần pulli vẫn còn, nằm bên cạnh đó, cái motor này bị gãy trục nếu tháo ra chỉ có cuộn dây và rotor với cái trục gãy, kể ra thì ở HN hay TP. HCM có thể thuê thợ thay cái trục, tuy nhiên 1 tiền gà 3 tiền thóc vả lại không được chính xác như gin. Bạn có thể tìm hiểu và mua nó trên mạng hoặc nhờ người mua hộ chắc có nhiều mà, cái bị hỏng làm spare khi cần.

18. dtd

dtd Advanced Member

Em không ngại mổ nó, tuy nhiên cái của nợ này lại được đóng gói bằng 3 cái đinh tán mà với tay nghề của em thì sau khi xử lý được 3 cái đinh tán này thì cái motor cũng ra đi; nên em đề nghị các bác giúp em vụ mua cái khác thay thế hoặc sửa chữa.

19. metalworks

metalworks Advanced Member

Em có gợi ý thế này, bác lên ebay hoặc audiogon kiếm motor cho TD125, tuy nhiên hơi khó kiếm và giá về tới đây đắt. Nếu bác muốn rẻ chỉ có DIY, tìm motor cũ thay thế, tuy nhiên bác phải nắm rõ spec của motor, ví dụ như tốc độ quay, kích thước,...thì mới tìm được cái thay thế phù hợp. Bác cứ mang cái motor gãy trục ra cửa hàng chuyên sửa motor nào đó nói họ tháo ra và thay trục, có khi được và tiện nhất

20. iphonfun

iphonfun Advanced Member

Chào các Bác
    E mới tập chơi theo kinh nghiệm thì dùng dây tín hiệu gì ( đồng hay pha bạc) cho cơ đĩa than để đều 3 dải? Thank

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác lượn ở các shop bán đồ nghe nhìn tìm mua đồ hãng thử coi, mình toàn dùng dây DIY nên không có điều kiện so sánh, tuy nhiên chỉ với dây tín hiệu mà yêu cầu đều 3 dải là rất khó do cái việc đều 3 dải này phụ thuộc vào quá nhiều thứ: kim, cần, các loại dây tín hiệu, phono box , amp, dây loa, loa, phòng nghe nhạc ...

22. SixL6

SixL6 Advanced Member

Thấy các bác chơi LP vào đây khá nhiều cho em hỏi một tý. Số là em có ông anh có 10 LP quý muốn copy sang CD nghe cho nó tiện nên nhờ em chỉ chổ nào copy chuyên nghiệp từ LP sang CD ở Sài Gòn thì chỉ cho em với !

23. toptran

toptran Advanced Member

Bác làm 1 quả Phono Box Digital Phono/USB Preamp PP3 của NAD (giá khoảng 180$) về tha hồ convert LP sang PC rồi burn qua CD luôn đó! :wink:

24. nguyenha

nguyenha Advanced Member

bên em tụi nó cũng hay chép nhưng thường là đĩa 78 sang CD. em chưa chép bao giờ nhưng thấy tụi nó thường dùng 2 cái pre tube Mcintosh C8, tape out- soundcard, nghe bảo là cái pre này là hay nhất cho mục đích chép CD.

25. SixL6

SixL6 Advanced Member

Cám ơn các bác ! Em cũng định mua một cái của tc Konnekt về nghịch chơi nhưng gấp quá nên phải nhờ đến các bác chuyên làm việc này.

Share This Page

Loading...