Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Onecent

Onecent Advanced Member

Em xin có 1 câu hỏi nếu có ngây ngô xin các bác bỏ qua cho là với Turntable cho 1 người mới chơi sau khi cân chỉnh làm mọi thứ rất chính xác từ đầu kim, mâm đĩa và đầu tư bộ cartridge cho thật tốt thì có đảm bảo nghe hay hơn không ạ?

2. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Hay hơn cái gì ah bác ? :mrgreen:

3. congari

congari Advanced Member

Cảm ơn bác thật nhiều. Khi nào có dịp qua Melbourne, em xin phép được đến thăm bác.

4. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Chắc là "có hay hơn CDP không ?" :mrgreen:

5. Onecent

Onecent Advanced Member

Dạ âm thanh có nghe hay hơn trước khi cân chỉnh không ạ?

6. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

:shock: Tôi cảm thấy hình như bác spam để câu bài thì phải, sắp bán gì à ? :)

7. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Bác vui tính quá, khả năng là nếu chỉnh kém, thì nghe tệ, còn nếu chỉnh tốt, thì đương nhiên phải nghe hay hơn.

Nếu bác nói chỉnh mọi thứ rất chính xác, thì còn gì phải nói nữa?

8. dqkhanh

dqkhanh Advanced Member

Cân chỉnh có khó không các bác?
    Em cũng muốn mua mâm về nhưng không biết yêu cầu về cân chỉnh thế nảo cả.

9. medaidom

medaidom Advanced Member

Bác cứ xem dần trên 4rum có rất nhiều bàn luận về chủ đề này. Cứ từ từ rồi quen thôi, bác cứ mua về rồi sẽ có anh em giúp. Chúc vui.

10. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Nếu bác có cân điện tử dành cho TT thì tốt, ko thì chỉnh tay vậy: Chỉnh quả tạ ra vào cho cân bằng sao cho đầu kim có cùng độ cao với mặt LP (để kim phía ngoài cho an toàn, nên vặn anti skating về "0" nếu có), sau đó vặn thước đo gắn liền với quả tạ về "0" rồi vặn quả tạ sao cho thước đo chỉ vào trị số cần đủ (tuỳ kim, khoảng 1,5g~2,5g). Chỉnh anti skating khoảng 1,5 tuỳ kim cũ mới...!
    Vài ý góp nhặt, đúng sai xin bỏ qua!
    Thân! :)

11. Analog

Analog Advanced Member

Theo em biết thì khi cân như dòng chữ đỏ chưa chuẩn lắm thì phải. Khi cần ở trạng thái cân bằng chính là 0 g. Và độ nặng của kim lên mặt LP thì tùy độ mới cũ của LP và stylus, thường giao động từ 0,7g tới 3g. Cái này theo cartridge databasse nói, em trích dẫn gián tiếp ạ!

12. Analog

Analog Advanced Member

Bác Mrsmall có cái Avatar kinh quá đi, em thấy thương stylus quá!
    Cái này đích thị em spam ạ!

13. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Khi cân bằng thì đúng là 0 g đó, dưng mờ bác phải cho cái thước nó chỉ về 0 (vặn cái đai có vạch đo trong khi tạ vẫn đứng im, độ cân bằng ko đổi) rồi mới vặn tạ thì cả 2 cùng xoay! :mrgreen:

14. Analog

Analog Advanced Member

Híc, em chỉ mún nói hình như khi cần ở trạng thái cân bằng thì trọng lượng là 0g, không nhất thiết là kim ngang với mặt của LP ạ! Cái này mà tính kỹ là khổ lắm à nha!
    Tại mỗi vị trí tính theo cái này (http://vi.wikipedia.org/wiki/L%E1%BB%B1 ... %E1%BA%ABn)
    Em ở núi cao, bác ở đồng bằng là cái 0g khác nhau nếu cân từ nhà bác lên nhà em nghe (Trọng lực tiêu chuẩn)
    Em spam vui nhé!

15. mrsmall

mrsmall Advanced Member

0 gram là tính cho lực của kim lên LP mừ! Nếu 0 g mà kim cao khoảng 1cm so với mặt LP, khi chỉnh tới 1,5g thì em đoán mũi kim mới chỉ xuýt chạm vào LP thôi :lol:

16. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Dòng bôi đỏ trên bác nói chưa đúng đâu. Chỉnh lực tỳ của stylus về cơ bản ít liên quan đến khoảng cách giữa stylus và mặt LP. Khoảng cách này phải chỉnh vít hãm tại trục " cần câu" hoặc chỗ khác nếu nó chưa tạo được mặt phẳng ngang song song giữa cần câu và mặt LP. :D :D

17. congari

congari Advanced Member

- Cần SME 3009 S2 + Kim shelter 901. Đã sep up xong xuôi nhưng em đang gặp phải một vấn đề như sau:
    Mỗi khi chạy máy quay đĩa, ghé sát tai vào lỗ thông hơi loa bên phải thì nghe có tiếng "ầm ì". Em đoán, bên vế phải em đang thấy có một resonant frequency khoảng dưới 20hz. Nếu đúng vậy thì do set up chưa chuẩn. Vấn đề là em chưa biết nguyên nhân từ đâu gây ra resonant này:
    - mass của arm và kim là khá tương thích (khoảng 9,5 g);
    - đã căn đúng nullpoint theo protractor của sme 3009 s2 rồi;

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp cách khắc phục.

18. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Anh thử xem lại azimuth của cartridge với mặt đĩa, có 2 khả năng gây lệch. 1 do headshell hoặc 2 do chỗ nối giữa headshell và tonearm bị lệch

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác coi kỹ hết các Jack connector lau chùi sạch,Chắc chắn cắm chặt.đảo dây L-R xem cái tiếng đó có đi theo,đồng thời coi kỹ phần đầu connector giữa head sheel và tonearm chắc chắn cả điểm này nữa,....khám tiếp sẽ thấy....
    Cái bed place ấy nó ở SG rồi,bác chờ phía trong họ liên lạc cho bác hay.Em sẽ dặn họ liên lạc với bác.

20. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em cũng bị hiện tượng này, bác xem lại dây mass đã chuẩn chưa, bác rút headshell ra để không rồi vặn tiếng hơi to một chút coi nó có bị hiện tượng này không, trước đây sau khi nối mass cẩn thận thì máy em không còn hiện tượng này nữa.

21. congari

congari Advanced Member

Cảm ơn các bác, em sẽ lần lượt thử các giải pháp mà các bác đã chỉ bảo xem thế nào.
    Xin đa tạ bác thinhgia rất nhiều, khi nào nhận được em sẽ lắp bedplate và chụp hình gửi bác coi.

22. metalworks

metalworks Advanced Member

Em bổ xung thêm, cái gì bác cũng nối mass, kim, pre, pow....dây mass của kim nối luôn vào pre hoặc ST. Đảm bảo hết ù.... :D

23. congari

congari Advanced Member

Thưa các bác, hiện tượng này không phải là ù do nhiễu tín hiệu vì phần phono của em được triệt ù nền rất tốt: khi kim không ì vào đĩa đang quay thì không có ù xì gì cả.
    nhưng khi cho đĩa quay và hạ kim xuống thì ghé sát tai vào lỗ thông hơi bên loa nghe như có tiếng bass nhẹ nhưng rất sâu (chắc tần số phải dưới 20hz) cứ lặp đi lặp lại. Nếu đứng ra vị trí nghe thì không thấy âm thanh đó.

Em đang nghĩ rằng âm thanh này xuất phát từ rung động cộng hưởng nào đó (có thể xuất phát từ mâm quay, từ kim hoặc cần) vì chỉ khi có chuyển động thì mới có âm thanh này.

Chắc phải đợi bedplate của bác thinggia để nâng độ cao của tonearm lên xem cso hết không?

24. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác xem cái đĩa Bác đang chơi có bị vênh không.Thân

25. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Các bác giúp em với
    Em có cái cơ than ITT , không biết làm sao mà thỉnh thoảng nó lại bị vấp đĩa, hát đi hát lại một đoạn hoặc không chuyển được bài .Em đã thử chuyển đĩa này sang cơ khác thì chạy bình thường , thay kim khác cho cơ này thì máy vẫn bị vấp như vậy ( vẫn bị vấp , hoặc không chuyển bài đúng đoạn nhạc đó ).Cũng có một vài đĩa chạy từ đầu đến cuối không vấp nhưng đa số là bị , em dùng tay chuyển cần qua track khác thì lại tiếp tục hát .
    Em nhấc cần lên, đẩy qua đẩy lại , nâng lên hạ xuống xem có bị vướng mắc gì không nhưng mà khó phát hiện lắm ạ , có vẻ như nó vẫn trơn chu và không bị rơ rão , em cũng đưa cái anti-skating về 0 để giảm hết các lực ma sát vẫn không ăn thua các bác ạ .
    Vậy các bác có kinh nghiệm điều trị giúp em với .

Share This Page

Loading...