Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. regular

regular Advanced Member

Cần của bác có thể tăng/giảm được khg? Bác chỉnh thử nếu muốn ! Lực đè của kim khg bị ảnh hưởng bởi cái này nhiều đâu bác!

2. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Không sao hết bác, quan trọng là sau khi xuống thì cần song song với mặt đĩa và lực tì của kim đúng.

3. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Chắc cần của bác ra vào tự động.
    Lực tì của kim lên đĩa thì không vấn đề nhưng sẽ không an toàn cho kim nếu khoảng cách quá nhỏ , gập đĩa cong vênh thì có thể kim sẽ bị va vào cạnh đĩa khi cần đưa vào.

4. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

CÁm ơn các bác chỉ bảo.
    Cái mâm của em là Micro MR411, cần ko tự động ạ.

5. viettruong

viettruong Advanced Member

6. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em đang ngắm nghía con này PRO JECT DEBUT MKIII, Shop chỉ đồng ý cho nghe thử 1 ngày. Em xin ý kiến của các Bác, đỡ phải đổi chác nữa.
    Em xin đa tạ!

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Sài mấy cái Japan made ở tầm này em thấy tốt hơn bác à.
    Bắt giò chữ ký của bác nhé.
    Câu này em khoái lém,vì nó chí lý... hehehe nhưng sai mất một từ.... :D
    Hay em sai hoặc không hiểu ý ?

8. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em cũng nghĩ là "sơn lâm" = "thâm sơn" nhưng ông thầy đồ em nhờ viết cho chữ Kim và hai câu trên cứ khăng khắng là "sơn lâm". Em chả biết thế nào, trên mạng cũng lung tung cả...
    Trở lại chuyện cái mâm, em đang dùng con Denon 29f thì nghe bị thiếu rất nhiều chi tiết. Ko biết em này có khắc phục được ko các Bác?

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái Denon của bác em không có rành,nhưng nếu có thể chọn thì nên chọn Đồ japan trong tầm tiền thì sẽ tốt hơn là đồ có xuất sứ từ các quốc giá khác khi so sánh tiền và chất lượng.em không biết rỗ bác dự định khoảng nhiêu?
    tuy nhiên cũng phải tương úng chút nếu thấp quá thì không có gì để so sánh hết.
    Trở lại với chữ ký của bác.Quả thực ngày xưa Em chỉ nghe Ông già nhà em nói,Em chưa có đọc tài liệu nào chính thức về câu này.Nhưng với câu trên em nghe thì đúng ra phải như vầy.Bần Cư đô thị vô nhân vấn.Phú tại sơn lâm khách hữu tầm. Về ý tứ chắc bác cũng đã hiểu,về chủ ý thì họ ví kẻ giàu người khó tại hai vị trí thuận tiện và không thuận tiện (vùng,miền,địa phương) cho việc tìm kiếm nhưng kẻ giàu trên núi thì vẫn có người tìm,còn nghèo hèn giữa thị tứ đông người mà hổng thấy ai kiếm .............Em hiểu tới có vậy Mong có cao nhân nào thông thạo dạy bảo thêm.

10. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Là sơn lâm bác ạ, thâm sơn không phải chữ thuần hán, vì thâm là chữ Nôm rồi, với lại thâm sơn chỉ có nghĩa là ở những chỗ hẻo lánh mà thôi, nhưng sơn lâm thì vừa bao gồm cả nghĩa hẻo lánh, lại vừa mang nghĩa là những nơi khó khăn không ai tới được. Trong chữ thâm sơn thì chỉ diễn tả địa điểm là sơn còn ở trong chữ sơn lâm thì mang nghĩa rộng hơn. Câu này có nghĩa tương đuơng với Hữu xạ tự nhiên hương. Ngoài ra nếu dùng từ thâm sơn thì cách gieo vần cũng không hay bằng sơn lâm.

Em nghĩ Denon 29F không phải là một lựa chọn tốt nếu không muốn nói là quá tệ, làm toàn bằng nhựa như đồ chơi trẻ con ấy, với giá tiền đấy bác có thể chọn Denon DP-1000 hoặc DP-3000(thêm một tí tiền nữa) sẽ hay hơn hẳn.

11. L.O.K

L.O.K Advanced Member

12. ngoibet

ngoibet Advanced Member

===============================
    Cảm ơn Bác vì thông tin về hai câu thơ!
    Còn vụ cối xay thì do hiện em đang có con Denon 29f rồi (như những gì bác miêu tả ấy!) và đang ngắm nghía chú PRO JECT DEBUT MKIII để thay cho em nó, và muốn xin thông tin của các Bác để đỡ thêm một lần dại dột nữa...
    Thanks!

13. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nếu Denon 29F là điểm 4 trên thang điểm 10 thì chú project kia của bác khoảng 4.5 ạ :D ngoài ra sau này nâng cấp cũng khó như Denon 29F :D Em nghĩ nếu đã đầu tư thì nên đầu tư một cái tốt trong tầm giá để sau này nâng cấp cho đi cũng dễ hơn :D, Cách chọn mâm em nghĩ bác nên xem cái cần trước vì nó mới là cái quyết định âm thanh chính của môt turntable.

14. ngoibet

ngoibet Advanced Member

===============================
    Cám ơn bác nhé...

15. congari

congari Advanced Member

Em mới mua cái phono Aesthetix Rhea, máy này dùng mỗi bên tới 5 bóng đèn Sovtek, bao gồm: 2 bóng 12AX7LP; 2 bóng 12AX7WB; và 1 bóng 6922 (6DJ8). Tổng 2 bên là 10 tube tất cả.
    Em đang nghiên cứu vụ thay bóng đèn Sovtek bằng những loại tốt hơn. Rất mong các bác đã có kinh nghiệm chỉ bảo giùm các thắc mắc sau:
    - Các bóng đèn trên nên thay thế bằng loại nào để đạt được mục tiêu 1) hay nhất (chắc là TF) và 2) hay hơn nhưng giá cả vừa phải (philip?);
    - Nếu thay thế thì cụ thể thay cho 2 bóng (1 bên) 12AX7LP bằng bóng gì, 2 bóng 12AX7WB bằng bóng gi tương đương..
    - khi thay tube cần phải tuân thủ nguyên tắc cơ bản nào: match pair, low noise...
    - và tất cả các kinh nghiệm khác mà các bác có được

xin trân trọng cảm ơn các bác

16. daubap

daubap Advanced Member

em xin ké tiêp về prephono luxman cl35. đang dùng 4 bóng 12ax7 GE cho phono.

Có bác nào xài qua cái này chưa? liệu thay đổi bóng đèn thì thay đổi chất âm nhiều so với chi phí mua bóng xịn không ạ?

17. garfieldfatcat

Chúc mừng bác Congari! Theo gu của e với phono thì e thich tele nhất sau đó giá tốt mà hay là siemens.

18. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Cung hỷ, cung hỷ. Theo em là không nên thay, mạch thiết kế cầu kỳ như vậy thì khả năng lớn sừng trâu cũng như sừng tê thôi, mà như thế lại hay đỡ lăn tăn về chuyện bóng, trừ phi anh lại có hảo tâm tặng em bộ bóng sovtek :D

Có khi nghiên cứu update lên Signature lại hiệu quả hơn mà rẻ hơn nhiều, em thấy chỉ khác mấy con tụ xuất âm & nối tầng thôi (kiếm đc)

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Các bóng đèn trong phono nếu thay thế bằng loại tốt, ít tạp âm thì khả năng có thể đạt được mục tiêu hay hơn nhưng cần lưu ý:
    1/ Tiêu chí low noise rất quan trọng trong lĩnh vực phono vậy nên kiếm những loại đạt tiêu chí này trước.
    2/ Các bóng cần match pair theo cặp giữa 2 vế với nhau và trong cùng một bóng cũng cần match pair, có nghĩa là cặp 2 bóng 12AX7LP; cặp 2 bóng 12AX7WB; cặp bóng 6922 (6DJ8).
    3/ Theo mình nếu cao cấp kiếm bóng của TF hay Siemens (nổi tiếng rồi) ngoài ra còn bóng Mỹ 5751 loại 3 mica cũng vào hạng low noise

20. congari

congari Advanced Member

Cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Em sẽ cứ nghe một thời gian rồi sẽ âm thầm thay thế từ từ các tube. Kết quả biến đổi ra sao sẽ có báo cáo đầy đủ với các bác.
    Lưu ý: với hiện trạng thì phono này đã làm em mê tít rồi ạ. Chưa bao giờ em được nghe một phono hay như vậy trên hệ thống của em.

21. congari

congari Advanced Member

ở đây có một bài review về phono Aesthetix Rhea. Trong đó, tác giả có so sánh giữa Rhea với P-5XE của hãng Ayre.

http://www.ultraaudio.com/equipment/aes ... nature.htm

Cá nhân em cũng đã được so sánh cả 2 (trước khi qđ chọn phono nào) thì cũng cùng chung quan điểm với tác giả: cái vượt trội nhất của Rhea so với P-5XE đó là nhạc tính. Có lẽ do bóng đèn mang lại. Em nghe P-5XE 2 ngày trời nhưng không thấy có cảm tình với nó mặc dù không biết chê nó ở điểm nào. Nhưng khi nghe bác Rhea này thấy lôi cuốn ngay lập tức.
    Ngoài việc đạt các tiêu thức đánh giá thông thường đối với một phono như ù nền, chất âm, không gian... thì em thấy phono này có những ưu điểm thêm nữa:
    - Rất rất có nhạc tính;
    - Chỉnh gain, chỉnh trở khánh vô cùng tiện lợi (bằng remote control cũng được và thông số hiện lên màn hình luôn). Có thể đặt gain, trở kháng riêng biệt cho từng input (có 3 input cả thảy). Bác nào mà nhiều kim, máy thì rất thích;
    - Có khử từ cho kim (chỉ bấm một bút là xong);

Ngoài ra, nếu mở trong ruột gan ra mà so với phono Ayre P-5XE thì cái Rhea này có số lượng linh kiện và cấu trúc nội thất "khủng bố" hơn rất nhiều.

22. metalworks

metalworks Advanced Member

Chúc mừng bác có đồ chơi mới, bác PM cho em cái giá của nó cái nha...em cũng đang trăn trở về cái phono. Em mới lấy cái Ear 834 nhưng nghe chừng cũng chưa thấy phù hợp lắm...

23. garfieldfatcat

Công nhận ruột gan cái Rhea này kinh thật và vụ chỉnh trở kháng trên remote thật quá tiện lợi. Máy cho mình chỉnh bao nhiêu mức trở kháng vậy bác? Cụ thể thế nào?

24. congari

congari Advanced Member

Trở kháng đây bác ơi (9 mức): 47 K ohms, 10K, 5K, 2.5K, 1K, 500 ohms, 250, 125, and 75 ohms
    Em đang đặt 2,5K cho kim Shelter 901

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Một là <1k Hai là >10k :lol:

Share This Page

Loading...