Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Unison250th

Unison250th Advanced Member

Bac muon thay bong 12AX7LP thi nen can than, phai lua tube low noise nhat moi thay the duoc, neu khong bac se nghe tieng xi kha lon, vi may Rhea co gain kha cao, co the dung voi hau nhu tat ca kim MC. Cap 12AX7WB thi khong can hai lơ noíe gi may, dung Telefunken o day rat tot. 6DJ8 cung vay Telefunken luon.
    Cap bac muon thay doi cap co the dung loai ASC X300 hoac ASC X323, chat luong giong Dynamicap.

2. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

trời ạ! Coi như đủ hết các mức hữu dụng rồi!

3. congari

congari Advanced Member

Cảm ơn bác unison.
    Theo kinh nghiệm của bác thì việc thay bóng Telefunken vào thì âm thanh sẽ thay đổi ra sao? Cũng như vậy nếu thay cap?

4. Unison250th

Bong Tele tieng se lam cho Rhea nghe am ap hon. Hai bong 12AX7LP kiem Tele cho lơ noíe hoi kho, vi can 4 bong.
    Minh chua thu thay cap vao cai Aesthetix IO, nhung cai Signature dung Dynamicap thi am thanh trong hon, bass day hon va sau hon, tuy nhien so voi gia tien va am thanh minh cam thay cai Aesthetix IO voi dual supply hay hon Aesthetix Io Signature.

Cai Rhea so voi gia tien va chat luong, khong co Phono nao khac co the so bang. Moi lan nang cap len (IO, IO dual supply, Signature) am thanh tro nen dynamic, image focus se ro rang hon, chi bat tien la khong co remote control.

5. congari

congari Advanced Member

cảm ơn bác unison, thời gian tới em sẽ thử tiếng hành thay tube như bác hướng dẫn.

6. garfieldfatcat

E thấy 12ax7 (ECC803S) của Tele giá chát quá, lúc trước thấy khoảng 600$/bóng bây giờ cả nghìn!

7. Unison250th

Khong can mua 803S dau bac, thu Tele smooth plate 12AX7 , loai noise la tot.

8. Lui Bee

Lui Bee Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm cho em xin cái review về cơ Thorens TD 190 Turntable ($590) với.
    E đang rình 1 cái cơ than ổn ổn giá bình dân tí.
    PS: với các bác cho e hỏi 1 số mâm quay bình dân của Victor thì model nào ngon ạ?
    Thanks các Bác

9. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm giúp em với , em mới mua được cái cơ than Tri-o , nhìn còn mới lắm nhưng không hiểu sao cái tay cần của nó không được trơn chu , em lấy tay gạt đến đâu nó nằm ở đấy, cho chạy thử thì nó không chuyển track được, cứ mãi một vòng ( cái cơ này bốc tay chứ không có tự động ) em nghi nó bị khô dầu mỡ nhưng chưa dám cho dầu vì không biết có hư hại gì không .
    Vậy các bác chỉ giùm em cách khắc phục với , có nên tra dầu bôi trơn? nếu tra dầu thì dùng dầu gì ? có thể mua được ở đâu ?
    Còn có nguyên nhân gì khác , và cách khắc phục xin các bác trợ giúp
    Em came ơn các bác

10. lovetube

lovetube Advanced Member

chào bác.
    thường thì bearing cần có vấn đề nếu nó làm việc như bác nói. bác có thể chụp hình hay cho biết model của cái cơ trio bác đang sài được không ? như vậy AE họ có thể cho bác thêm ý kiến khắc phục.
    Chào bác
    Lovetube

11. Pham Nguyen

Em cảm ơn bác
    Cái cơ Tri-o của em model KP-880D , cần thẳng .( em mượn cái ảnh minh họa )
    Tối qua có anh bạn đến chơi, anh ấy đè nghiến ra tháo tung cả cần và cho dầu máy khâu vào, bây giờ chạy ngon rồi ạ. Bác cho em hỏi dùng dầu máy khâu như vậy có được không hay cần dùng loại dầu gì? có thể mua được ở đâu ?
    Em cảm ơn bác[

12. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Dầu máy khâu chỉ tạm dùng thôi (trong trường hợp bất khả kháng), tốt nhất Bác mua dầu chuyên dụng - cửa hàng Nghệ Thính.

13. Pham Nguyen

Cảm ơn bác
    Em ở HN không biết mua dầu đó ở đâu được , bác nào biết chỗ bán chỉ cho em với

14. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Trên shop VNAV mình đó Bác, cửa Hàng Nghệ Thính

15. Pham Nguyen

Cảm ơn bác

16. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Chào các Bác, em có ông Chú, muốn mang cái Micro MR_411 đi cân chỉnh và sửa cái gì đó (theo như Ông ấy nói là lúc được, lúc mất). Các bác có biết ở HN thì có ai/chỗ nào làm được chỉ giúp em với. Tiện thể em cũng muốn cân chỉnh cho chuẩn con MR-611, có cân kim là tốt nhất ạ!
    Em cảm ơn!

17. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

bác ra hiếu khâm thiên hình như chuyển về cạnh phong trống . nhưng giá hơi cao :shock:

18. secooto

secooto Advanced Member

Chào các bác. Em cũng hóng hớt được cái cơ Technics SP10MKII còn rất đẹp, nhưng chưa có cần. Bác nào có kinh nghiệm về cơ này xin chỉ giáo để em xem có thể vác về mà tập tành chơi được không ạ? Cám ơn cả nhà. :D

19. congari

congari Advanced Member

Hôm nay lắp cây kim Denon DL-103M, một trong những loại 103 không phổ biến lắm, thì em suýt ngã ngửa khi nghe nó hát. Vẫn trung âm rất tuyệt của 103 như mọi khi nhưng âm thanh cây 103M này chi tiết hơn hẳn các loại 103 em đã nghe. Phần âm cao có chất lượng còn tốt cây 103R nên làm cho âm thanh rộng mở hơn. Nghe album Mozart Violin Concerto do Mutter chơi thấy 103M này thể hiện tiếng violin chẳng kém kim Shelter là bao. Phầm âm rất trầm vẫn là yếu điểm của 103, tiếng trầm không được sâu và chặt chẽ.

Kim 103M này có output thấp hơn hẳn các kim 103 khác, chỉ có 0,12mV. Em để gain 62db và load impendace là 1Kohm. Tracking force của 103M này cũng chỉ bằng 1/2 kim 103 thường, chỉ có 1,4g.

Quả thật với giá < 200 usd thì có lẽ đây là cây kim Vô cùng lợi hại. Xin trân trọng giới thiệu với các bác

20. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Giá của 103M luôn luôn có giá lớn hơn 103 thường mà bác.b

21. mrtlinh123456

mrtlinh123456 Advanced Member

E ở HN cũng đang tìm mua Denon MC 103. Bác nào bít ở đâu có nhỉ? :(

22. garfieldfatcat

23. habas

habas Advanced Member

24. congari

congari Advanced Member

Cái phono Rhea của mình cũng có chức năng này. Mình đã dùng nhưng không nhận thấy sự khác biệt trước và sau khi khử từ cho kim

25. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chào các bác:

Em mới mua Yamaha turntable còi ghép với preampli đèn Ampex và power đèn Scott đánh loa Goodmans: cảm nhận chất âm LP nghe mộc và thật hơn CD nhiều. Em chỉ có dĩa Carpenters: A SONG FOR YOU. Các bác có kinh nghiệm chơi turntable, vui lòng cho em hỏi:

1. Với nguồn phát là turntable giữa ampli đèn và bán dẫn: thường thì ampli nào nghe hay hơn?
    2. Nhờ các bác giới thiệu cho em tựa đề vài LPs, loại dễ nghe của Carpenters, Lobo, Beattles...và hòa tấu...Những LPs dễ nghe và dễ mua... :wink:
    3. Các dĩa CD đời mới, không biết có phát hành song song LPs không vậy các bác?

Cám ơn các bác nhiều.... Viên:wink:

Share This Page

Loading...