Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. pheulong

pheulong Advanced Member

không biết là thèng nào mà có hệ thống kệ CD giống em thế....đã thế cái mâm của hắn phải đi với con phono box nhà em mới chuẩn không cần chỉnh:lol:

2. congari

congari Advanced Member

em sẽ triển khai theo hướng wooden armbase theo chỉ đạo của các bác

3. ducanhle

ducanhle Advanced Member

trường hợp cẩn thận nữa thì sau khi cnc xong có thể thuê tôi dầu đảm bảo ko cong vênh mối mọt anh ạ :)

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nghe tắm cả người là em khoái lém
    nhưng mờ không chơi kiểu Tấm Cám nhé :lol:
    Bác Sơn Em tặng bác cái tay cầm trong hình nhé

Attached Files:

File size:
      79,6 KB
      Views:
      763
  5. sonbeo

sonbeo Advanced Member

He he, tay nghề bác ác nhể :lol:
    Không có cái này em chịu k nhấc nổi cái mâm lên. Thanks bác. Lộc quá, mấy quà tặng dồn dập luôn :lol:

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác @tran van tan
    Em muốn show ở đây để bác cùng tham gia chia sẻ với AE,cái gì chưa rõ rồi sẽ rõ hơn.
    Em chuẩn bị cho bác cái part dưới,
    gồm Denon DP-790 Tone arm và Caborn fiber + dây và cái MM Cartridge em không show tại đây
    Về cái DP-790 thì em mua chỉ lấy cái arm rest và arm lift nên nó còn lại như trong hình,việc bác có tay nghề cơ khí thì còn lại bác dựa trên cái part này thì bác làm sẽ nhanh hơn cho khởi đầu để mò mẫm. bác có thể bỏ cái áo ngaòi bearing làm lại vỏ và khi đó cai Anti sakting bỏ luôn sài kiểu Ortofon đi.vì hiện em chỉ còn dư part này nếu có khi nào có cái tốt hơn nữa em sẽ gửi tiếp cho bác để bác chọc ngoáy cho sướng cái tay.
    còn khi bác nhận được bác cứ tháo hết lau chùi lại cần đánh bóng thì dánh bóng,mạ lại cũng chơi luôn. :lol:
    Còn đầu cần nếu bác làm thẳng em sẽ chỉ cách nếu bác còn chưa xác định được cách làm cái đầu head shell cho cái này.
    đồ sẽ về SG trong tuần này.

7. Elegant

Elegant Advanced Member

Đôi trong hình là đôi Klipsch cornwall đánh với scott 299 đúng ý cái nhà bác này rồi còn gì :mrgreen:

8. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Ôi Em cám ơn Bác nhiều lắm . :D

9. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Bác Thinhgia hướng dẫn trên này cho em học theo với nhé, xem em có làm được không , em cũng có cái tonearm Denon ạ

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bán lại cho em cái arm lift và arm rest còn lại chuyển vào VT nấu cháo một lượt ok không? :lol:

11. Pham Nguyen

Em không biết cái arm rest là cái gì nhưng người có tấm lòng với anh em trên này như bác thì em nhắm mắt ok ngay
    Mà chắc bác nói vui chứ mấy cái đồ cỏ lả này thì bác thèm gì :D

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không chơi kiểu nhắm mắt thế buồn ngủ lém :lol:
    Cỏ với ai em thấy không cỏ vì thanh lý xong nhậu vẫn được bữa ngoắc cần câu :lol:
    Vui thôi cái đó của bác còn đẹp đừng phá nó ra,cái em có trên nó hơi bỉ set nên em phá nó lấy part.
    thường em mua để lấy Arm lift và Arm rest của cái này cho em để nghịch chơi
    Cái arm bác để nguyên sài cũng tốt mà Phối ghép quan trọng hơn

Attached Files:

13. Pham Nguyen

Ứ nói vui đâu, nghe thấy nhậu ngoắc cần câu là em khoái lém, ăn vạ bác đấy :D
    Nhưng mà thôi vậy, để khi nào em có cái nào ngon lành thì ăn vạ bác một thể. Cái Arm lift này của em bữa trước bị khô dầu, buông tay là nó làm cái "bịch", không có silicon nên em xài tạm bằng 1 loại keo tự pha chế, bây giờ xuống êm ru rồi ạ.
    À , bây giờ em biết cái Arm rest là cái gì rồi nhá, cảm ơn bác

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác T
    Bác có thể làm cái bearing cho main turntable trước làm ( tiêu chuẩn cao luôn) platter thì bác có thể tính toán thay đổi theo cách từ mỏng sang dày mà vẫn được để có thể upgrade sau,Em sẽ cung cấp motor hỗ trợ bác (bữa trước em quên là em còn vài cái chim chích nên quên gửi cho bác luôn )bác có thể sài với platter nhẹ up-to 5kg sau này cần tốt hơn em sẽ tìm cách sau,vấn đề là làm cái speed control em không có rành,
    nếu em có thời gian em sẽ xem lại và kiếm giúp bác cái motor thích ứng để sài cho heavy platter up -to 20kg .
    Bác lưu ý là bearing quyết định toàn bộ từ độ nặng của platter tới nhu cầu tối thiểu của motor
    những cái như Micro seiki với độ nặng Platter đến 20kg nhung họ sài motor có 12w mà vẫn vận hành lẹ làng.
    Điều bắt buộc là bác phải áp dụng tốt thiết bị chứ tay nghề trong trường hợp này chỉ có tính hỗ trợ đối với việc làm ra cái bearing chất lượng cao.

15. tran van tan

Dạ ,Em đang làm main bearing trên thì có bas bắt vít dưới có thể xài con tán lớn khóa nếu có thể thay đổi mâm và pline thì vẩn có thể xài chung được , thậm chí chuyển qua airbearing củng không có vấn đề gì ,mấy hôm nay công việc vặt nhiều làm hết cả thời gian của Em .Điều Bác dặn em nhớ rồi ạ .

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác nên làm vỏ ngoài lớn với mặt trên tán rộng cho phép bắt vít từ trên xuống plinth thì thuận lợi hơn.trong lắp ghép.
    còn bác khống chế độ dơ dọc theo cách khóa đáy nếu cụm vỏ lớn thì bác làm càng thuận lợi, mấy cái đó chắc không khó để bác tính sao cho hợp lý

Attached Files:

File size:
      23,1 KB
      Views:
      427
      File size:
      16,3 KB
      Views:
      427
      File size:
      16,7 KB
      Views:
      428
  17. tran van tan

Hình chụp này thấy mà làm không được thì còn gì nói nữa hở bác Thinhgia . :D
    Bác regular đâu rùi , toàn bộ cái bác muốn là ở đây hết rùi , nhớ là cây cốt 16mm nha Bác .

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác T !
    Bác coi hình nhé !
    Ý em khuyên là làm theo cách này thì sẽ rất thuận lợi cho sau này kể cả tháo lắp,và với bất kỳ vật liệu nhôm đồng hay gỗ của Plinth thì bác đều có thể đưa cái part bearing này vô,
    Em muốn bác làm sao cho có Tâm với nó vì em cũng rất thích nhưng vì hoàn cảnh mà em phải giơ tay kiểu ni chứ em thích nhảy vô trực tiếp hơn.
    Bác nên theo cách làm trong hình,có mỗi phần vỏ bác làm cho lớn như Micro hoặc hơn để tạo ổn định cho bearing

Attached Files:

File size:
      23,1 KB
      Views:
      338
      File size:
      20,6 KB
      Views:
      340
      File size:
      25,2 KB
      Views:
      339
  19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Phần đáy dưới bác cũng chỉ làm 3 con vít thay vì 6 cái như trong hình là không cần thiết
    Và phần vỏ bearing để cho dễ làm bác có thể làm bằng đồng hay nhôm thay vì I-nox thì sẽ giảm bớt công làm hơn như là đối với I-nox

Attached Files:

File size:
      30,6 KB
      Views:
      337
      File size:
      30,6 KB
      Views:
      336
      File size:
      27,5 KB
      Views:
      333
  20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Sau khi hoàn thành thì nếu gá lên thân máy như thế này sẽ thuận lợi và dễ dàng hơn là kiểu xiết bù loong từ dưới,vì bác làm thì không sao nhưng sau này các tấm Plinth nếu làm tốt nó không nhẹ nhàng để bác giở giáo đầu đuôi đâu ,vì mấy cái loại heavy plinth em đụng nó suốt ngày nên biết rõ lắm bác

Attached Files:

File size:
      71,4 KB
      Views:
      333
  21. tran van tan

Vâng em sẽ sửa lại giống như vậy ,không có vấn đề gì ,phần vành phía trên em chưa khoan 3 lổ đó Bác , đường kính chổ đó đến 55mm mà .nhưng ý em là cái ruột của cái main dưới cây cốt có lót cái gì em không thấy rỏ.

22. tran van tan

Rồi em thấy rồi , bộ này hôm trước em không có tháo miếng thau này gần như không hoạt động khi mâm airbearing nổi lên ,em nghĩ nó đở cây cốt khi hạ xuống thôi ,Em sẽ chú ý phần này .

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái lỗ chứa cái viên bi "ball bearing" bác nên làm theo kiểu cái cốc đựng nó thay vì bác làm cho viên bi và cái lỗ đó chặt cứng với nhau sẽ không tốt,trong trường hợp khác bác làm vậy là đúng,nhưng ở trường hợp này thì bác chỉ nên làm vừa vặn không được để viên bi chặt cứng trong cái lỗ định vị đó vì nó vẫn cần phải cựa mình
    Bác dựa trên hình và không nhất thiết phải cứn ngắc theo họ như trong hình phía đáy dưới bác có thể làm phẳng với tấm đáy khoảng 10mm là ok sau đó tính đến vấn đề chống dầu ra,phía chuôi phía dưới bác không nên làm hết thịt bác có thể hạ một bậc nhỏ để nó có thể giúp chứa một lượng dầu nhỏ thì tốt hơn còn lại là bác tính khống chế trục dọc phụ thuộc vào cái phía đỉnh trục với platter (khống chế không rơi ra thôi bác chứ không cần nó chặt cứng về chiều dọc trục vì không cần thiết )

24. regular

regular Advanced Member

Em đây ạh! em xem rõ hết rùi! vậy khỏi chụp hình cho bác nữa nhé! :lol:
    Vậy là em giải quyết xong được 1 vấn đề! :lol:
    Nếu khg làm airbearing thì biết đi đâu tìm viên bi sứ nhỉ? :mrgreen:
    Tks các Bác!

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đây là bộ bearing của Garrad 301 mà một người bên Mỹ họ làm,
    tất nhiên họ cũng có copy theo nguyên bản để thay thế part xưa cũ cho các máy Garrard 301.
    Bác coi phía đầu trục dưới bác cũng có thể khống chế dơ dọc trục theo cách đó cũng dễ làm, họ dùng một chi tiết gọi là Ring clip, tại đó họ hạ bậc một rãnh cho ring clip cài vô trục khi xong đường kính ngoài sẽ lớn hơn thân trục và chính cái đáy họ hạ bậc đó là cái điểm thoát cho cái ring này nằm vào sau khi đóng lắp dưới thì cái Ring clip này sẽ bị khống chế bởi vỏ bearing và khi đó sẽ không lên hay xuống quá vị trí được,và đương nhiên sẽ không rời ra khỏi vỏ bearing.
    Chúc bác sớm hoàn thành

Attached Files:

Share This Page

Loading...