Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không cần Hoa sứ nhà Nàng đâu bác :lol:
    Loại thường ok mà. có điều cần áp dụng mài trục và doa lỗ trục với yêu cầu khắt khe chút là ok mà
    Vụ này bác T sẽ rành hơn em nên bác có thể tin tưởng được và em cũng tin ở bác ấy

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

:D Lúc ban đầu, em lập topic này nhằm học nghề chơi là chính, toàn những câu hỏi hết sức vỡ lòng ạ.

Nhưng có các bác cao thủ tham gia vào, mà bác thinhgia là một trong những bác có những ý kiến đóng góp sâu sắc và nhiệt tình nhất, thì topic giờ đã ở một cấp khác rồi ạ.

Không có bác thinhgia khéo léo "nhắc nhở" cho là "đã giở hết sách Tàu" thì chắc giờ này em vẫn chưa biết cái bearing với viên bi ấy nó nằm ở đâu và ... hình gì :D

Cảm ơn bác thinhgia.

nhs likes this.
  3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tại bác bỏ bê quá đó mà,nếu khi nào nó nhảy tới trang thứ 100 thì bác nhớ làm lễ khao BEER cho AE nhé :lol:
    Ngày xưa em cũng giống bác chứ bộ.có điều học cái gì mà thấy ok thì chia sẻ với các bác chứ em đây thì cũng vẫn đi học mờ

4. regular

regular Advanced Member

Cái khúc đỏ này có nên mạ crom cho nó bóng không Bác?

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tốt gỗ hơn tốt nước sơn đúng không bác.
    Mạ chrome theo hiểu biết của em khi cần chống mài mòn với chi tiết vận hành ở tốc độ cao hay vị trí làm việc khắc nghiệt
    còn với chi tiết này em nghĩ là không cần thiết vì khi mài bóng với tiêu chuẩn cao thì nó rất mịn rồi,và cái chính là mài trục để xử lý độ chính xác chứ không phải lý do khác

6. regular

regular Advanced Member

Đến là Khổ! nhiều khi em cứ hay lo 1 cách thái quá! :mrgreen: :mrgreen:

7. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Chào các bác
    Đọc mấy bài này em ù cả đầu nhưng mà ham quá các bác ạ
    Các bác cho em hỏi làm cái bearing cho main turntable thì có phải phụ thuộc vào platter có độ dầy bao nhiêu để làm theo không ạ ? em cũng máu môn này lắm nhưng lại không có nghề, em định nhờ thợ họ làm trước cái bearing và cái platter rồi từ từ kiếm các phần còn lại để hoàn thiện sau.
    Hôm trước em hỏi bác thợ về việc tiện cái platter , bác ấy bảo không có phôi tấm dầy mà dùng mấy tấm mỏng để ghép với nhau,khi làm xong sẽ không thấy vết ghép ( em định làm bằng nhôm, dầy khoảng 6-7cm)
    Mong các bác chỉ bảo cho.

8. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Đúng rồi đấy Bác ,khi làm cái này không thể làm cái nào trước và sau mà không có sự chuẩn bị cho một bản vẻ theo ý mình ,nếu Bác làm cái main trước thì khi làm plaster dầy mỏng sẽ gây khó khăn khi lắp ghép, ở đây cần thiết phải chính xác để không gây rung động,tập kết vật tư đầy dủ rồi hẳng làm , nếu Bác mua không ra loại vật tư như ý ban đầu có thể làm thay đổi cả cấu trúc mâm mà như vậy thì sẽ có một số món Bác làm rồi sẽ không xài gì được nữa ,chậm chậm sẽ đở tốn kém vô ít , Em là thợ mà có khi còn bối rối ở khâu vật tư ,Bác có thể ghép nhôm và mica dầy 10mm, có một số mâm gấu củng có cấu trúc như Vậy đó Bác ,vài kinh nghiệm chia sẻ cùng Bác .tham khảo mẩu trong line này nha Bác .Thân.

http://www.youtube.com/watch?v=jlmNE8UGFXE&NR=1

9. lovetube

lovetube Advanced Member

thấy bác ham em cũng ham với bác chút :D .
    làm turntable bearing không có gì khó nhưng bác cần hiếu là nó đòi hỏi độ chính xác rất cao vì vậy cho dù thợ giói mấy mà máy móc không có độ chính xác cao thì cũng khó có thể thành công . làm platter cũng vậy nhưng khó hơn nữa vì nó cần cân bằng ( balance) . nói trung là hai cái này cẩn độ dung sai rất thấp . và như bác ở trên đã nói . hai cái này cần phải design cho phù hợp nhau . không thể làm cái này trước hoặc cái kia trước .
    chúc bác thành công .
    Lovetube

10. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Em cảm ơn bác lovetube , bác tran van tan đã nhiệt tình chỉ dậy.
    Về cơ khí em mù tịt, vì có quen ông thợ bậc cao làm cơ khí chính xác nên em mới nghĩ đến việc nhờ ông ý làm trên mẫu của mình. Bữa trước em đã hỏi qua ông ấy bảo là nếu làm platter dầy thì đi đặt đúc phôi nhưng chất lượng sẽ không cao vì phôi của mình đúc xong chất sẽ không đồng nhất . nếu phôi của ngoại thì tốt hơn nhưng không có tấm dầy , phải ghép nhiều tấm để đạt độ dày mong muốn. Khoai nhất là đoạn cân bằng động vì ông ấy bảo ông ấy không làm được .
    Vụ này bác tran van tan làm trước có kinh nghiệm từ từ chỉ bảo thêm cho em với nhé

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Việc quan trọng hơn cả vẫn là cái bearing,việc cái platter đó nếu có điều kiện để balance nó trên máy thì tốt nhưng đừng có lo thái quá vì tốc độ quay của trục có 33/45 vòng phút thì vấn đề này nó không phải là nỗi lo lớn,nó sẽ chỉ ảnh hưởng đến độ bền của bearing nhiều hơn là đến âm thanh,vì ngay cả với tốc độ đó thì việc vận hành nó với tốc độ như vậy chắc cũng không thể rung lên như máy xay sát được.
    Còn nếu là em thì em sẽ thích làm ghép platter hơn là làm nguyên khối kể cả tạo dáng đẹp cho nó cũng sẽ bắt mắt hơn nếu biết Design,bác có biết cái lá côn Ô-tô không khi mình ghép mình có thể sài bù loong lên kết các tấm lại sau đó tiện thì đẹp lắm bác ghép dầy nhiêu cũng ok, trong cái platter đố sẽ thấy nó rất Sumo :D
    Em tiếc là không có điều kiện để tham gia thôi chứ cái Turntable này làm là được ,kẹt nhất còn lại là motor box.

12. tran van tan

Em có luôn cả thiết bị cân bằng động , vì trong xưỡng Em có máy mài trục mà khi đá mòn thay đá mới em phải cân bằng mới có thể mài được , vì các bác nghĩ xem đường kính đá mài tới 450mm và chạy với tốc độ 3450vòng phút nếu không cân bằng làm sao mài cho chi tiết tốt trong khi mổi lần đá mài qua một lớp tinh chì có 1/100 . nhưng như Bác Thinh gia đã nói thì do tốc độ của plaster chạy không cao nên có thể cho qua một tý , vì khi ghép các vật liệu khác nhau người thơ cần làm chính xác cho mổi lớp , đành rằng khi ghép xong chúng ta phải đưa lên máy vớt qua nhưng khi ghép mấy Bác thợ ghép cẩu thả có thể gây mất cân bằng , cần nói thêm khi khoan lổ bắt bulon kẹp các miếng ghép các Bác nên chia các lổ thật đều nhau trên một đường kính tâm , tôt nhất là 6 hoăc 8 lổ .
    Em thấy các Bác nên ghép mica và đồng tấm , hay hynox tấm là cân bằng nhất và có thể mua được , các bác ở sài gòn thì ra chợ hà tôn quyền , nơi đây có bán nhôm , đồng thau các loại cao câp luôn ,giá hơi chát tý thôi , còn mica dầy em củng tìm ra một chổ địa chỉ 1126 đường 3/2 Q11 có mica dầy từ 1mm đến 50mm trong suốt khổ là 1m2x2m4 nhưng có cắt lẻ không thì em chưa biết , vài hôm nữa em đi mua về làm thì em review cho các Bác luôn .Bây giờ thì Em chưa đủ vật liệu nên củng không làm được .

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trên căn bản là belt driver nên các bác không nên làm nhẹ quá vì nó cần một chút lực quán tính,nếu nhẹ quá sẽ là bất lợi cho belt driver,đấy là khác biệt một chút với DD driver
    Bác T
    Nếu platter nặng 15-20kg trong điều kiện có thiết bị cân bằng được nó vẫn hơn,nhưng có thể cho qua được với điều kiện thợ làm nên cận thận về chi tiết này

14. tran van tan

Hôm nay Em vừa làm xong cái main bearing nhưng vì chưa có vật liệu làm plaster nên cây cốt em còn để chờ phần trên ,như em đã nói, hiện nay là em xài normal bearing nhưng phần phía dưới của vỏ main là chờ có thể nâng cấp lên air bearing, phần pline em sẽ làm hai thớt , thớt dưới có đinh nhọn chống rung và thớt trên mang plaster và được treo trên 3 lò xo (dự án này có thể thay đổi tùy theo vật liệu mà em kiếm được ) :)
    Phần con ốc nhỏ có mang viên bi là em vặn vào vỏ bearing và chỉnh cho áp với viên bi trên , như vậy mặt tiếp xúc sẽ rất nhỏ, em cho rằng như vậy sẽ làm cho plaster dù nặng sẽ vận hành nhẹ nhàng hơn là áp với mặt bằng (em đang thí nghiệm)mong Bác nào giỏi về vật lý có thể tính giúp em coi có khả thi không .
    Cái vành của vỏ main có thể khoan 3 lổ bắt vít vào pline ,em móc thấp xuống 6mm là để chứa ngập nhớt. sau 5 năm mới cần bảo trì :lol: ,còn con tán đồng này nếu xài pline mỏng thì nó có nhiệm vụ siết chặt lấy pline và ló ra để trang trí luôn , cái điện thoai em chụp hình còi quá,mong các Bác thông cảm .Xin các bác chân tình góp ý .Thân.

Attached Files:

15. regular

regular Advanced Member

Bác chạy nhanh quá! Em khg kịp quá giang! :mrgreen:

16. regular

regular Advanced Member

Em nghĩ rằng 1 viên bi nằm trên viên bi vẫn là tiếp xúc 1 điểm. Tương tự như viên bi nằm trên mặt phẳng. :mrgreen:

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác làm hai viên thì viên trên cho chặt với trục viên dưới thả lỏng nhưng bác cũng nên làm cái đáy nó sâu hơn để thuận lợi hơn khi lắp ghép tránh rơi khỏi vị trí,
    Điểm nữa là em boăn khoăn nếu bác bắt ốc đáy như vậy thì khó khống chế dầu thoát ra ngoài,vì nếu bác làm ốc đáy như vậy thì chi tiết và bước răng nhỏ nữa chứ em thấy hơi tho ráp vậy dầu ra mất muốn không chế thì phiền rồi chỉnh chọt cao thấp là khó cho việc giữ dầu, phía trên miệng của áo bearing bác khoét xuống làm gì? thực ra bác có thể tính độ dày Platter để làm luôn được mà sao phải chờ? việc thay đổi platter dày mỏng chút không sao hết sau này chỉ cần thay đổi vị trí bearing cao hay thấp để đi theo là được,
    Ví dụ bác làm cho platter hiện tại dày 50mm sau này bác upgrade thành 80mm thì lỗ của platter với chiều dày giữ nguyên khi đó chỉ nâng cao đáy bearing theo lên 30mm nữa là bằng thôi mà sao lại phải chờ (khi đó điểm gá platter với trục có nhiều dài tại đó dày mỏng kho bằng nhau khoét trũng lại cho bằng với cái mỏng khi đó vành ngoài platter như cái váy phủ kín là ok mà )

Đây là cái Micro seiki bearing RX-5000 bác coi thêm

Attached Files:

18. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Công nhận đồ của bác thinhgia khủng mà bác chụp ảnh cũng đẹp nữa :lol:
    Quà của bác gửi về nhanh thật đó. Em nhờ người qua chỗ bạn bác lấy về rồi. Vì bác ấy không biết đóng gói nên sợ hỏng mất cái lp thì uổng quá. Thanks bác Thinhgia rất nhiều. Em sẽ dựng sớm cái mâm và show bác xem đánh giá. :D

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác khen em chụp ảnh đẹp thế này là chết em rồi, :mrgreen:
    Mấy tay máy đi ngang đây phang em là chạy tuột dép như chơi .
    Em cứ pặc pặc đại đấy chư ảnh em dốt lắm chưa có học ngày nào ngoài cứ pặc pặc ra :roll:
    Ok không có chi bác

20. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Bác cứ giấu nghề :lol:
    Bác chụp mấy thứ trông còn đẹp hơn ảnh trên wep ấy chứ. Sao bác không chụp lệch sang phải để em chiêm ngưỡng cho rõ cái cần khủng đó.

21. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Theo ý em thì Bác xem ai có cái mâm Micro BL91, xin bảo hành cho họ tiện thể bác mở ra sẽ thấy cấu tạo của nó rất tuyệt, nếu bác không bôi dầu lên trục bearing thì đố bác đút vào cái vỏ được, hơn nữa khỏi nâng cấp lên air bearing.Thân

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nói thiệt bác không tin (nghiêm túc đó em không có lừa đảo AE lắm mờ )
    Cái máy em chụp là D-90 em mua mới bắt đầu cho kỷ nguyên mới,em loay hoay chán chê khoảng 2 tháng trời định bụng dốt quá đem đi bán,mãi đến khi người mua hỏi mày chụp được bao nhiêu kiểu rồi,Em mói khóc với nó là tao không biết,tao hổng biết sài luôn sao mày hỏi vậy sao tao trả lời được mày Ta?
    rồi cũng ấm ức lôi máy ra tí táy tí mẻ mới khám phá ra cái basicly hehehe thé là em em kéo cái máy lại em ứ bán nữa,từ đó em cứ chịu khó pạc pạc,nhát được nhát tịt nhưng nói thật đến bây giờ em cũn chỉ hiểu đến đó ngaòi ra hỏi nhiều về ảnh là ứ nói thêm đâu nhé :D biết đâu mà trả lời

Attached Files:

23. regular

regular Advanced Member

Rõ khổ! Nhờ Bác show cái cần thì lại nhá cặp driver! :mrgreen: :mrgreen:

24. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Bác thinhgia cho em hỏi chút. Khi nghe lp, đặt cái cục chặn lên lp và nghe không có cục chặn chất tiếng có khác nhau k bác? E nghe nói là có khác hả bác?

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thì em có muốn show đâu chứ,tại bác Sơn ấy chứ ,Em show nữa chắc bác lại mắng em típ :lol:
    thôi ứ chơi nữa

Share This Page

Loading...