Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. habas

habas Advanced Member

Direct drive có ưu điểm speed lockup time nhanh, hợp cho DJ. Có bác nào thử so sánh độ jitter giữa belt drive vs. dd chưa ?

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Để sài DJ thì DD thôi chứ mà sài belt thì chắc cái nghề DJ cũng không phát triển nổi quá.
    Em chưa hiểu câu hỏi của bác về jitter giữa hai loại ? em nghĩ nó chỉ phù hợp khi nói với nguồn CD player chẳng hạn

3. ducanhle

ducanhle Advanced Member

mấy em DD khủng nên dùng thường xuyên bác nhé sẽ tăng tuổi thọ hơn, dù gì thì mấy em này cũng tuổi trung niên roài, chộm vía con ic điều kiển mà nó tèo là chỉ còn nước để ngắm thôi ợ :mrgreen: nhưng dẫu sao thì em vẫn khoái cơ DD hơn belt dùng nhàn hơn và được cái giá hợp lý nghịch không sót

4. mc240

mc240 Advanced Member

Trời, bác làm em run quá, con p3 này là cả gia tài của em mà bác nói vậy em ăn ngủ không yên rồi, có bác nào rành cái vụ ic khiển này không cho em ít lời khuyên với, có con p3 nào bị tèo ic chưa ạ? , nếu có thì ở vn có ai sửa được k ạ

mấy em DD khủng nên dùng thường xuyên bác nhé sẽ tăng tuổi thọ hơn, dù gì thì mấy em này cũng tuổi trung niên roài, chộm vía con ic điều kiển mà nó tèo là chỉ còn nước để ngắm thôi ợ :mrgreen: nhưng dẫu sao thì em vẫn khoái cơ DD hơn belt dùng nhàn hơn và được cái giá hợp lý nghịch không sót[/quote][/quote]

5. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Các bác cho em hỏi tầm $1000 thì chơi con Turntable nào là hiệu quả và hay nhất ah?
    Cám ơn các bác

6. pheulong

pheulong Advanced Member

[/quote][/quote]

kinh nghiệm thực tế em thấy,nếu chơi DD tốt mà không vướng bận mấy vụ ic điều tốc thì độ tĩnh tốt hơn(cái này có thể kiểm trứng khi nghe đoạn tĩnh giữa 2 bản nhạc).còn với belt phải đồ khá cao tiền mới có được độ tĩnh như DD,nhưng ở belt khi nghe cổ điển(nhất là bộ dây) lại có sự gần gũi với nhạc cụ thật hơn(cái hơn là sự mềm mại,không bị cứng như kiểu người máy kéo đàn :lol: ).nói tóm lại em vẫn kết mấy chú kết hợp giữa DD và belt(belt drive servo controllen) :)

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là để compare cho nó đúng là khó khăn,cần đòi hỏi người chơi sự cầu kỳ.( em cho là hơi thái quá )
    Thì phải set-up hai bộ Cartridge+Tonearm giống nhau trên hai máy khác nhau để so sánh. còn lại thì đều khó mà đánh giá cho rõ ràng,với hai dòng máy trên thì khi đã thuộc dòng đủ độ tin cậy em nghĩ là sài cái nào cũng ok.
    Quan trọng là Hành,Thì là, Rau dăm và Mì chính cánh.........mới là sự rắc rối cho người chơi :D

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ Người còn không sửa được thì Máy lo quá làm gì?
    Quan trọng là khi mua đồ nên kỹ tính,xem sét thận trọng về hiện trạng,nhất là khi mua đồ cũ sài rồi thì,càng cần quan tâm hơn đến condition.nếu nó tốt cứ sài thôi.một đời ta muôn vàn đời nó,Lo cũng không được,mà muốn cũng chẳng xong,còn lại của bền tại người lo làm giề

9. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E cũng nghĩ vậy, để có thể so sánh chính xác là rất khó, dù tất cả giống nhau chỉ cần khác nhau một chút trong setup, cân chỉnh thì kết quả đã có thể khác nhau. E thì thích hệ thống dùng belt hay cước với mô-tơ nằm ngoài vì nhìn đơn giản, đẹp và cho phép setup nhiều cần dễ hơn. Kỹ thuật là cần thiết nhưng lo lắng nhiều quá về nó làm giảm bớt niền vui tận hưởng âm nhạc! :mrgreen:

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thực ra ngay như Micro các dòng BL trên căn bản họ cũng chỉ cho thay thế Tonearm,nhưng dù nó là belt cũng vẫn hạn chế độ chọc ngoáy phần nào,lúc này nó cũng giống như cái SP-10 (ngaọi trừ P3 thì khỏi )
    Tuy nhiên tùy thuộc vào hoàn cảnh của mỗi người để lựa chọn sao cho phù hợp nhất thì nó cũng là vấn đề khó chứ không dễ,ngay cả khía cạnh đẹp của nó cũng vậy,Anh thì thích chân Dài,kẻ lại thích mắt Bồ cu :mrgreen:
    Thành ra nó cũng không có định lượng một cách tuyệt đối được,Nhưng nói gì thì cũng phải công nhận là P3 rất đẹp :D
    Và nếu có phòng đủ rộng để thì nhìn cái P3
    cũng đã con mắt đó bác và khi đó không cứ là cái gì hết

11. garfieldfatcat

Vâng, có tiền là e mua tất :mrgreen: ! Mấy món vintage này để ngắm thôi cũng đủ sướng rồi!

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em còn cái Catalog của P3,nhìn họ chụp hình đã con mắt lắm,
    còn thích chọc nó thì vẫn chọc tốt,có điều với AE chơi thuần túy thì bị giới hạn thôi,và không nên đụng chạm vào thân thể nó,chứ muốn chọc vẫn chọc ngóay tốt,Máu hay không thoai ? :D

Attached Files:

Quoc Khanh likes this.
  13. ducanhle

ducanhle Advanced Member

[/quote][/quote]

đấy là lo xa thui nhưng cũng nên lưu tâm http://www.audiokarma.org/forums/showth ... p?t=253314
    như bác thinhgia nói, belt thì amateur cũng có thể làm business được vì chủ yếu là cơ khí, chứ DD nó phức tạp hơn nhiều lần về mặt điều kiển.

dù dẫu sao cái P3 có vẻ đẹp vintage không cưỡng nổi, em mà có khả năng như bác thì em cũng khiêng P3 về, chúc mừng bác

14. Vincin

Vincin Advanced Member

Em dang nghich bo analog dau tien cua em: micro bl-101, fr 54, denon 103, au 320.

Chat am tam tam. Hoi thieu chi tiet. Chua hay hon cd set up cua em :(

Cac bac cho em hoi: where do i go from here? :D

Tks a million!

15. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác xem lại phần setup xem đã thật chuẩn chưa ạ, và nguyên nhân nữa em nghĩ là cái cần đó bác, FR-54 chưa đủ đô để chơi Denon 103 đâu ợ, cái kim Denon mà có cây cần hợp cho nó thì cũng phê lắm.
    Với bộ setup của bác nếu giữ nguyên mâm & cần thì nên tìm kim khác & khả năng là step-up khác cho nó hợp :mrgreen:

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em coi sơ qua trong link,
    Cái Lão Topclass này em dính một lần,Sẽ nói không với Hong kong seller.
    Vấn đề lão ấy đề cập em cho là người ngoài chuyên môn.
    Khó thì đương nhiên.nhưng em nghĩ là không đến mức no way như họ nói,cái này tùy theo hiểu biết tới đâu.mặc dù em không thuộc nhóm kỹ thuật,nhưng đã tham gia lọ mọ.
    Nên việc họ nói thì cứ kệ họ mình chơi cứ chơi sao phải lo lắng thái quá.
    Cái gì rồi cũng về thế giới bên kia hết,Cả mình cũng vậy.vớ vỉn mình lại Hỏng sớm hơn máy chứ lại lo xa bác :D

17. ducanhle

ducanhle Advanced Member

vâng em nghĩ là ko có gì là no way cả chỉ có hiểu tới đâu và có dám nghịch không thôi :)
    Em có tìm hiểu vấn đề trên do cái cơ Victor của em sau khi sử dụng đc 2 năm thì gặp vấn đề về ổn định tốc độ nó cứ lúc nhanh lúc chậm, hóa ra không phải do IC điều kiển, vì em thay toàn bộ tụ hóa của cơ là ngon luôn ạ
    vấn đề tốc độ lúc nhanh lúc chậm nhiều cơ DD của nhựt bổn bị lắm

18. mc240

mc240 Advanced Member

Cám ơn bác, người bạn đưa cho em con p3 này còn một con sx 111 fv, nếu không thích có thể đưa p3 lại để lấy 111, hay là thôi chuyển qua cái 111 cho an toàn lại còn thừa ra kha khá để tiền làm cái cần cho tốt vì hiện nay cần gắn trên 111 là saec we-317. Em thì thích sưu tầm thôi chứ kinh nghiệm chọc ngoáy hạn hẹp vì trình độ còn kém lắm.xin các bác cao thủ cho lời khuyên ạ
    [/quote]

đấy là lo xa thui nhưng cũng nên lưu tâm http://www.audiokarma.org/forums/showth ... p?t=253314
    như bác thinhgia nói, belt thì amateur cũng có thể làm business được vì chủ yếu là cơ khí, chứ DD nó phức tạp hơn nhiều lần về mặt điều kiển.

dù dẫu sao cái P3 có vẻ đẹp vintage không cưỡng nổi, em mà có khả năng như bác thì em cũng khiêng P3 về, chúc mừng bác[/quote]

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là không nên có suy nghĩ như vậy.

Bác có biết cái SP-10mk3 bây giờ trên thị trường là bao nhiêu không?
    Nếu bác cứ bán rẻ mấy cái P3/ SP-10mk3/Kenwood LD-07/ Denon DM-101/DN-308 bây giờ Châu Âu họ không để chừa lại cái nào hết,
    Còn độ lớn của Victor so ra sau này em biết thêm thì không thể sánh với các dòng máy DD khác của Nhật và thường nó bệnh tật nhiều hơn là đúng,nhưng không thể lấy nó để nói về các dòng có tên khác được.mỗi hãng đều có nhưng tiêu chẩn khác nhau về quality build-in.
    Việc muốn sửa nó chỉ là bác có đủ kinh nghiệm để chọc nó hay không thôi,nhất là part lại khó kiếm,nhưng biết cách thì các part đó vẫn kiếm được,vì em đã từng tham gia kiếm part khi có part cũng có nghĩa là việc sửa nó không còn là vấn đề.
    Tóm lại là ở người sửa và khả năng họ tới đâu mà thôi.

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác xem lại tiêu chuẩn cái cục phono bác sài,
    Nó luôn là nút cổ chai.

21. garfieldfatcat

Trong hệ thống của e có một cần fr-54, e đã chơi được 3-4 năm nay, đây là một cần tốt với mức giá khoảng 400$. Bác dùng phono MM gì sau AU-320 và với DL-103 thì phải tăng thêm mass cho nó. Ngoài ra còn các set-up khác nữa.

22. Vincin

Vincin Advanced Member

Cuc phono cua em la audio note (uk) m3 phono a, chay bong 6072/12ay7, ban dau hoi hum nhung da mod lai vai thu thi het hum. Chac cung ok a.

Em dang cam thay au320 la nut co chai. SUT nao ngon voi 103 vay bac? Doc tren mang thay ba con recommend may cai vintage microphone SUT nhu Altec 4722. Em kiem mot cap ve nghich chac cung duoc ha bac?

Con tonearm thi sao a?

Tks, Vi

23. Vincin

Vincin Advanced Member

Tang them mass la tang them trong luong cua tonearm a? Em lay bluetack khoang 3-5 gr gan vao headshell. Negative impact sir :mrgreen:

24. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

các cao thủ đi qua đi lại ghé chân dừng lại dùm newbie em tí cái, em cám ơn nhiều

25. pheulong

pheulong Advanced Member

cụ bắt đúng bệnh luôn :)
    @ audiovn bác đang hơi phí tiền :lol: em đang chơi con cực cỏ Sony-2400,nhưng dám đọ bắt xác với mấy ả trên $1000 nữa kìa :)

buiquoctoan likes this.

Share This Page

Loading...