Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. 2end

2end Advanced Member

Em mới cưới được em nó 3 hôm, nó mà làm sao em bắt đền bác Re.
    Hi vọng 30 năm nữa nó mới die để em chế thành máy chùi đĩa :mrgreen:

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Để set-up cho được như ý em nghĩ là không đơn giản,
    Em không có thời gian đọc hết trong link.Vậy nếu bác đã coi thấy thú vị chắc bác đã xem hết,theo bác thì Ông nào nói ngon hơn ông nào?
    Set-up một hệ thống không thể đơn giản chỉ với một tiêu chí là đủ,nó bao gồm rất nhiều thứ lỉnh kỉnh kèm theo bất cứ part nào có vấn đề đều dẫn đến kết quả kém.
    Còn lại không gì bằng là cứ cho chúng Đấm Bốc với nhau là cụ thể hơn cả,ai nói cũng vậy thôi

3. Vincin

Vincin Advanced Member

Vang a, trong cai hobby nay thi ko nen tin ai hon chinh doi tai cua minh.

Hom nay em mang altec 4722 ve nha (courtesy of Teablue Audio)

um... interesting sound!

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Có rất nhiều yếu tố cần phải quan tâm khi chọn một SUT mà các bác không để ý, nên có người bảo SUT này hay, có người lại bảo nghe không hay. Quan trọng nhất là out put của SUT và preamp có phải là miss matching hay không, không giống với khi chọn speaker phải là matching, transformer phải là miss matching, có nghĩa là output của transformer phải thấp hơn input của phono preamp, cái này còn gọi là low send, high receive. Ví dụ một SUT có trở kháng đầu vào là 1.5ohm và đầu ra là 1.5k, độ khuyếch đại của SUT là 31, khi sử dụng với SPU, có trở kháng khoảng 3ohm -> output của nó sẽ là 3k, input của phono thường là 47k ,-> low send high receive OK, transformer này sử dụng hợp với SPU, nhưng khi dùng với DL-103, output sẽ là khoảng 40k ohm, không miss matching với 47K ohm đầu vào của phono nên mặc dù vẫn có tiếng nhưng nghe rất dở. Nguyên lí của SUT chỉ là khuyếch đại trở kháng đầu vào nên, với hầu hết các SUT, cứ cắm vào là sõ nghe có tiếng miễn là tỉ lê khuyếch đại lớn hơn 1. Thông thường thì SUT dành cho SPU tốt nhất có tỉ lệ khuyếch đại là 31 và dành cho DL-103 ti lệ đấy là 10, EMT là 20 ... Đấy là lí do tại sao kiếm một SUT cho SPU cực khó, vì với những transformer có input khoảng 200ohm thì cần phải có một phono có input khoảng 1000k ohm mới có thể gánh được em nó. Quay trở lại với Altec 4722, hình như đồng chí này có output là 50K, như vậy phono phải ít nhất 100k thì nghe mới hay được, đấy là lí do tại sao nhiều người nghe nó thấy rất hay nhưng cũng nhiều người nghe không thấy hay.
    Ngoài ra vật liêu làm transformer cũng quan trọng nhưng cái này mình không thể biết chắc chắn được nên nghe nhà sản xuất bảo thế nào thì biết thế ấy, rồi đem về nghe xem có hợp hay không thôi.

5. Teablue

Teablue Advanced Member

DL-103 là 40 ohms bác ơi

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Em mỗ xẻ Step-up Altec 4722 một chút, có gì các bác bổ xung dùm. Tks
    Micro phone step-up transformer
    -input: 38-150 ohms
    -output: 50K ohms
    Suy ra Turn ratio và gain:
    -Turn ratio: 1:36(38 ohms); 1:18(150 ohms)
    -Gain: 31dB(38 ohms); 25dB(150 ohms)

Dân tình chơi Altec 4722 khoái chích DL-103 vào chổ 150 ohms để ra 25dB bởi vì từ 14-26dB rất phù hợp với các cổng MM có sẵn trên các phono box MM từ cổ chí kim
    DL-103 chích vào 38 ohms thì nghe thấy âm thanh quá dư gain, nghe hơi sung(31dB)
    Nếu dùng các kim MC khác có tổng trở thấp hơn thì chích sao cho nó ra hạp cái dB đầu ra là duyệt
    Có vài cái Step-up transformer đời sau này có nhiều đầu vào, đầu ra có thể thay đổi tổng trở để dùng nhiều loại mc cartridge hơn
    @Em Mới nghiên cứu, mới đấu dây có một cái Altec 4722 thôi, có gì các bác bổ xung

7. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hix hix.... người tình trong mộng của em! Thèm quá bác Vincin ơi. :wink:

8. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác đọc không kỹ rồi, :lol: DL-103 nếu ghép với SUT input 1.5ohm output 1.5k ohm thì sẽ ra out put là 40k ohm vì tỉ lệ khuyếch đại là 31. cái Altec 4722 của bác về gain thì có thể dùng với cả DL-103 lẫn SPU, nhưng để nó hát hay bác phải cắm vô cổng phono ít nhất có input khoảng 100k - 150k thì mới thành lập miss matching được.

9. Vincin

Vincin Advanced Member

Cac bac thao luan ky thuat thi di cham thoi a, de cho newbie nhu em con theo kip. Uoc gi em hieu duoc 50% nhung gi bac noi.

Nhung ma hinh nhu bac tinh nguoc chieu roi. Neu phono pre da load cuon thu cap 47k, thi em thay nguoi ta thuong tinh nguoc lai reflected load tren cuon so cap cua step-up, roi moi so sanh xem load nhu the co phu hop voi cartridge hay ko. Or maybe im just stupid.

Tks.

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hôm nào rãnh bác qua em khiêng cái phono box đèn của em về xem có hợp không nhá :D

ps: dàn ở nhà có nối mass đất hông ?

11. Vincin

Vincin Advanced Member

dạ thưa bác sĩ, em cũng có chút kinh nghiệm chứ kô phải newbie lắm đâu ạ. Cám ơn bác đã quan tâm.

12. Teablue

Teablue Advanced Member

Nếu đấu DL-103 vào 38 ohms của Altec 4722 thì tổng trở đầu ra là khoản 52.6k ohms. Nhưng đấu DL-103 vào chổ 150 ohms của Altec 4722 thì tổng trở ra sẽ là 13.3Kohms.
    Thực tế đo tổng trở ra ứng với tải sẽ lớn hơn tính toán khoảng 5-10% do transformer, Load loss cũng sẽ khoảng 5dB-10dB

13. Vincin

Vincin Advanced Member

thế thì DL-103 đấu vào ngõ 150ohm cho tổngtrở ra là 13.3K so với 47K tổng trở vào của phono có vừa chưa ạ?

theo bác LOK nói thì mọi chuyện có đơn giản như thay con trở 47K = con 100K?

14. ducanhle

ducanhle Advanced Member

vấn đề này hay quá, cái Altec 4722 nó khá match với kim DL-103 và phono MM rồi, dùng đại chắc cũng ok :mrgreen:
    Các bác cho em hỏi trường hợp cái trans của em có thông số như sau thì dùng làm sao ạ.
    In: 50 Ohm
    Out: 75K
    kim của em toàn là output impedance: <20 ohm

15. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác sĩ show hàng phonobox đèn của bác sĩ cho em xem với cả schema (cả phần nguồn nhé) nữa thì tốt, em vẫn còn đang loay hoay vụ này quá :( :)

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hầy dà khó nhẩy :?:
    Chắc phải nhẩy qua lớp bồi dưỡng làm toán :D
    Vấn đề khác là Altec 4722 ai khen sao em ứ biết ngoài ra bao gồm cả Quality part ra thì thông số working frequency của Altec 4722 này cũng ứ có bằng UA-320 vậy chọn cái nèo ngon hơn ?

17. 2end

2end Advanced Member

các bác cho em hỏi:
    thiết bị nhà em nối đất hết kể cả cối xay, nhưng khi tắt cối xay mở volume amp lên 50 đến max thì có tiếng rít siêu âm nghe chói trong cả 2 loa kèm hơi xì nhẹ rất khó chịu.
    (khi chưa nối đất thì ù to lắm ạ)
    em rút dây tín hiệu của cối xay ra khỏi phonobox thì hết tiếng rít và chỉ còn tiếng ù nhẹ của amp khi vặn max volume thôsi
    em đã kiểm tra các đầu jack.đã đo điện trở đất đều okie.
    em nhờ các bác giúp em với :idea:
    đa tạ các bác

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cắm trở lại sau đó lấy tay đụng vô phần thân kim loại trên Arm ( Cần ) xem khi đụng vô và không có tín hiệu nào khác phát sinh không?
    Cách khác là bác rút hết thiết bị khác chỉ để dây connector cho Phono box không,tất cả các thiết bị khác tắt và tháo rời dây với hệ thống thì bác sẽ biết nguyên nhân sơ bộ

19. 2end

2end Advanced Member

Dạ, em thử rồi mà cũng không có tiếng gì khác so với không chạm tay vào cần ạ, buồn quá bác ơi

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác nói như trên nó chỉ còn lại vị trí arm và catridge , vì từ đoạn cắm dây tonearm mới sinh chuyện thì chỉ còn đoạn ngắn này,
    Bác tháo cartridge + shell rời khỏi rồi thử lại ,vì đôi khi cartridge không phù hợp cũng có thể sinh chuyện.và mấy cọng dây nối với catridge.cần thiết phải vệ sinh lại cả đoạn này,còn không em đoán nguyên nhân của bác thiếu mass cho cần
    Gì mà như sắp đi bệnh viện thế :D

21. 2end

2end Advanced Member

Dạ,em làm như bác dạy nhưng không được,các chân dây vô máng vẫn chặt chẽ lăm,em sợ thiếu mass ạ,nhà em chung cư em đang chơi vào ống nước ạ

22. danmiennui

danmiennui Advanced Member

cái TT nhà em em thấy dây mass nối luôn vào dây tín hiệu chẳng nghe thấy tiếng ù xì gì hết ,am thanh trong veo ạ ! các bác thử nghiên cứu xem , cực tiện lợi . thân !

23. shrek_beo

shrek_beo Approved Member

Đang có một con BL-91L đấu giá trên yahoo auction đây các bác. http://page11.auctions.yahoo.co.jp/jp/a ... n102182150. Còn 2 ngày nữa, giá bán ngay là 65,000 Yên :D

24. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Đường Mass (Ground) trên TT là nối vào đường Ground trên Phonobox/Ampli chứ không phải nối vào ống nước đâu ạ.

25. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Nối vào Amp chứ, bác chơi vào ống nước thì không có tác dụng gì :)

Thân,

Share This Page

Loading...