Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. 2end

2end Advanced Member

thông số con PB cambridge 640P được oánh giá 5 sao tạp trí hifi:

Max. Power Consumption: 5W
    Gain @ 1kHz: 39dB / 55dB
    Nominal output: 300mV
    Sensitivity for nominal output: 3.35mV / 0.5mV
    THD 20Hz-20kHz: <0.007%
    RIAA curve accuracy <+/-0.3dB 20Hz-50kHz (subsonic filter off)
    Signal to noise ratio (using Audio Precision RIAA-1 with grounded inputs) >86dB / 72dB
    Crosstalk @ 20kHz: >76dB / >72dB
    Dimensions (W x D x H): 215 x 133 x 46mm
    8.5 x 5.2 x 1.8"
    Weight: 0.9kg/2lbs

Hay là em lại chơi Denon 103 và SUT 4722

2. ducanhle

ducanhle Advanced Member

tạm dừng chút đã bác, mua thêm đĩa về burn tai thêm 1 thời gian nữa đi bác, mọi người có thể tư vấn cho bác rất nhiều option kiểu gì cũng có hết, nhưng em nghĩ là tư vấn giờ này dễ loạn lại chán, riêng chuyện ù xì này bác trị cho hết đi đã rồi hãy tính tiếp :D

3. 2end

2end Advanced Member

[/quote]

tạm dừng chút đã bác, mua thêm đĩa về burn tai thêm 1 thời gian nữa đi bác, mọi người có thể tư vấn cho bác rất nhiều option kiểu gì cũng có hết, nhưng em nghĩ là tư vấn giờ này dễ loạn lại chán, riêng chuyện ù xì này bác trị cho hết đi đã rồi hãy tính tiếp :D[/quote]
    cảm ơn bác, nghe lời bác, em pause ít bữa đã, nghiên cứu dần vậy kẻo tẩu mất :roll: :roll:

4. Vincin

Vincin Advanced Member

Co bac nao co manual cua fr64s cho em xin ban scan, pls. Google mai ko thay. Tks

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

6. mc240

mc240 Advanced Member

Em đang nghe thử cái pream melos gk 1 +1 ,xem trên mạng thấy họ nói phần phono của melos làm cũng khá nên em vừa tìm thử một em nghe.bác nào có nghe qua loại này xinchia sẻ thông tin nhé

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu là Phono trong liền pre-amp bác nên thử Conrad johnson
    Hoặc Audio research SP-10 ( cái này em chưa nghe qua nhưng mức độ tin tưởng có thể cao )
    Về dòng Audio research không lên chạy lạng quạng,kiếm đúng dòng không là uổng tiền,uổng công
    Với Conrad johnson bác có thể thử với PV-10 cho biết sau đó thích ăn mặn thì tăng đô sau cũng chưa muộn.
    thích chi tiết có thể sài Shindo chẳng hạn cũng tốt nhưng nặng chưởng

8. pheulong

pheulong Advanced Member

bác nghiên cứu lan man quá,cách ngắn nhất bác qua nhà lão cân chỉnh mâm cho bác nghiên cứu trước.cách thứ 2 bác pm cho em,em chỉ chỗ cho bác qua đó nghiên cứu thêm :lol: món này chơi rất cần trải nghiệm,nhưng đôi khi đi tắt đón đầu cũng đỡ lục tốn bác ạ :lol:

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Muốn đón cũng không hẳn dễ nhé, :lol:
    Muốn đón gì thì cũng cần tỉnh táo và nhất là độ lỳ phải cao
    (mua pháo cho người khác đốt nếu chịu được cũng là một cách tốt nhưng thường mấy Ông nghiện hổng chịu thế đâu :lol: )

10. pheulong

pheulong Advanced Member

em có xúi ổng mua pháo cho người khác đốt đâu cụ :) em xúi ổng qua hàng xóm xem pháo nổ đấy chứ :lol:

11. mc240

mc240 Advanced Member

Em thấy khoai tây nó review con melos này cao ,mà thực tế nghe ở nhà ông bạn em nó ghép với đồ lớn cũng rất hay. Cấu hình của bạn em là cơ esoteric p0- Dac mark levinson reference - pre melos - pow gryphon antileon - jbl cũng rất phê

12. casauhoaca

casauhoaca Advanced Members

Các bác cho em hỏi cách xác định vị trí gắn cartridge vào headshell theo 2 cách sau là như nhau hay khác nhau ạh? Nếu khác nhau thì dựa vào tiêu chí nào để xác định nên dùng cách nào? Em muốn áp dụng cho mâm Micro Seiki BL-10X sử dụng cần cong S-Shaped.

Cách 1: dùng overhang gauge (mà không biết overhang gauge có 1 chuẩn hay nhiều nữa?)
    http://www.vinylengine.com/library/tech ... auge.shtml

Cách 2: dựa vào thông số overhang của cần (xem mục overhang ở link dưới)
    http://www.soundfountain.com/amb/ttadjust.html

Em cũng không rõ lắm overhang của cần thẳng và cần cong trên BL-10X có đều là 15mm không vì trên manual không ghi rõ trị số này là cho loại cần nào. Các bác có kinh nghiệm về mâm này vui lòng cho em ít thông tin ạh.

Xin cám ơn

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hehehe Em đâu có nói vậy,đó chỉ là giả thuyết thôi
    Còn thực tế luôn quan trọng với món Mầm đá này :D

15. casauhoaca

Cám ơn bác thinhgia nhiều. Vậy em sẽ dùng cách 2 kết hợp với cái overhang của micro seiki này.

Sẵn tiện bác có thể cho em biết tool nào có thể dùng cho việc này ngoài cái overhang này nhé

Attached Files:

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái mà bác có em chưa sài qua,tuy nhiên nhìn nó ( em cũng có ) thì nó sẽ hơi khó ( em không tham khảo kỹ vì thấy nó có vẻ khó khăn )
    Cũng như bác đã xem trong link bác dẫn, vì điểm overhang là điểm đi qua đầu trục spindle là 15mm tính từ tâm trục vậy nếu sài nó cái Micro này mà đi qua thì cartridge sẽ dụng đầu trục đâm ra sẽ khó mà làm nổi,bác thử tham khảo lại cách dùng của nó coi sao,vì em không dùng mấy cái Khoai tây ninh này,
    Em thường sài bộ tools lớn với part của Seac để chỉnh overhang vì dễ và thuận lợi hơn

17. casauhoaca

Em cũng nghĩ sẽ bị vướn rất khó canh. Hoặc có thể cái overhang này có cách dùng khác chăng? Em sẽ tìm hiểu thêm. Có anh bạn vừa nhắn sẽ cho em mượn tool, vậy là yên chí lớn :D .

Cám ơn bác nhiều vì giờ này vẫn hỗ trợ anh em rất nhiệt tình :D .

18. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cách đơn giản nhất nếu bác ko có tool là lấy effective length (cua bl-10x là 222mm) rồi dùng thước đo từ tâm trụ cần (pivot) cho tới head shell đủ 222mm rồi đánh dấu điểm đó trên hs, sau đó gắn kim sao cho đầu kim (stylus) ngay dưới điểm đó là ok.

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác hiểu về lý thuyết thì ok
    Nhưng khó khăn vẫn là xác lập được vị trí chính xác khi mà bác đo đạc,
    Vì ngoài dụng cụ chuyên trị ra thì bác không thể cầm sợi thước đo của cô thợ may sài cho nó được...vvv
    Vì thường sẽ không đúng,và rất khó khăn để xác lập điểm này

Attached Files:

20. garfieldfatcat

E thấy chỉ cần khéo tay và tinh ý một chút là được thôi ạ, dùng cây thước cứng, cố gắng giữ cho thước song song với cần từ pivot rồi chấm vuông góc với thước xuống điểm cần xác định trên hs. Thực ra theo e khi không có tools thì đây là giải pháp tốt với các mâm đã gắn sẵn cần như mâm nội địa của Nhật.

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đúng như bác nêu.
    Với em cho là vẫn rất khó chính xác,tất nhiên khó quá thì làm sao mà đòi hơn được,
    Nhưng trông như vậy thôi mà như em đây đầy đủ dồ nghề,chỉ thiếu cái đèn pin nhỏ thôi đôi khi cũng phải bỏ cuộc và không set nữa nếu không tìm thấy cái đèn pin nhỏ,Mặc dù mắt em đủ sáng chứ không tối nhé :D

22. ar3a

ar3a Advanced Member

Bac Thinhgia noi rat đúng. Mình ước lượng bằng mắt mặc dù có đánh dấu thì chuyện sai số một vài mm là rất bình thường.

Mà đối với kim đĩa than thì vài mm là 1 chuyện lớn. Nhiều khi có cả alignment template rồi mà set up chuẩn 100% cũng không phải là dễ.

23. garfieldfatcat

E đã nói là giải pháp khi ko có tools, còn có tools thì lại là chuyện khác rồi ạ vì còn tùy thuộc vào khả năng và kinh nghiệm của người sử dụng các tools đó!

24. garfieldfatcat

Theo e alignment template chỉ đúng với từng loại cần cụ thể và quan trọng nhất nếu không có bản gốc thì phải in ra đúng tỉ lệ thật của hãng. Vấn đề là có tìm được cái a/t đúng cho nó không.

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về Alignment thì đa số các hãng cung cấp thông số null-point không có nhiều,hoặc các thông tịn online sai biệt cũng rất lớn,và đồng thời thì Alignment của hãng thì chỉ có như SME.Ortofon, là phổ biến và dẽ kiếm còn lại là vất vả hay mất thời gian,cho nên việc set arm bằng chỉ số Overhang vẫn là thuận lợi nhất thông tin nhiều và chính xác hơn là dựa vào Alignment hay null-point

Share This Page

Loading...