Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em vẫn theo đường lối giao hưởng, hòa tấu các thể loại violin, guitar là chủ yếu.

Các bác tư vấn giúp em nên xài đồ gì cho phù hợp nhất nhé

2. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Thành thật mà nói em thấy bác tẩu rồi đó, em có cảm giác bác chơi chưa định hướng rõ ràng mua sắm lung tung như thế mà chỉ có thiệt thân chơi mấy cái này mà không xác định mình sẽ chơi gì, cái gì cần, chơi không nhất quán thì chỉ có tốn tiền và mệt thân thôi

3. Black Jack

cảm ơn bác đã góp ý thẳng thắn, nhưng bác không ở vị trí của em nên không rõ. Em không làm bừa bãi cái gì bao giờ. :)

Còn vụ mâm than, em chưa từng chơi, chỉ nghe thử một số lần, thấy thích thì học thôi, em nếu gọi là tốn tiền thì em sao sánh được với các bác trên này :D . Mầy mò nghiên cứu thì mới thấy hay chứ.

Truly,

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác BJ không phải trăn trở nhiều, nếu bác thích thì ngay bây giờ bác có thể bắt đầu được rồi ! Này nhá bác kiếm một cái cơ nhật BD hoặc DD mà nên là DD khá khá một chút, kiếm một catridge MM ngon và lắp vào dàn thưởng thức luôn, cái chính là kim và đĩa phải ngon còn bộ dàn của Bác thì OK rùi, mua vài cái đĩa mới có dùng rồi có, lúc này bác thấy phê thì bắt đầu nâng cấp, nếu không thích giải tán không có mất nhiều học phí, bác nên nhớ mua khoảng 30 đĩa mới = bộ cơ ngon rồi nên khi đã phê thì "đô" lên nhanh và việc nâng cấp thường xuyên là bình thường. Mua ngay một bộ cơ + kim tốt thì không phân biệt được nó hay như thế nào không có được tiến trình nâng cấp thú vị :p :mrgreen:

5. morningvn

morningvn Advanced Member

Em có 1 vấn đề nhờ các bác giúp, em vẫn còn lăn tăn về việc phối hợp trở kháng của kim DL 103 với Amp Acc E 206, nhờ bác giải thích giùm DL 103 có ghép dc với E 206 ko? , thông số về trở kháng như sau:

E 206 :
    AD Input (MC): 100 omh
    AD Input (MM): 47 komh

DL-103:
    Output impedance(Ohm): 40
    Internal Impedance (Ohm): >100

Có bác bảo phù hợp, có bác lại bảo chênh lệch hơi lớn ko phù hợp, mong các bác chỉ bảo. Ngoài vấn đề về trở kháng, việc phối hợp Cartridge với ngõ phono còn phải lưu ý thêm những chỉ số nào?
    Kính.

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Kim này thì mình chưa có dịp chơi thử nhưng đã được các cao thủ nhắc đế nhiều ở KV nguồn analogue, nếu muốn chơi hay thì nên dùng qua stepup trans phù hợp với kim 103 và đấu vào ngõ MM. Còn để nó chạy đấu thẳng vào ngõ MC và nghe thử thôi, chắc trong trường hợp này nó sẽ không phát huy hết khả năng vốn có

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cắm thẳng vào cổng MC là macth luôn rồi đó,còn hay dở là chuyện của Accuphase và 103
    đường MM dưới bác cần sài qua step-up nếu dùng catridge MC,nếu là MM bác lại cắm thẳng vô không cần chỉnh là ok

8. morningvn

Bác cắm thẳng vào cổng MC là macth luôn rồi đó,còn hay dở là chuyện của Accuphase và 103
    đường MM dưới bác cần sài qua step-up nếu dùng catridge MC,nếu là MM bác lại cắm thẳng vô không cần chỉnh là ok[/quote]

Em cám ơn bác, thế này là cứ phải thử mới biết rồi!

9. PDT

PDT Advanced Member

Không hợp trở kháng bác ơi, trở kháng của đầu vào phải bằng hoặc nhỏ hơn trở kháng của kim.

10. Ton That Anh Chuong

Ton That Anh Chuong Advanced Member

cho em hỏi như trường nêu trên thì âm thanh sẽ ảnh hưởng thế nào:
    1. trở kháng của đầu vào nhỏ hơn trở kháng của kim
    2. trở kháng của đầu vào lớn hơn trở kháng của kim

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trở kháng của đầu vào lớn hơn >>>>> trở kháng của kim = thường theo cách này
    Cái này chờ bác lovetube giải thích thì chính xác và dễ hiểu hơn,Ông này bữa nay có than xúc chưa mà giờ này vẫn thấy vắng bóng trên sân cỏ

12. morningvn

Không hợp trở kháng bác ơi, trở kháng của đầu vào phải bằng hoặc nhỏ hơn trở kháng của kim.[/quote]
    2. trở kháng của đầu vào lớn hơn trở kháng của kim[/quote]

Cái này chờ bác lovetube giải thích thì chính xác và dễ hiểu hơn,Ông này bữa nay có than xúc chưa mà giờ này vẫn thấy vắng bóng trên sân cỏ[/quote]

Thế em nên nghe theo bác nào đây ạ ?? :( :?: :?:

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác định đẽo cày giữa đường a ! nếu khó quá thì bác làm theo cách giữa chính xác nhất nhá Trở kháng của đầu vào của cổng MC tại Amp = trở kháng ra của kim, theo cách này là lý tưởng nhất nhá, nếu không chọn được cách nào chơi kim MM trước đi (Shure V15 III, M97Xe...) không lăn tăn gì luôn, sau đó nâng cấp dần à, nhỡ ngay từ đầu nghe MC luôn nổ quá không chịu được = out thì học phí lớn lắm a :p :mrgreen: :mrgreen:

14. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác 'bình minh vn'

Bác cứ xài như bác thinhgia nói đi, không có vấn đề gì đâu ạ.
    Chúc bác thành công.

Lonelywolf

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái này chờ bác lovetube giải thích thì chính xác và dễ hiểu hơn,Ông này bữa nay có than xúc chưa mà giờ này vẫn thấy vắng bóng trên sân cỏ[/quote]

Thế em nên nghe theo bác nào đây ạ ?? :( :?: :?:[/quote]

Khi bác muốn đấu nối thiết bị thì thông tin của Cartridge của bác ở phía dưới đây
    Load Impedance
    > 100 ohms

Output Impedance
    40 ohms

Vậy nếu bác sài Step-up thì bác phải có step-up loading được 40 ohm hoặc trên 40 ohms như thế bác làm là đúng.Nếu là phono preamplifier bác cho nó loading với cổng vào có thông số 100 ohm hoặc lớn hơn 100ohm, bác đừng làm ngược lại nhé,Như vậy hay dở còn lại là chúng có làm việc tốt với nhau hay không thì Em không biết,và cái Accuphase nhà bác nó có thể loading impedence như bác nói trên không thì Em chịu,vì từ bé đến giờ Em không có cơ hội sài mấy em Accuphase nên em không rành cái thông số bác cho có đúng hay sai.nếu đúng bác làm vậy xong kiếm ly coffe nữa mà ngoáy là tuyệt rồi bác

16. morningvn

Khi bác muốn đấu nối thiết bị thì thông tin của Cartridge của bác ở phía dưới đây
    Load Impedance
    > 100 ohms

Output Impedance
    40 ohms

Vậy nếu bác sài Step-up thì bác phải có step-up loading được 40 ohm hoặc trên 40 ohms như thế bác làm là đúng.Nếu là phono preamplifier bác cho nó loading với cổng vào có thông số 100 ohm hoặc lớn hơn 100ohm, bác đừng làm ngược lại nhé,Như vậy hay dở còn lại là chúng có làm việc tốt với nhau hay không thì Em không biết,và cái Accuphase nhà bác nó có thể loading impedence như bác nói trên không thì Em chịu,vì từ bé đến giờ Em không có cơ hội sài mấy em Accuphase nên em không rành cái thông số bác cho có đúng hay sai.nếu đúng bác làm vậy xong kiếm ly coffe nữa mà ngoáy là tuyệt rồi bác[/quote]

Dạ cám ơn bác, thế thì em yên tâm xài rùi, bác thông cảm em mới lọ mọ sang món cối xay này, em đang phải chịu đựng nghe kim Shure M447X, TT Mr 411, cảm giác âm thanh mỏng, các dải thiếu tách bạch.

17. morningvn

Cám ơn các bác đã tư vấn em về Kim DL-103, tuy nhiên để đỡ phải lăn tăn setup kim MC, em đã lấy 1 kim mm là Shure V15 type 4, cắm vào là hát liền, tạm hài lòng!

Tuy nhiên em có 1 vấn đề nhờ các bác tư vấn: em thấy tốc độ khi tonearm hạ xuống có vẻ hơi nhanh, chưa dc êm lắm, nhờ các bác phán giúp có phải do dầu của hệ thống nâng hạ bị khô ko? nếu đúng thì tìm ở đâu? và tra dầu thế nào? TT của em là Micro 411
    Em xin cám ơn các bác.

18. Black Jack

Em hỏi các bác chút:

- Nếu trên amp không để chữ gì thì amp đó chỉ chấp nhận kim MM?

- Nếu muốn chơi MC thì phải cần thêm một chiếc step up?

- Làm thế nào để phân biệt đó là MM và MC?

Cảm ơn các bác

19. thinhgia

thinhgia Advanced Member

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Step-up

Attached Files:

File size:
      78,4 KB
      Views:
      1.298
  21. lovetube

lovetube Advanced Member

Cái này chờ bác lovetube giải thích thì chính xác và dễ hiểu hơn,

Chào các bác .
    em lovetube đây . bác nào còn có gì cần hỏi thì em sẽ cố gang trả lời .

em trả lời bác gì ấy hỏi ở trên trước nhé.
    nếu loading thấp quá thì tiếng sẽ đục và thiếu tiếng trép . còn ngược lại thì tiếng sẽ sáng như ban ngày .
    loading bang step up thì khác với loading bang pre-preamp .
    Thân!
    Lovetube

22. giahy

giahy Advanced Member

Hai cái này khác nhau thế nào ạ? Về chất âm ý bác. :D

23. lovetube

lovetube Advanced Member

Dạ.
    chất âm thì chắc chắn là khác rồi , nhưng ý em nói ở trên là loading rất khác nhau giữa hai loại.

Thân!
    Lovetube

24. giahy

giahy Advanced Member

Chất âm khác như thế nào hả bác? Loading kiểu nào ưu điểm hơn ạ?

25. lovetube

lovetube Advanced Member

Hai cái này khác nhau thế nào ạ? Về chất âm ý bác. :D[/quote]

Dạ.
    chất âm thì chắc chắn là khác rồi , nhưng ý em nói ở trên là loading rất khác nhau giữa hai loại.

Thân!
    Lovetube[/quote]
    Chất âm khác như thế nào hả bác? Loading kiểu nào ưu điểm hơn ạ?[/quote]

bác chơi khó em nhá.
    :)
    thôi được em cũng cố chiều bác để bữa nào còn được đi tắm ken.

thường thì loading bằng step up transformer thì có ưu điểm hơn vì nó sẽ load hai coil của kim tốt hơn và sát thực hơn vì cả hai đều là cuộn dây ( không có nhiều tụ và điện trở ). nhược điểm là nếu sài nhiều kim/cần thì tốn hơn .

pre-preamp mà loại hay thì ưu điểm là loading được nhiều thể loại kim hơn và cũng dễ sài hơn stepup ở chỗ không kén nơi đễ nó .

tiếng của transformer thì thường là cho âm sắc trung thực hơn ( riêng về vần đề này trong audio có câu Less is more )

Thân!
    Lovetube

Share This Page

Loading...