Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cây SPU bác dùng trên 3012 là đúng rồi tuy chưa phải là tối ưu, muốn tối ưu e nghe nói phải là 3012A (ống cần bằng đồng mạ chỉ có 72 cây được sx) hay 3012 SI (ống cần bằng inox) với SPU vì e cũng đang nghe SPU Gold với 3012-SII và thấy tiếng uyển chuyển, linh hoạt hơn hẳn trên FR-64S.
    Trong các cây bác nêu ở trên thì e thấy có lẽ hợp nhất với FR-64S là FR-7, hai cây ortofon thì không được vì 64S chỉ dùng với các kim low compliance và thực tế e cũng đã thử Jubilee trên 64S. Koetsu thì e chưa thử nên không dám nói, nhưng nghe nói phần cao su chống rung của Koetsu rất hay bị lão hóa trong khí hậu VN nên e không dám chơi.

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Thông tin này bác đọc trên vnav đúng không ạ :D. Em đã đi hỏi rất nhiều người cũng như tra cứu rất nhiều sách vở thì chỉ có một loại SME-3012A ống cần bằng thép mà thôi , đấy cũng chính là cần hàng mẫu prototype và cũng chẳng có con số 72 như bác nào đấy nói. Có nhiều thông tin đúng là chỉ có giới audio Việt nam mới biết :D

3. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Mỗi người đến với audio theo cách riêng của mình, cũng như có cách chơi và tiếp cận các nguồn thông tin khác nhau cũng bằng cách riêng của mình. Em tôn trọng thông tin của bác và cũng không muốn tranh cãi vấn đề này :) .

4. Vincin

Vincin Advanced Member

Da, em nhin lai cai record collection eo uot cua em thi thay 70% la classical, con lai la jazz, classic rock va mot it vocal a

Quote: Dạ, bác khai báo thành khẩn quá :D , tiếp theo là gu nhạc của bác ạ?[/quote]

5. thelord

thelord Advanced Member

Thưa bác, văn của em viết không được tốt nên em cũng không tả được nó hay ntn, bên cạnh đó, cái "sự hay" nó muôn hình vạn trạng dễ gây tranh cãi vậy nếu bác ở HN thì em mời bác qua em cùng nghe và trao đổi như vậy thì thực tế hơn ah.

6. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em chỉ hỏi để kiểm chứng chứ không có ý gì khác, bác đừng hiểu nhầm :D

7. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Ứng cử viên sau khi tuyển vòng sơ loại.
    FR-7
    Shelter 901 MKII
    Koetsu Black
    Koetsu Rosewood standard

Em xếp thứ tự để match với cần FR-64S và stepup trans bác đang có
    1) FR-7 (dùng stepup Ortofon ok, cây này nhiều version quá xiền cũng khác nhau)
    2) Koetsu Rosewood standard (bác phải đầu tư thêm setup khác)

Shelter 901 MKII (mặc dù dùng tạm đc với altec nhưng ko hợp với cần FR-64S, Shelter sẽ hợp với cần 3012 hơn)
    Koetsu Black (cây này cũng không hợp với FR64 và cả step up)

Híc lựa chọn quả là khó khăn. em chỉ có tí trải nghiệm với kim Shelter, mà em nó bị loại mất rồi nên ko dám phát biểu tiếp nữa.
    Theo em thì bác cứ múc dần dần 2 cây ở trên về vì cây nào cũng đáng nghe cả :D

8. Vincin

Vincin Advanced Member

Dạ em cảm ơn. Để em đi năn nỉ cái bác phương xa mang về cây FR-7 để em test thử

9. Schumacher

Schumacher Advanced Member

MAY QUÁ !!!! :D

Em chị "Sợ" cái thớt này tự dưng có ông nào lại biến nó thành "Phải chăng Turntable càng đắt càng hay ???" Rồi lại "phọt" ra một đống các loại công thức, định nghĩa, triết lý, rồi cả tâm linh .... nữa thì .... :(

:D

10. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em đã giúp được gì bác đâu, em đoán kiểu thầy bói xem voi không hà, mà ông Yes hồi xưa có kinh nghiệm đau thương với cây FR-7 thì phải :lol:

11. AudioTransit

AudioTransit Advanced Member

Bác tổ lái đã rinh Em Origin Live chưa cho pà con chút cảm nhận? :D

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Hic, vừa vác được LP Martha Argerich chơi Tchaikovsky chỗ bác Audio Transit về hí hửng định mang ra nghe thì em cơ than Denon DP-500M của em tự nhiên bốc khói khét lẹt rồi ngừng chạy. Chắc teo mất motor rồi. Vụ này có chỗ nào xử lý được không các bác nhỉ :(

13. Schumacher

Vẫn chưa có cơ hội làm khách hàng của bác ạ ! :(

Em lười thay đổi nên mua cái gì cũng phải ngâm cứu lâu lâu chút cho chắc ăn. Bác garfieldfatcat cũng giới thiệu cho em một cái khá hợp lý. Tuy nhiên cái này lại phải DIY thêm Armbase, mà em thì hơi ngại vì dạo này bận quá. Với lại những thứ "vừa mắt" thì lại không "Vừa túi". Thế mới khổ !!! :(

14. AudioTransit

@Jonie: chắc em nó không chịu được nhiệt của chị Martha nên lăn ra xin hàng :)
    Cháy motor thì em chưa gặp bao giờ mà cũng hiếm khi nghe. Bác xem lại phần mạch xem chứ cháy motor thật thì có nước cho nó nghỉ hưu

@ bác Tổ lái:
    Em đồng tình với ý kiến của bác thinhgia. Con cơ bác nhắm em cho là dùng không tiện và hay bằng 1 em cơ nhật 10tr. Platter nhựa nhìn bắt mắt nhưng không xúc động bằng kim loại. Mà đã là nhựa thì ít nhiều có chỉ số biến dạng, mà những thứ quay quay thì cần nhất là sự ổn định và chính xác.
    Nếu mặc định độ chính xác đủ tin tưởng thì với em bệ và platter càng nặng tiếng càng chắc, độ ồn càng ít, nhạc càng hay. Nó còn quan trọng hơn cả cần câu.
    Cái Origin đó chắc platter nặng không đến 1kg, cần câu đó thay kim thì cân chỉnh vã mồ hôi.
    Cho nó lành và nhiều sự lựa chọn kim thì cứ phải là head-shell rời
    Chắc tiêu chí của bác là vừa nghe vừa nhìn. Bác thích hình dáng đó thì đặt Giadinh, Dungaudio hoặc bất kỳ shop nào 1 em Micro DDX-1500 giá tầm $1200-$1500, làm cái cần SME 3009 hoặc FR24 tầm $500. Thêm con kim tầm $500-$1000 thì khó có cái đầu CD tầm $5000 nào lại được.
    Nếu không thì ngó 1 trong các em Micro 91, Pioneer PL-50, PL-70 rẻ hơn nhiều mà cũng đã xúc động, lành và hay lắm rồi.

15. Andersen

Andersen Advanced Member

Cái này em e là quá khó!

Attached Files:

16. ducanhle

ducanhle Advanced Member

con buôn tư vấn nhiệt tình quá ha :lol: :lol: micro seiki RX-1500 giá 1200$-1500$ ở đâu đấy chỉ hộ phát,
    à còn cái kia bận quá vẫn chưa lên "đổi" hàng đc :(

17. AudioTransit

Em xin lỗi, muốn nói đến DDX-1500 dỉect driver. Bây giờ không biết giá bao nhiêu, nhưng cách đây hơn 1 năm ở Hà Nội có bán 1 con 25tr. Hình dáng nhìn giống các đời RX và SX

http://www.nextftp.com/susumu_oiso/analog_disc.htm

@ducanhle: đổi gì nữa, cứ thế mà chơi.

18. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác Transit phán trúng rồi. Em nó vừa xuất viện xong. Nổ mất 2 tụ nguồn và 1 IC nên khét lẹt. Duyên do là "Sấm rền trên phím piano" của chị Martha cộng với biến thế điện 220v về 100v bị trục trặc :) em vừa phải thay cả biến thế rồi. Giờ lại hát líu lo. Cảm ơn bác.
    Thân.

19. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Giá này thì mua rồi bán lại sang bên Nhật cũng có khi lãi đấy :D

20. Schumacher

Thanks các bác !

Tuy nhiên, em thấy là các cơ than có platter bằng đồng hay bằng Gun Metal thì giá ngất ngưởng. Nhiều cơ có platter bằng acrylic cũng có giá trên chục ngàn Obama chứ đâu có rẻ ạ.

Nghe lời khuyên các bác em đã loại cái Origin live ra khỏi danh sách vì hãng không có option nâng cấp platter. :D
    Nhưng lại "Dính" vào vụ khác nặng đòn hơn rồi.

Acoustic Solid Machine

Nhìn trực tiếp bên ngoài thì quá đẹp rồi, phù hợp với tư vấn của các bác, ngoại trừ cái giá :(

Con này thì có vẻ "Hợp lý" hơn một chút:

Acoustic Solid Machine small:

Chưa mua cái gì mà đô ping đã tăng vọt rồi, kiểu này chắc em "Tẩu" mất.
    Có lẽ giải pháp tạm thời là chưa mua cái gì cả, để lúc nào "Tĩnh tâm" lại chút đã ! :mrgreen:

21. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Hôm qua tranh thủ chủ nhật dọn kho, em tìm thấy 1 bộ turntable Radiotechnica Aria 102, nhìn vẫn ổn, chỉ có điều không chạy nữa, kim chết 1 vế, gỉ 1 số chỗ :(
    Bác nào có con này cũng nằm xó để lại cho em vác về để nghịch nhé. Thanks :mrgreen:

Attached Files:

22. totorauxom

totorauxom Advanced Member

bác thử hỏi cụ Lộc bên shop gia định cụ ấy cứu cho.
    nhìn mấy cái mâm khủng khiếp quá, ước gì...
    Mà thôi nhà em chật lắm, chơi 1 cối bèo bèo là thấy được được rồi :)

23. Vincin

Vincin Advanced Member

Ui trời, em vừa mới nhận được cái mâm Audio Note, cái acrylic platter của nó chắc nặng khoảng....1kg. Ngoài ra, 3 point suspension, belt drive với 2 motors (very high torgue). Set-up cực dễ. Nhìn rất cheap.

Mấy hôm nay em đang nghe cái mâm này với matching AN arm + kim MM, có vẻ đang là reference của em. Hiện tại em đang gãi đầu làm sao mấy cái source MC nghe hay bằng cái bộ AN dỏm này (serious!).

Khi mà nói đến system matching......

Attached Files:

24. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Các bác ơi, cho em hỏi xxx tý:
    Trên ebay có chú rao biến áp micro shure dùng thay cho MC step-up trans. Có bác nào kiểm chứng chưa ạ? Thanks :p

Shure Transformers, Pair, mic preamp, moving coil MC step up transformer SUT
    These high quality Shure microphone input transformers are tested and working fine, removed from a Shure mixer. These have a primary impedance of 300 ohms and a secondary impedance of 40K ohms, with flat response; +/-1db from 15hz to 18Khz, and 20db of gain, making them a great choice for your tube mic pre project, moving coil phono cartridge, or wire them in reverse for direct box applications; We have sold many pairs of these, to everyone's satisfaction; here are some quotes from our buyers:

"I just wanted to say thanks again for the transformers. I just built a SUT for my Denon 103 MC cartridge and I have to tell you that these are perfect matches for it. Super quiet, dynamic, with tremendous inner and outer details. Thanks again."

"I have found a much better container for the Shure trannys and have been A-B testing against a $2,800 Ypsilon SUT and it is holding it's own nicely."

"EXC! DEAL OF THE CENTURY, easy build/super detail/A+ ambiance for Denon DL103r "

"Works great! I used a small project box and a handful of spare connectors to hook things up. A quick listen is enough to convince me that the transformers are well suited to the DL103. Overall output is a little higher than my DL110 (HOMC). I'm very satisfied!"

Attached Files:

25. Vincin

Vincin Advanced Member

Ù hum của dàn phono bao nhiêu là chấp nhận được?

Mấy tuần nay em lăn tăn vụ hum. Dàn của em chỉ còn bị hum nhẹ chỉ nghe thấy lúc bật volume quá 12 h và đứng gần loa, nhưng khổ nổi cái bịnh lăn tăn :mrgreen:

Trên dàn phono của các bác, hum bi nhiêu thì xem như là chấp nhận được ạ? ví dụ: phải im phắc ngay cả khi bật volume tối đa và ghé sát tai vào loa, hay ngồi tại vị trí nghe nhạc với volume bình thường mà không nghe hum là ok?

Tks.

Share This Page

Loading...