Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Cám ơn bác Mèo nhiều lắm ạ !

2. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cái cần Ortofon đâu nhỉ? :mrgreen: Cần này là Rega 300 do AS đặt riêng cho mình.

3. Schumacher

Em mới gá tạm vào mà bác. Các phụ kiện khác chưa có nên chưa gắn cây cần Ortofon lên ạ:

Cứ từ từ mới Sướng bác ạ ! :D

Attached Files:

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Cây cần đẹp quá bác nhỉ ko biết nó tương đương với dòng static nào ortofon TA hay AS? sao bác ko mần luôn cây 12" của ortofon...cho nó dễ setup mà về sau khỏi nâng câp luôn :mrgreen:

5. Schumacher

Nó chính là cây Ortofon AS-212S được sản xuất riêng cho Acoustic solid nên thông số hơi khác một chút xíu. Em cũng tính làm cây 12 inch, nhưng đồ AS thì đắt quá mà lại thích một cái cần có logo AS. Nói chung vẫn chết vì cái phần NHÌN bác ạ.

:D

6. ducanhle

ducanhle Advanced Member

chẹp...em là bác thì em chọn cây AS309 cho lành, còn về phần nhìn thì còn nhiều cây cần đẹp lắm bác ạ :mrgreen:

7. Schumacher

Em cũng muốn được như bác lắm ạ. Nhưng mà khó quá ! :(

8. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Vâng, cố gắng lên bác :lol:

9. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Chúc mừng bác! Mâm-cần đều ngon, kim +phono box ngon nữa là "cả đàn dều ngon" :D :D

10. Schumacher

Cám ơn bác ChauAudio !

Kim + Phono lại là một quãng đường dài nữa ạ.
    Đúng là với cái môn cối xay này thì kiếm được một cái cối xay thì mọi chuyện mới chỉ là bắt đầu. Và nó chỉ kết thúc khi ta gả nó đi :D

Em đã đặt một chiếc Phonomena II rồi ạ:

Thông số đây ạ:
    Phonomena II Phono Preamplifier
    Gain Dip Switches: 40 thru 60dB in 13 steps
    Input Loading Dip Switches: 30 to 100k Ohms in 17 steps

Cái này hay dở thế nào thì em chưa biết, nhưng trước mắt nó phù hợp với nhu cầu "Thử nghiệm" của em vì nó thay đổi được Gain và trở kháng để phù hợp với kim ạ.

11. AudioTransit

AudioTransit Advanced Member

Cái này gạt đúng trở kháng là hay đấy không gắt đâu

12. AudioTransit

AudioTransit Advanced Member

Quá đẹp!
    Mới chơi thì bao giờ cũng bị thiên phần nhìn :D Nhất là nội thất nhà bác lại đẹp nữa.
    Nhưng bắn phát đầu tiên mà thế thì đến Em cũng nhỏ rãi...

13. chauaudio

Kiếm được cái có Input loading...không được từ 3 Ohm thì từ 10 Ohm thì sẽ hợp hơn rất nhiều khi sử dụng MC.

14. Schumacher

Bác Châu có thể đề cử giúp em vài phonobox được không ạ?

Thanks bác !

Tiên thể bác nào ở HN + Có lòng hảo tâm :D + Có LP test kiểu như thế này cho em mượn được không ạ?

Em thanks trước !

Attached Files:

15. chauaudio

Shop Gia định đang có một vài phono box với thông số như vậy. còn hay- hay không thì em cũng chưa được thử :D

16. Schumacher

Em nghĩ là việc thay đổi trở kháng để phù hợp với kim là không khó. Cái này sau có thể tự DIY bằng cách thay đổi điện trở được ạ.

Thanks bác !

17. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác Schumi mùa này chạy F1 cũng tốt hơn mùa trước mà chơi đồ thì gấu quá :D
    Mấy cái đĩa test như bác hỏi chắc may ra mấy cụ LP shop như cụ Audio Transit, Longauto, Duy King...may ra có thể tàng trữ, còn anh em chơi em chưa thấy ai khoe bao giờ, em cũng mới chỉ được nhìn trên ebay. Bác thử pm cho mấy cụ đó nhé.

À, còn về cái phono có thể thay đổi trở kháng đầu vào, em nghe "Tây đồn" là có con Clearaudio Nano có thể thay đổi trở kháng đầu vào từ 5 Ohm đến 47k Ohm, hình như có shop Sơn Hà đang bán thì phải. Em cũng chưa được nhìn hay nghe âm thật. Bác nghiên cứu xem.
    Có tí review của "khoai Ta" ở đây http://www.amthanhvang.com/vi-vn/zone/2 ... o-cao.aspx

18. Schumacher

Em đang dùng một cái Clear Audio Basic Symetry để tét thử. Em thấy chất lượng như vậy là ổn, nhưng mỗi tội là không chỉnh được gain và trở kháng. Cái Nano thì có vẻ như không được oánh giá cao lắm, nhưng với tầm giá đó thì không đòi hỏi được gì nhiều. Em cứ làm đại một cái phono "Flexible" về nghe đã. Lúc nào fix được "gout" thì mới tính chuyện fix phono & Catridge ạ.

Thanks bác !

19. Schumacher

Tiếp tục xin chỉ giáo đây ạ:

Em lại toét mắt tiếp cái vụ mỗi protractor chỉ thích hợp cho một cần thôi đây ạ.

Chẳng hạn như cái cần của em thì thông số là:

1-Effective Length: 229 mm
    2-Overhang: 15 mm
    3-Offset angle: 22°
    4-Mounting distance: 214mm

Nếu sét theo Original Manufacture (để kim song song với head arm) thì nó sẽ có hai điểm null point tại: 59.063 mm và 112.507
    Như vậy nếu set đúng các thông số 1,2,3 rồi mang cái chỉnh null point của một trong 3 ông Stevenson, Baerwald, Löfgren B ra mà cân chỉnh thì chắc chắn sẽ botay.com

Theo tính toán thì nếu em muốn cân theo ông Löfgren B (70.285 mm & 116.604 mm) chẳng hạn mà vẫn giữ nguyên điểm pivot (214) thì em phải thay đổi overhang + Offset angle. Lúc này thông số cần của em nó phải là:

1-Effective Length: 232.36 mm
    2-Overhang: 18.36 mm
    3-Offset angle: 23.7 °
    4-Mounting distance: 214mm

Nghĩa là nếu headarm không đủ chỗ để tăng khoảng cách effective length thì cũng bó tay, vẫn phải sét theo nhà sản xuất. Vậy nếu như em không có protractor theo cần mà sét thông số 1,2,3 rồi sau đó mang cái protractor của ông Löfgren B ra set thì lại bó tay.

Em thấy cũng nhiều bác khuyên em theo hướng này, nhưng các bác vẫn giấu nghề chả nói hết lý do thành ra làm cho em phải toét mắt mà mày mò.

Không biết là em hiểu như trên có đúng không ạ ????

20. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác thủng được vụ này rồi đấy :mrgreen:, cái này chắc chả ai dấu nghề làm gì như để giải thích cho cụ tỉ cần có thiết bị và tính toán tại chỗ thì mới dễ hiểu được.
    Khi áp dụng chỉnh theo cách nào thì phải xài protractor của cách đó. Dùng protractor theo Stevenson, Baerwald, Löfgren tức là các thông số như overhand & effective len nó đã thay đổi rùi và đương nhiên null point cũng thay đổi theo.
    --> Trường hợp fix mouting distance thì cần có cái headshell thay đổi để tăng/giảm cho phù hợp với effective lenght mới.
    --> Trường hợp fix headshell thì phải tăng/giảm cái mounting distance thui.

Ví dụ bác nào có mua cái đĩa alignment của ông Yes, mà chỉnh theo cái null point đó ok rồi thì ok cần check thông số overhand mà nhà sx công bố nữa vì khả năng nó ko đúng nữa là bình thường. Hoặc xác định lại chính xác điểm null point của cái cần trên cái đĩa đó thay vì dùng 2 cái điểm default đó.
    Qua việc có rất nhiều cách tính toán alignment cho thấy thông số hãng đưa ra cũng chỉ là 1 cách căn chỉnh thôi, cái nào tiện thì dùng thôi và kết quả cũng chỉ là tương đối --> rất analog chứ ko phải chuẩn chỉ 0 & 1 như mấy anh đi-gi-tồ :mrgreen:

Ba hoa mấy cái này em cũng run lắm vì mỗi người chỉnh 1 kiểu dễ bị ném đã hội đồng lém :D

21. Schumacher

Cơ mà cái protractor của ông Yes Sơ này là theo ông nào bác có biết không ạ?

22. regular

regular Advanced Member

E thấy giống cái bên này! viewtopic.php?f=35&t=13268&start=125
    Mà theo ông nào cũng xài được bác! :mrgreen:
    Lấy cái mốc defaut đó làm chuẩn rồi tính các vạch còn lại (ra kích thước cần thiết) cho cây cần mới!

23. Vincin

Vincin Advanced Member

b/c là đội hình nhà em có ít thay đổi:

ra nghỉ:

denon 103 - chịu, sau mấy tháng em kô thể làm cho cây kim này hót hay như mọi người bàn nhau trên mạng. Cây kim này nghe hay vừa phải, như cái giá của nó. Bác nào cho nó hót được hay thì cho em qua nhà học hỏi với.

SPU classic GM - em mua thử cái này xem tiếng SPU thế nào, nó cho em cảm giác nghe mấy cái ampli đèn cổ, quá vintage, nhạc nào cũng có một màu sô cô la.

vào sân:

Phase Tech P1 - Soundsmith retipped, nạn nhân của bác Andersen. Gắn trên cây SME 3012R cây kim này super dynamic.

Shelter 901 Mkii - mới nghe khoảng 5h trên cây SME 3012R, quá hay, rất lãng mạn và đầy màu sắc! chắc chắn ở lại.

Lyra Helikon - đang đến, có người bạn recommend cây kim này cho cần Fr64s, thay vì FR-7 (em hơi ngại mua kim cũ).

Step-up: sẽ thêm Technics 305mc, Silk Thailand MC x10 & x20, MA Cotter.

Thật là lọ mọ nhưng rất vui và "ngộ" được kha khá. Tks các bác.

24. Schumacher

Báo cáo các bác là cái mâm của em đã cất tiếng hát ạ.
    Mới dùng cây kim Benz MC20E2 và cân chỉnh sơ sơ, chắc là chưa chuẩn được ạ. Nhưng NÀNG đã cất lên tiếng hát đúng như mong đợi của em. Và chắc chắn NÀNG sẽ còn hát hay hơn như thế nhiều nữa ạ.

Qua đây em xin gửi lời cảm ơn tới tất cả các bác đã có những lời khuyên rất hữu ích đối với em.

THANKS !

Attached Files:

File size:
      180,7 KB
      Views:
      417
  25. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Mâm của Bác đẹp quá, các cụ nói: "người xinh cái xỉnh xình xình xình cũng xinh" :p Chắc chắn là em nó hót hay rồi. Chỉ có điều Bác sắm cho em nó cái bệ hơi xấu, không tương phản với em nó. Đá đó loang nổ nhìn hơi rối mắt, Bác làm miếng đá Kim sa chắc em nó nhìn nổi bật hơn nữa :)

Share This Page

Loading...