Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Chính xác đó bác :mrgreen: Em đấu xong em này em thấy nó show 1 em RX lên khởi điểm cũng là 248k rồi bác có thích em nó ko kìa, còn 9h, nặng 42kg :( xách ko nổi
    http://page3.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/c316607009
    :mrgreen:

2. ducanhle

ducanhle Advanced Member

RX1500 hàng hịn thì vẫn thua hàng độ xa lắc.............................................về cân nặng :mrgreen:
    viewtopic.php?f=51&t=58866

3. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Thua thẳng đi chứ ạ hi hi.
    Các bác giúp em về vụ kim hợp với cần Micro MA 505 III được không ạ? Em quyết tâm lần này cho em nó hót hết khả năng, muốn được vậy thì phải nhờ các bác :) tks các bác nhiều nhiều

4. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em lại phải thỉnh giáo kinh nghiệm thực tế các bác đây ạ:

VTA/SRA = Botay.com :(

VTA/SRA: Hai cái này thì tuy hai mà là một (vì chỉnh một cái nó tác động lên cả hai), tuy nhiên về bản chất thì khác nhau hoàn toàn, nhưng em không muốn đề cập đến vấn đề đó ạ.

Đại đa số các bài viết về VTA/SRA đều cho đây là một yếu tố cực kỳ quan trọng, ảnh hưởng lớn đến chất lượng âm thanh. Tuy nhiên, có một số ít bài lại cho rằng đây là một yếu tố mang tính "Hình thức" và không cần quan tâm nhiều đến nó. Chỉ cần cân chỉnh cần/kim nằm trong một khoảng cho phép nào đó là được.

Lý do mang tính "Kỹ thuật" là:

- Góc cắt của các đường rãnh đĩa: nằm trong khoảng 0º ~ 20º. Nó phụ thuộc vào công nghệ khắc đĩa. đầu khắc đĩa, chiều sâu cắt, độ đàn hồi của lò xo mà có các góc cắt khác nhau. Ngay trong một chiếc đĩa thì chênh lệch về góc cắt cũng đã khác nhau tới 7º.

- VTA/SRA của kim: tùy thuộc vào nhà sản xuất, nhưng nó nằm trong khoảng 10º~36º. Thay đổi 0,5g lực đè kim cũng làm VTA/SRA thay đổi khoảng 1º. Hoặc nếu nhiệt độ hoặc độ ẩm thay đổi cũng làm cho VTA/SRA thay đổi khoảng 1~2º do sự thay đổi độ đàn hồi của miếng cao su đệm cantiliver.

Như vậy thì VTA/SRA của kim thường lớn hơn góc cắt của đĩa khoảng 10º. Trong khi đó, nếu chỉnh VTA/SRA bằng cách thay đổi độ cao của tonearm thì đối với cần 9 inch nếu thay đổi độ cao 1 inch (12mm) thì sẽ làm thay đổi VTA/SRA của cartridge 1º. Như vậy muốn cân chỉnh để VTA/SRA của kim trùng với góc cắt của rãnh đĩa sẽ là Botay.com.

Theo lời khuyên của Ông Roy Gandy (Owner/Designer của REGA) thì vì VTA/SRA của kim luôn lớn hơn góc cắt của rãnh đĩa nên cách cân chỉnh tốt nhất là setup tonearm ở mức thấp nhất có thể làm sao cho phần thân kim không bị chạm vào mặt đĩa là được.

Tuy nhiên, em đọc một bài khác thì hướng dẫn cách cân chỉnhVTA/SRA như thế này:
    Đại khái là để tonearm ở mức cao nhất, khi bắt đâu thấy mất Bass thì hạ xuống một chút. Tuy nhiên, tonearm của em thì Bass chưa "mất" mà kìm đã bị treo lơ lửng rồi (do cái arm-lift).

Em xin thỉnh giáo các bác KINH NGHIỆM THỰC TẾ về vấn đề VTA/SRA như thế nào ạ !

THANKS !

5. emhongcongdh

emhongcongdh Approved Member

free ship nội địa. hihi

6. Schumacher

Em mới setup cái mâm của em tạm thời như thế này ạ, xin các bác chỉ giáo:

- Damping: Kệ gỗ => 4 chân silicon => đá dày 2cm => chân silicon => đá dày 2cm
    Chưa ổn lắm, nhưng tạm thời như vậy là được vì em không còn chỗ mà kê thêm kệ riêng cho TT. Gõ vào mấy phiến đá thì thấy âm thanh phát ra loa, nhưng gõ vào kệ gỗ thì không thấy âm thanh. Như vậy là tạm ổn.

- Cân bằng: => Dùng livo "giọt nước" của Clear Audio, đế kim loại => Tạm ổn.
    (Riêng cái này em thấy hàng của anh Ba không dùng được, sai số khá lớn)

- Tốc độ: Dùng đĩa chỉnh tốc độ theo máy & Đĩa chỉnh tốc độ của Amari => Tạm ổn.

- Mounting Distance: Set theo thông số của cần : 214 mm.

- Overhang: Thông số của cần là 15mm, nhưng vì cái đĩa của Amari có hai điểm null-point là 66.04 và 120.9 (Baerwald) nên em lại phải thay đổi lại Overhang của em là 18mm (17,89mm). Theo bảng tính thì hai điểm null point của em nó phải là 65.998 & 120.891, nghĩa là gần nhau chứ không trùng nhau. Nhưng mà bằng mắt thường thì làm sao mà phân biệt được khoảng cách nhỏ xíu như vậy ạ. Thôi thì thuận mắt thì thuận tai :D

- Offset Angle: Thông số của cần là 22º, nhưng cùng lý do trên nên cân chỉnh theo 2 điểm null-point nên nó phải hơi xiên xiên đi một chút so với head-shell (23,76º)

- Azimuth: Dùng giọt nước cân tạm, thấy hai kênh "có vẻ" cân bằng => Tạm ổn. Lúc nào rảnh rỗi em thử dùng đồng hồ đo kiểu "Nhà quê" xem sao.
    Em thấy Clear Audio có cái Azimuth Optimizer (dùng cùng với đĩa lp test), giá cũng không cao lắm, khoảng 100$ gì đó. Bác nào dùng hàng xịn đến tiền chục k$ thì em nghĩ cũng nên có một cái.

- VTA/SRA: Cái này thì càng ngâm cứu càng thấy mờ mịt. Ai cũng nói là VTA/SRA rất quan trọng, nhưng setup nó như thế nào thì lại quá là "mơ hồ". Một số người theo "trường phái kỹ thuật" thì đều chứng minh là không thể setup VTA/SRA cho kim và rãnh trùng nhau được. Thôi thì cái này em tạm thời setup theo kiểu "Trung tính" là cần/headshell song song với platter. Em nghĩ các hãng sản xuất kim cũng sẽ optimize cái cartridge của họ theo cách này.
    Riêng cái này thì em chả biết thế nào. Thôi thì SET and FORGET vậy ! :(

Xin các bác chỉ giáo ạ !

7. khovitai

khovitai Advanced Member

- Cân bằng: => Dùng livo "giọt nước" của Clear Audio, đế kim loại => Tạm ổn.
    (Riêng cái này em thấy hàng của anh Ba không dùng được, sai số khá lớn)

Em cũng đang đau đầu về vụ cân bằng cho mâm này đây. Em mua thử 3 cái thước livo của 3 cửa hàng về thì không cái nào giống nhau nên không biết cái nào chuẩn mà dùng. Các bác biết loại nào chính xác và giá hợp lý hoặc có cách nào khác ngon bổ rẻ thì chỉ giùm chứ mua đồ hiệu như Clear Audio thì tốn đạn quá.

8. regular

regular Advanced Member

Các bác chơi toàn phụ kiện "for audio" nên em khg dám bàn về các món trên. Chỉ có mấy ý:
    Muốn đo mặt phẳng chính xác và "dễ cân chỉnh" thì yêu cầu đế của thước phải lớn hoặc có chiều dài.
    Trước em có nhờ anh bạn chuyên bán dụng cụ đồ nghề mua dùm cái thước này. sau khi xem qua nhu cầu ổng phán muốn dễ chỉnh thì mua cái ...to bằng bàn tay. khg thì mua cái loại dài mà dùng. khựa thì khoảng 30K. Stanley thì 120k
    Vì vậy, các bác nào mua cái tích hợp trong cục chặn thì có nguy cơ dễ chỉnh hơn. Chỉ tiếc rằng không chỉnh Azimuth được.
    Em hay rị mọ, thì lúc kẹt lấy cái có sẵn khoảng 2 tấc. Xô ngửa nó ra đo được cả 2 mặt. Cái phần nghiêng 45 độ tháo nó ra đặt lên head shell.
    :lol:
    Ông Project thì cũng phải dùng đến dạng ống để làm machine level khi bán rời. Dạng đĩa chỉ tích hợp trên máy! :mrgreen:

Attached Files:

9. khovitai

khovitai Advanced Member

Em đã dùng mấy cái loại 30k rồi thấy không chuẩn bác regular ạ, chỉ có cái thước stanley 120k là chưa thấy để mua dùng thử thôi. Bác biết ở Hà Nội chỗ nào bán thước này không chỉ giúp em với :?:

10. ar3a

ar3a Advanced Member

Các bác ra cửa hàng bán phụ kiện máy ảnh kiếm lấy 02 cái bubble level (nivo) dùng cho máy ảnh - thường dược gắn lên vị trí đèn flash để định vị máy ảnh.

Khi cân chỉnh mâm thì các bác đặt level ở tâm của hai cạnh vuông góc nhau của mâm để cân chỉnh chân.

11. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Ngoài ra về tổng thể bác là pro về setup kim cần trên forum rồi :mrgreen:

12. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác có biết hàng nào bán ko? em ra chỗ Vọng đức hỏi nhưng nó ứ biết là cái chi chi :mrgreen:

13. Andersen

Andersen Advanced Member

Chơi cái này nè :lol:

Attached Files:

14. regular

regular Advanced Member

Ngon! :lol: SG mua ở đâu đấy?
    @ducanhle:
    Thêm cái ảnh cho nó trực quan! In ra đưa họ xem! :mrgreen:
    Tks các Bác!

Attached Files:

15. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Hàng của bác Đào Hồ chơi không được đâu :mrgreen:
    Nhà em có 2 cái Stanley to nhỏ dài ngắn khác nhau, máu thì cứ qua em đưa về hehehe có lấy canh cửa sổ cũng ok tất :mrgreen:

16. regular

regular Advanced Member

mấy cái lớn cỡ 2 tấc thì nhiều bác. nhỏ gọn như mấy cái các cụ trên này đang bàn kìa!

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Cái này thì khó gì, chiều em ra làm 1 mớ hị hị :mrgreen: :mrgreen:

18. Schumacher

Em thì thích lọ mọ tìm hiểu, nói phét vậy thôi chứ kinh nghiệm thực tế lại là "NULL POINT" :D

Em nói thêm về cái phần "xiên xiên" một chút ạ.
    Về mặt "Lý thuyết" thì từ một điểm cố định (Pivot Point) chỉ có thể có duy nhất một tiếp tuyến với tập hợp các đường tròn đồng tâm (Spindle). Tuy nhiên, do cái cần cấu tạo hơi đặc biệt ở chỗ nó có góc Offset Angle, do đó Cartridge có thể có tối đa 2 điểm tiếp tuyến với các đường tròn đồng tâm - 2 điểm null point.

Nếu em gắn kim song song với headshell thì offset angle của em là 22º. Nhưng để có 2 điểm null point theo cái ông Baerwald thì góc offset angle phải là 23,76º nên kim nó không song song với headshell mà nó phải hơi xiên xiên đi một chút.

Tản mạn thêm về vấn đề này thì em thấy là có 5 cách cân chỉnh null-point;

1) Theo các thông số nhà sản xuất: Cái này chỉ cần chỉnh đúng Mounting Distance, effective length/overhang và chỉnh kim song song với headshell là được. Vì theo lý thuyết thì khi đã chỉnh như vậy rồi là "Đương nhiên" nó sẽ có hai điểm null point theo tính toán của nhà sản xuất. Vấn đề là đôi khi mắt thường khó nhìn được nên họ cung cấp sẵn một cái protractor kèm theo mà đôi khi cái protractor này chỉ có 1 điểm null point, cân chỉnh đúng điểm này là đương nhiên điểm còn lại sẽ đúng.

1) 3) 4) Theo một trong 3 ông sau:

For Baerwald null points are 66.0 and 120.9 mm
    For Loefgren null points are 70.3 and 116.6 mm
    For Stevenson null points are 60.325 and 117.42 mm

Mấy cách này thì lấy một điểm pivot cố định, tính toán lại overhang rồi cân chỉnh theo hai điểm null point.

5) Custom Aligment: Ing Lịch cho nó máu thôi chứ cách này thì đơn giản là cứ lắp đại cái cần và kim lên, sau đó thử xem cái kim nó có thể có hai điểm null point nằm trong phạm vi của đĩa hay không. Vì theo tính toán thì cho dù không theo 4 cách trên mà vẫn tìm được 2 điểm null point thì tổng cái Lateral Error nó cũng không lớn hơn 4 cách ở trên nhiều lắm.
    Cách thứ 5 này thì cực kỳ đơn giản là các bác có thể lấy hai cái thước ra là xong. Một cái thước thẳng, khoét một lỗ để cho vào spindle, một cái thước đo góc để xem có tìm được 2 điểm tiếp tuyến cho Cartridge hay không.

Mà tiện đây thì em xin bổ sung thêm một chút là về từ ngữ thì Protractor bằng tiếng Ing Lịch thì chính là cái "Thước đo độ hay đo góc" nếu nói theo tiếng Việt. có điều nó oánh dấu sẵn mấy điểm null point nên nếu không tìm hiểu kỹ thì thấy nó có vẻ "Huyền bí" mà thôi ạ.

Attached Files:

19. ar3a

ar3a Advanced Member

Nếu các bác đã có Stanley loại thước dài thì có thể tìm cách gỡ mấy cái bubble levels đó ra, dùng trực tiếp.

Để chiều về em chụp ảnh các bác rõ thêm

20. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác cứ vẽ ra giấy trực quan thì sẽ rõ, khi eff.length thay đổi (+/-) do 1 số yêu tố tác động, điều chỉnh vị trí headshell, hay thay đổi spindle to pivot, lúc đó góc offset angle nó đã automatic thay đổi rồi.

Nếu bác đã từng dùng cần của SME thì sẽ dễ hình dung hơn, máng zin của SME thường fix ko chỉnh được overhang, nhưng cái base của nó lại chỉnh được --> tùy theo kim và máng, sẽ phải chỉnh độ dài spindle to pivot sẽ tăng/giảm --> eff.length tăng/giảm --> Offset angle theo lý thuyết cũng thay đổi, cho phù hợp với nhu cầu. Nhưng luôn VÔNG GÓC với điểm null point.

Tuy nhiên, đây là mớ lý thuyết chả mấy khi em áp dụng, vì có khi mình hiểu lõm bõm cũng chả đúng đc phần nào, chưa kể ngày nào cũng lắp kim ra lắp kim vào mà setup đi setup lại thì còn thời gian đâu mà nghe nhac nữa ...:lol:

21. ar3a

ar3a Advanced Member

Gửi các bác mấy ảnh minh họa loại bubble level nên có để set up. Hình thứ 2 là vị trí nên đặt để cân chỉnh; sau khi chỉnh ok các bác đặt level sang 2 cạnh còn lại và chỉnh tiếp. Nếu có 4 cái level 1 lúc thì càng tiện.

Attached Files:

22. khovitai

khovitai Advanced Member

Thưa các bác em đọc hết mấy chục trang rồi mà vẫn chưa nắm rõ được cách chỉnh 2 điểm null point thế nào cho đúng, vậy các bác bớt chút thời gian hướng dẫn giúp những người mới chơi như em cụ thể bằng hình ảnh được thì tốt. Cảm ơn sự chia sẻ quý báu của các bác :!:

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Khó hiểu wá :D
    Dễ hơn ăn chè mờ cứ làm nó rối như canh hẹ 8)

24. Schumacher

Cái này thì em lại "Tranh luận" với bác được ạ.

Thay đổi overhang bằng cách dịch chuyển tuyến tính trên headshell thì không thay đổi góc offset angle. Nên muốn thay đổi offset angle thì phải thay đổi góc giữa cartridge và headshell.

Còn những cần không dịch được cartridge trên headshell như SME thì có Effective length và Offset Angle cố định. Do đó, muốn cân chỉnh vào 2 điểm null point tính sẵn theo một trong 3 ông thì phải thay đổi Mounting Distance. Nhiều bác vẫn làm theo cách là dịch chuyển Pivot Point bằng cách dịch cần trên armbase đến khi cân được hai điểm null point thì thôi ạ. Tuy nhiên, nếu không thay đổi được offset angle thì khó mà cân chỉnh theo 3 ông được, nên với những cần "Bán cố định" như vậy thì chắc chỉ có cách cân theo thông số nhà sản xuất thôi ạ. (Trừ khi thay headshell :D )

25. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Đau đầu quá nhẩy, các bác cho em hỏi là nếu ko biết Ing lích thì liệu có chơi được Turntable ko ạ ? :roll:

Share This Page

Loading...