Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác cho em hỏi: turntable của hãng AR có đáng chơi không? Trong số các turntable của AR thì model nào đáng nghe...Số là cửa hàng ampli cũ nơi tp em có một số turntable AR nhưng em không rõ về chất của hãng này...Em xin cám ơn trước... :wink:

2. ar3a

ar3a Advanced Member

Câu thứ nhất của bác em để các cao thủ khác trả lời. Câu thứ 2 thì nếu là em, em sẽ chọn các dòng đời 80 như ES-1, AR the Turntable, AR Legend. Các đời này thực ra giống nhau gần như hoàn toàn, có lơi điểm là thay được cần; mod thoải mái. Nên tránh các đời từ những năm 60 như XA, XB vì có 3 nhược điểm: tonearm kém mà khó thay; lò xo yếu; nhiều bệnh về motor.

Chất âm thì em cũng không dám bàn vì chưa được nghe nhiều dòng khác nhau; cá nhân em chơi mâm AR thì thấy set up dễ, và ở mức ngân sách vừa phải vẫn có thể dựng một hệ thống nghe khá. Bác vào vinylengine và vinylnirvana có rất nhiều thông tin đã bàn về chủ đề này.

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm...trong số các pre hoặc ampli ghép với AR turntable bác biết thì ampli nào có phần phono ghép với AR turntable hợp và cho chất âm hay... :wink:

4. ar3a

ar3a Advanced Member

Em đang dùng McIntosh C33 bác ạ (cho kim MM); kim MC em dùng thêm headamp cũng của Mc, MCP-1.

5. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Bác thinhgia mến
    -Dạ kim MC mà có Dyna compliance 20-30 x10-6 nếu là kim mới thì quá đắt , còn kim cổ thì tìm hổng ra . Bác có thể recommend cho Em 1 vài cây mà Bác biết và dễ kiếm với ạ
    Cám ơn Bác

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nói chung khi chơi low mass tonearm sẽ hơi hạn chế về việc tìm cartridge trong trường hợp tương tự
    Tất nhiên nó không quá khó nhưng sẽ hơi mất công đẻ tìm đồ hơn,
    Bác có thể lưu ý tới mấy cái sao Fidelity research FR-202 / Ortofon MC-2000 / SL-15 /Hoặc Dynavector Karat Ruby.
    Tuy nhiên việc kiếm cái nào bác lại nên kiểm soát lại về Stepup / Phono cũng nhưng những thiết bị liên quan cho hài hòa là việc nên suy sét cân nhắc cho phù hợp.
    Tuy nhiên dễ nhất thì bác nên kiếm cái Ortofon SL-15 giá vừa phải không khó kiếm,nhưng kiếm được cái có cái lưỡi chìa ra thì sẽ tốt hơn

7. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Bác không ngủ à :D .
    Mấy hôm nay, em cày cái kim SL-15E mkII nghe vào quá (trong tầm $) bác ạ.

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có ngủ khi nào đâu mờ cứ chờ bác Call mà không thấy ,bận quá nên em cũng lười câu cho bác :mrgreen:
    cartridge này giá và tiền rất là ok đúng hôn bác :lol:

9. godinhn

godinhn Advanced Member

Có bác nào đang online giup em với ạh! làm sao phân biệt được LP nào là loại 33 hay 45 vòng? em thấy có đĩa ghi 33 1/3 rpm là loại 33 vòng phải không ạh? em cám ơn nhiều!

10. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Đúng rồi bác ạ . :D

11. godinhn

godinhn Advanced Member

em tưởng 33 1/3 gần bằng 45 chứ ạh. có người nói với em đĩa 33 vòng có đường kính lỗ đĩa rất lớn, ngoài ra bi giờ không sx nữa, trên thị trường toàn điã 45 vòng thôi.

12. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Ngược lại Bác ơi :p 45 vòng xưa kia đĩa nhỏ, lỗ to, bây giờ gần như không sản xuất nữa, còn loại đĩa to, lỗ nhỏ bây giờ vẫn sản xuất song song cả hai 33 và 45 vòng phủt Bác ạ.

13. mc240

mc240 Advanced Member

Attached Files:

14. godinhn

godinhn Advanced Member

en xin loi truoc, em dang o ngoai duong online bang dt Tau nen khong danh dau tieng viet duoc!
    Vay co cach nao phan biet duoc dia 33 hay 45 vong khg ah? hay phai nghe moi biet! e co 1 dia sado wantanabe khong co ghi toc do tren dia nen cu thac mac hoai!

15. socnau

socnau Advanced Member

Thông thường không ghi gì thì là đĩa 33 Bác ạ.

16. cuadong

cuadong Advanced Member

Em mới tậu được cái máy đĩa than PIONEER PL-50LII. Vì là newbie, nên không biết chỉnh chọt gì, em xin được nhờ các bác hướng dẫn.
    Đầu tiên là cho em hỏi quả tạ này, khi em vặn cho nó quay đủ 1 vòng, từ 0,02,04...08,0 thì lực đè đầu cần tăng (hay giảm, trong trường hợp vặn ngược lại) bao nhiêu gam ạ ? Em chưa có tiền mua cân ạ :)

Attached Files:

17. socnau

socnau Advanced Member

Quay đủ 1 vòng thì sẽ là 1 gam, vặn về phía đầu cần thì là tăng trọng lượng cho lực tì đầu kim và ngược lại ạ.

18. cuadong

cuadong Advanced Member

Cái núm này em vặn thử thì thấy: nếu chỉnh vào số 0, thì cần đứng nguyên; nếu để số 1 hoặc 2,3 thì cần tự chạy sang bên phải ạ (lúc em chỉnh cái núm này thì cái cần em chỉnh cho nó thăng bằng để nó được tự do quay trái phải)

Attached Files:

File size:
      54,2 KB
      Views:
      150
  19. cuadong

cuadong Advanced Member

Vậy hả bác. Như vậy kim của em 1,6 gam là em vặn vào 1,6 vòng.
    May quá, em không phải mua cân nữa, cám ơn bác socnau ạ

20. socnau

socnau Advanced Member

Cái nút đấy là để chỉnh Anti Skating (chống trượt). Khi lấy thăng bằng để chỉnh lực tì đầu kim thì Bác nên quay nó về không, khi xong thì nên chỉnh nó tương đương với lực tì đầu kim của Bác, ví dụ như để lực tì kim là 2g thì để cái anti skating đó ở mức là 2.

21. cuadong

cuadong Advanced Member

Chết chửa, thế mà em cứ nghĩ cái núm này để chỉnh cái trục giữ cần cho thẳng đứng cơ. lại cảm ơn bác. Còn cái núm này em không thể hiểu được nó chỉnh gì, bác giúp em nốt cho khỏi lạc đàn ạ :D

Attached Files:

22. socnau

socnau Advanced Member

Cái đấy để chỉnh mức ép dầu trong cần ạ, em thấy chỉnh nút đó âm thanh không thay đổi nhiều. Bác thử rút cái núm đó xem dầu silicon trong cần còn không nhé (rút thẳng lên là được).

23. cuadong

cuadong Advanced Member

Vơng, em sẽ rút cái nút đó ra để kiểm tra dầu silicon. Cảm ơn bác thật nhiều ạ

24. pheulong

pheulong Advanced Member

may rủi thì em chưa chắc,nếu thực sự chưa có kinh nghiệm chơi thì bác mua cái cân cho em nhờ,để cân được bo thì cần phải có thời gian trải nghiệm thực tế bác ạ.vì cái cân này sai số khá đấy,mà bác mua được bò rồi thì tiếc cái thừng làm gì :lol:

25. cuadong

cuadong Advanced Member

Bác ạ, cái cân 600 nghìn, chỉ dùng 1 lần rồi bỏ, em thấy phí quá, mà em tính chỉ đầu tư cho đĩa than nhiêu đó thôi: Mâm PIONEER PL-50LII + kim Ortofon 2M Blue + khoảng 1, 2 chục đĩa và stop

Share This Page

Loading...