Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Học được cái nghề chém gió này cũng công phu đấy :lol:
    Trước khi muốn chém cũng phải xem là Trai làng,hay Trai phố ?
    nhỡ đâu chém đúng Ông đi buôn đường dài thì sao :lol:
    Chả hiểu giề

2. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác í nói volume max ở mức 10 là nhà kụ lại có cơ ... sozi :lol:

3. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Khổ quá, hết đại ca lại đến mấy bác chém e thế này có chết k :lol:
    E đang online bằng ip nên đọc có rõ đâu, đọc nhầm thấy vô lý quá góp ý mà.
    Đầu têu là cái ông thinhgia em của Phạm văn Mách đấy nhá :evil:

4. ADN

ADN Advanced Member

Có cần "Trợ giúp của người thân" ko anh ? :lol:

5. sonbeo

sonbeo Advanced Member

Thôi chọn phuơng án "kệ ý kiến khán giả" em à :lol:

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chết chửa , đi đánh án kiểu này ... chít thảo dân roài :lol:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Sao lại trách móc E nhỉ?
    Bác chém mấy nhát mà,có thấy bác ấy chém lại nhát nào đâu :lol:
    Có khi bác chém nhầm đối tượng roài :mrgreen:

8. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Chào tất cả các bác trên topic ! Rất vui khi được các bác tham gia góp ý cho em về vấn đề em đã nêu. Thực tế là thế này :
    - Em dùng âmpli DAM -A 9000 nội địa Nhật có 5 ngõ vào ( input) âm thanh là : DAM/LD ; CD V-CD ; VTR / AUX ;TAPE ; BGV/ BGM . ( không thấy ngõ nào ghi chữ phono).
    -Các thiết bị phát âm thanh gồm : đầu băng cối AKAI GX-630D ; đầu Karaoke DVD ; đầu Karaoke 6 số ; đầu băng cassette và đầu đĩa pioneer PL- 1200A.
    -Em cắm đầu đĩa than vào 1 trong 5 ngõ vào trên âmpli nhưng tiếng rất nhỏ so với các thiết bị khác. Muốn nghe to hơn thì phải vặn volume tới mức 7 hoặc 8 mới tạm ổn , nhưng vẫn nhỏ. Vậy em có phải mua thêm phono box không hay phải làm thế nào cho tiếng đầu đĩa than kêu to như các thiết bị phát âm thanh khác. Các bác giúp em với. À em không biết là kim là loại gì M.M hay A>M.Xin cảm ơn nhiều. Thanks !
    - Em muốn hỏi có phải

9. VPT

VPT New Member

Do amp của bác không có cổng phono nên bác phải mua 1 cái phono pre-amp trước khi vào amp.

10. daubap

daubap Advanced Member

==
    Bác phải kiếm một ampli nào có cổng phono hay mua phono box nữa thì mới nghe được.
    Kim đi chung với mâm như bác nói thi 99% là MM, nếu là kim MC thì bác phải kiếm ampli nào cho cổng phono mc hoặc sắm thêm 1 step up. Bác kiểm tra tên kim rồi post lên chắc anh em sẽ nhận ra là mm hay mc.

Con đường của bác còn xa quá. hix hix.

11. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Rất cảm ơn các bác đã tận tình chỉ giáo, đặc biệt là bác daubap . Con đường mà em đi , quả thật còn xa lắm nhưng em sẽ cố gắng vượt qua các bác ạ . Trước hết em đang tìm mua một em ampli- receiver vintage có thể là sansui 9090DB ; pioneer 1250 ;sansui G9000 hoặc tương tự nhưng chắc chắn phải có ngõ vào phono , sau đó em sẽ tính đến chuyện mua một cái kim ngon . Đúng là em còn gà lắm đến giờ mà vẫn không biết thế nào là kim MM , MC , phono box đừng nói gì đến nước rửa , chổi rửa , tasking , đầu tết v.v....Em sẽ cố học hỏi , mãi rồi cũng biết ( tất nhiên là phải trả tiền xxx rồi ) , nhất là khi có các bác bên cạnh cùng đông hành giúp đỡ. Một lần nữa em xin cảm ơn các bác. Thanks !

12. cuadong

cuadong Advanced Member

Cái nhà bác này chỉ được cái nói đúng :lol:
    Có cân kim rồi, cứ táy máy suốt, chỉnh đi chỉnh lại.
    Thấy hay, tiến thêm bước nữa, mò xuống bác jack shop, mua thêm chổi các bon, nước rửa kim. Thế là thành dân chơi PRO òi, hi hi
    Lại tiếp tục cân chỉnh, lau chùi...

13. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Mấy hôm nay em đang ngắm nghía em phono box ORIGIN LIVE PHONO STAGE ULTRA, nhà ta đã có ai dùng phono box này chưa cho em tí nhận xét về em nó được ko ạ, em thấy em này load 5 mức trở kháng 5,10,100,470 va 47k có chế độ gain cho MM low, MM high, MC low, MC mid, MC high em thấy nghe ngoài hàng thì cũng được, em nó được sx tại Anh thì phải, các bác ai dùng rồi cho em lời khuyên xem có nên lấy em nó ko nhé. Tks các bác nhiều

14. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Các bác cho em hỏi em thorens td-124 cần sme-3009 máng denon thì chơi kim gì là hợp và hay nhất hả các bác
    Cám ơn các bác bác nhiều

15. Analog

Analog Advanced Member

Híc, bác hỏi vậy ai giám trả lời ạ!
    Không tìm được máng SME thì mình chơi cái pioneer hay yamaha, nhìn hao hao như SME :mrgreen:
    Còn khoản kim gì chơi hợp và hay nhất thì em chịu, với MM thì bác thử em clearaudio maestro wood xem thế nào nhé!

16. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Thôi em sửa lại là theo các bác khuyên em chơi kim nào trong tầm 200us đến 300us cho em nó

17. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Denon DL-103 cho nó lành bác ah. Nếu không kim Technics cũng ok.

18. W860X

W860X Advanced Member

Em chào tất cả các Bác !!!!!
    Em có 01 mâm Linn LP12 Vanhalla, kim Sumiko Blue Point từ năm 2005. tiếc là 06 năm nay chỉ nhìn cho đẹp. Em bận quá và lười nên chưa làm dây mass. Bây giờ em quyết phải nghe thôi. Để so sánh xem analoge phê hơn digital ra sao. Nhưng hiện nay em chưa có cái pre phono. Phiền các Bác tư vấn em 01 cái pre phono theo các tiêu chí theo quan điểm của em như sau:
    1 - Giá: Khoảng 1.000$. ( MM & MC ). +- 200$.
    2 - Hay trong tầm giá.
    3 _ Tính thanh khoản cao để có thể dễ đổi chác các bù.
    Em xin cảm ơn.

19. NTL

NTL Advanced Member

Ráng chút xíu nữa làm cái MC 103R luôn đi bác, hình như là 370$ thì phải.

20. NTL

NTL Advanced Member

Ráng chút xíu nữa làm cái MC 103R luôn đi bác, hình như là 370$ thì phải.

21. hongcongdh

Có bác nào chơi originlive phono stage ko cho em một lời để em lấy em nó với, chiều nay em lại về vùng sâu vùng xa rồi hic. Em nghe ngoài cửa hàng thấy cũng ưng nhưng tên tuổi thì em chịu chết tks tks tks các bác

22. pheulong

pheulong Advanced Member

em thì chửa dùng,nhưng hôm rồi em có đi setup 1 cái Rega chức năng tương tự cái này.kết quả tiếng rất tốt,nhưng khó cho người mới chơi :) bác có ảnh lòng mề em nó thì em chốt phán cho bác luôn :lol:

23. nghengonghe

nghengonghe Approved Member

quan diem cua e là cứ phải mang nó về nhà nghe thử chứ phán của chiên gia chỉ là tương đối-nhiều khi còn phán bừa

24. hongcongdh

Bác nói muộn quá, em nghe hay quá em đem về luôn bác ạ, em này theo em biết là phiên bản nâng cấp của Originlive phono stage victory MKIV , hãng SX tại anh quốc, hãng này sx cả turnable nữa, hôm nay nghe em nó chơi cùng transrotor zet 1 kim At33 PTG, sau đó sang mâm raven tw kim benz micro lp, ghép với pow wavac 300B, pre jadis da 200 thì phải loa Tannoy canter, sau khi hỏi các bác vội quá em ngồi nghe em nó với 2 mâm cũng được với vài LP như: The tube onlly violin, scheherazade, romance in venice, paros... Thấy về cơ bản là trung tính, chi tiết, chặt chẽ và rất ổn với tai em. Sau đó bác chủ thử lại CD trên em Jadis JD1 (nghe đâu giá cũng cao ngất) thì nhận thấy tiếng em CD kia ko lại được (kể cả về độ lung linh mà đúng ra là thế mạnh của cdp) thế là em lấy luôn, chỗ bác chủ cửa hàng còn có audio note M2 phono, audio research PH5, bluenote phono 2 giá same same như nhau nhưng em này đáp ứng gu nghe của em nhất sau là tính cân bằng tốt nhất trong mấy phono (em đánh giá em nó hơi chủ quan vì nghe mấy h chưa ngấm lắm) nhưng cái nhìn thấy rõ nhất chính là trung âm của mấy cây kim? Phono? Em cuzng ko rõ nhưng đẩy dẹp jadis jd1 đi chỗ khác, tiếng đàn trong LP romance in venice rất có hồn rất phiêu, khi chuyển cuzng sang CD này là ko thể có cảm giác đấy, vì thời gian gấp nên em cứ lấy về chơi tạm đã, sau có điều kiện nâng cấp và gắn thêm cần và kim mới vào cái cối xau của em tính thêm phono cizng được,
    Em nó có thể load: 10,33,100, 470 và 47k ôm, capcitance load: 100pF,330pF, 1nF, 4.7nF, load: MM low, MM high, MC low, MC mid, MC high, in put RCA, out: RCA+ balance, nguồn riêng.
    Ps: hôm nay em cuzng rất thích audio reseach ph5 nhưng nghe thế nào mà vẫn ko lại em này ( có thể vì em nó đắt hơn chút nên ảnh hưởng tâm lý chăng hic).

25. hongcongdh

Em đang trên đường về nên nói được vậy, về nhà ghép nghe thử cảm nhận và báo cáo các bác hi

Share This Page

Loading...