Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Đùa tý thôi bác :D Em chỉ chơi trong khả năng tý thôi ,đem tý nghề phục vụ AE là chính , còn phải học hỏi nhiều lém ,phiên bản đầu coi như vậy ,phiên bản sau sẽ có cải tiến sao có thể set từ 9" >>10">> 12" thoãi mái tý . Em thấy cái chân phía dưới mình phay cắt thành tam giác sẽ ép sát thành plinth thì việc set cây 9" sẽ dể hơn phải không Bác , Em chỉ hiểu vậy ,trông các Bác chỉ dạy thêm ạ . :D

2. tran van tan

Ơ !nhưng Em nhìn cái hình này thấy có gì quen quen :p , thấy có mây món giống của Em phải không Bác ? :lol: ai làm đồ giống của mình chứ nhẩy :lol: lại đặt tên file của Em mới lọa chứ . :lol:

Attached Files:

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác thật nhanh ý.nhưng muốn chơi Hi-end giá cũng phải thêm nữa vào để cho nó thành èn End :mrgreen:
    Làm Pro hơn nữa sử dụng đa năng hơn,chủ động hơn cho người chơi Bớt phụ thuộc vào Ông T :lol: thì phải làm cái Universal
    Tuy nhiên như Em đã nói Option này không cho 9" được vì khoảng cách giữa spindle và thành plinth sẽ khống chế nó không tiến vào sâu hơn nữa được,tùy thuộc một phần cấu trúc tonearm nữa vì mỗi cái sẽ có thể thích hợp hoặc không thích hợp cho việc chơi thế này hoặc cần một phiên bản đặ biệt cho nó.cái này chỉ nên áp dụng cho các cây 10'5~12" sẽ thuận lợi vè dễ đáp ứng hơn
    Vụ này để hôm nào rảnh thì đào típ mới ra ngô khoai được.
    Còn lại Order 2 cái trả tiền một cái là ok đấy :mrgreen:

4. tran van tan

Bác Thinhgia cho Em hỏi tý , chiều cao cái này hiện là 105mm>>chỉnh lên 115mm nhưng Em khoan cái lổ ngang để luồn dây cáp không biết như vậy có tức dây quá không Bác ? em đã cố chuyển cái lổ sát phía dưới rồi , Em không có nhiều hình các loại tay cần nên lo phiên bản này cần có cải tiến thêm .

Attached Files:

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vụ này em chỉ đoán mò được thôi vì hơi thiếu chút thực tế với đáy của tonearm vì ít khi để ý kỹ tuy nhiên bác cho em hay bác sẽ mounting cái Arm gì lên đó ?
    Tất nhiên khả năng hơi cứng,khó xoay trở là chuyện dễ xảy ra với design này

6. tran van tan

Em lại tìm thấy cái hình này nhưng theo em thiết kế này không được đẹp , nhưng chắc có thể đáp ứng phần nào , nếu chỉnh sửa lại chút Em nghĩ sẽ thuận tiện hơn .

Attached Files:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nói chung nó có nhiều cách nhưng không nên theo mấy cách này vì không đẹp,không vững mà vẫn khó cho người chơi vì mỗi khi cần lại phải rủ Ông T đi nhậu mới có đồ chơi :lol:

8. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Dân chuyên nghiệp độ cối xay như bác T.V.T ai lại đi mò mẫm mấy cái cối xay cổ lỗ sỹ ấy bao giờ, thừa thắng xông lên từ SX-8000 bác làm luôn cái Thorens Reference đê :) :mrgreen:

9. tran van tan

Em đang thảo luận với Bác Thinhgia mấy cái armboard rời chứ cái mâm này nhìn ẹ mún chít . :D Thorens Reference ah ,chi cho nó phức tạp Bác ,kiểu 8000 gắn được nhiều cần , AE khoái hơn . :mrgreen:
    Còn không thôi thì cái này nè , thấy vậy chứ không nhọc nhằn như MS , đúc điếc mệt nhoài :lol:

Attached Files:

10. khovitai

khovitai Advanced Member

Cảm ơn bác thinhgia rất nhiều! Em làm như thế vì muốn tách riêng cần ra khỏ mâm để tránh rung động của mâm tới cần, khi set em cũng đã căn chỉnh để giá đỡ arm và plater // với nhau rồi nên phần nghe có lẽ cũng không ảnh hưởng, nhưng phần nhìn và sự tiện dụng thì đúng là chưa ổn lắm. Vậy bác cho em xin luôn bản thiết kế đó nhé :D

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thiết kế hiện nay Em không có,trước đây em có nghĩ các kiểu rồi,sự hình thành có rồi nhưng lại không có Ông nào chịu nhận làm.Hoặc ông ấy nhận giá mắc quá :mrgreen:
    Vụ này Em biết có Một ông làm ok,Nhưng ông ấy không chịu chia công cho Em nên em còn đang dỗi :lol:

12. cuadong

cuadong Advanced Member

Bác vẽ để em làm cho, công cho bác hưởng hết, còn em chỉ cần làm dư 1 cái để dùng :)

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác vẽ để em làm cho, công cho bác hưởng hết, còn em chỉ cần làm dư 1 cái để dùng :)[/quote]
    Vụ này Em cũng bị hoài à,nhiều khi mình làm xong việc còn lại trật lấc mỗi mình em trơ chẽn hà :lol:
    Không bít các bác đi đâu mà lâu thế :mrgreen:

14. khovitai

khovitai Advanced Member

Cái mâm "cổ lỗ sĩ" đó em dang có dự định làm plinth dùng nhiều cần cho nó trong tương lai xa bác ạ :D Plinth hiện tại to quá và không mỹ quan lắm, được cái em cơ này chạy cũng êm và tốc độ còn chuẩn.

15. tran van tan

Bác thiết kế làm giề , có Em vừa thiết kế, vừa bản vẻ , vừa Nàm nuôn đây mà có vài cái linh tinh còn rối tơ :lol: , Em biết có một Ông rành lém nhưng coi ra hơi bận rộn chưa chịu trả lời ,chắc phải thương lượng lại vụ chia công cho hết dổi quá :lol:

16. lovetube

lovetube Advanced Member

.
    Nhưng chưa ổn,Cái của bác thì look thì ok nhưng chỉ chạy được thôi,Cái này đôi khi muốn nó hoàn thiện cũng cực lắm chứ bộ,cũng phải có tí chất xám bỏ vô tí mới đậu.
    Cái của bác nó mới giống cái Toyota Sedan thôi ,muốn nó là Toyota four whell driver chì chưa được :lol:
    Cái này vô rừng Có khi nào kẹt quá lại phải gọi Xe cứu hộ :mrgreen:
    Cái này trông nó vậy nhưng thuốc men đầy đủ cũng mau xẹp cái hầu bao lém đâu có dẽ đùa mà kêu là Don't worry cái giề[/quote]
    Đùa tý thôi bác :D Em chỉ chơi trong khả năng tý thôi ,đem tý nghề phục vụ AE là chính , còn phải học hỏi nhiều lém ,phiên bản đầu coi như vậy ,phiên bản sau sẽ có cải tiến sao có thể set từ 9" >>10">> 12" thoãi mái tý . Em thấy cái chân phía dưới mình phay cắt thành tam giác sẽ ép sát thành plinth thì việc set cây 9" sẽ dể hơn phải không Bác , Em chỉ hiểu vậy ,trông các Bác chỉ dạy thêm ạ . :D[/quote]

Bác làm thế là đẹp rồi . đừng có nghe cái lão gầy kia lém đá làm gì .
    theo ý mọn của em , nếu bác làm mấy cái arm post để dời này thì nên để ý trọng lượng . nếu không đủ trọng lượng thì nghe song vài cái đĩa lại phải chỉnh kim lại phiền lắm.......
    chào bác
    Lovetube

17. tran van tan

Đùa tý thôi bác :D Em chỉ chơi trong khả năng tý thôi ,đem tý nghề phục vụ AE là chính , còn phải học hỏi nhiều lém ,phiên bản đầu coi như vậy ,phiên bản sau sẽ có cải tiến sao có thể set từ 9" >>10">> 12" thoãi mái tý . Em thấy cái chân phía dưới mình phay cắt thành tam giác sẽ ép sát thành plinth thì việc set cây 9" sẽ dể hơn phải không Bác , Em chỉ hiểu vậy ,trông các Bác chỉ dạy thêm ạ . [/quote]

theo ý mọn của em , nếu bác làm mấy cái arm post để dời này thì nên để ý trọng lượng . nếu không đủ trọng lượng thì nghe song vài cái đĩa lại phải chỉnh kim lại phiền lắm.......
    chào bác
    Lovetube[/quote]
    Ah ..... Bác lovetube xuất hiện roài :D Lâu quá không thấy Bác vô topic cho Em đây vài lời khuyên vậy Bác , hôm qua Em quên review cái trọng lượng của cái arm post ( bửa nay mới biết tên của nó đó Bác :oops: )Cái này xong là hơn 5kg đó Bác ,cái ống mà Em ghép đứng dầy 20mm và đường kính là 100mm Bác thấy vậy có tốt chưa ah . :D

18. lovetube

lovetube Advanced Member

chào bác
    Lovetube[/quote]
    Ah ..... Bác lovetube xuất hiện roài :D Lâu quá không thấy Bác vô topic cho Em đây vài lời khuyên vậy Bác , hôm qua Em quên review cái trọng lượng của cái arm post ( bửa nay mới biết tên của nó đó Bác :oops: )Cái này xong là hơn 5kg đó Bác ,cái ống mà Em ghép đứng dầy 20mm và đường kính là 100mm Bác thấy vậy có tốt chưa ah . :D[/quote]

Chào bác .
    đúng vậy bác, dạo này em bận quá nên chỉ ngó thôi chứ không viết được gì hết :)
    mấy cái arm post làm cỡ 5kg đổ lên thì mới ổn . cao hay thấp thì phải coi xem sài vào máy nào để thiết kế cho thích hợp nếu không thì lại thành sắt vụn thì khổ :wink:
    em nói vậy chắc bác đã hiểu ?
    Chào
    Lovetube

19. tran van tan

Ah ..... Bác lovetube xuất hiện roài Lâu quá không thấy Bác vô topic cho Em đây vài lời khuyên vậy Bác , hôm qua Em quên review cái trọng lượng của cái arm post ( bửa nay mới biết tên của nó đó Bác :oops: )Cái này xong là hơn 5kg đó Bác ,cái ống mà Em ghép đứng dầy 20mm và đường kính là 100mm Bác thấy vậy có tốt chưa ah . :D[/quote]

Chào bác .
    đúng vậy bác, dạo này em bận quá nên chỉ ngó thôi chứ không viết được gì hết :)
    mấy cái arm post làm cỡ 5kg đổ lên thì mới ổn . cao hay thấp thì phải coi xem sài vào máy nào để thiết kế cho thích hợp nếu không thì lại thành sắt vụn thì khổ :wink:
    em nói vậy chắc bác đã hiểu ?
    Chào
    Lovetube[/quote]
    Dạ cái chiều cao này đã được tổng hợp từ nhiều tư liệu khác nhau rồi ạ ,có thể sẽ cần nâng cấp thêm để thích nghi cho nhiều loại đó Bác , Em hiểu ý bác rồi ạ . :D

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hehehe Lão này tự nhận là Béo mập đó bác T :lol:
    Mỗi người sẽ có cách nhìn,tư duy khác nhau và cũng hiểu ở mức độ khác biệt nào đó.
    Như em đã nói là nó đẹp,và nếu chỉ Ôm một E turntable với một E Tonearm thì no problem,Và nếu người chơi không muốn thay đổi thì cũng vưỡn ok.nhưng nếu để mỗi khi thích mà không phải kêu Ông T uống beer thì việc thiết kế cái Universal để sài cho nhiều option hơn là việc nên hay tạo sự thuận lợi hơn cho người chơi bớt lệ thuộc vào Ông T là điều cần thiết. :lol: nếu không hôm nay chưa là sắt vụn nhưng ngày mai vẫn có thể cho vô nồi cook lại :) Còn lại thì tùy theo thân máy mà có thể cho phép làm nặng hơn từ 15~20kg cục đó nếu nhà sản xuât ra Đồng :)
    Bác T kể cả thân máy nhỏ body như cái RX-5000 thì việc bác set cho nó bộ đó với cần 9" là việc khó khăn,và cũng tùy loại Arm,tùy vào ý muốn của chủ nhân,có cái bác cố tình cũng không đưa vô được vì nó mất cân bằng,hài hòa....vvvv
    tuy nhiên lựa chọn cho đẹp và cân bằng dễ đáp ứng với thiết kế theo lối này thì yêu cầu Tonearm phải là từ 10'5~12" như em đã nói phía trên

21. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Kiểu này không phê bác ơi, nhựa Acrylic nghe đục ngầu hị hị

22. tran van tan

À không ,kiểu dáng thôi Bác ơi ,bearing phải như MS vì Em thấy chã có cái nào gấu như cái đó ,và platter thì stainless stell cho khỏi bọt bèo và nếu sáng quá thì tặng thêm cho Em nó một tấm CU 180 quăng lên vài cục chặn Deluxe do Em vừa clone xong là thấy thèm ngay ,cái arm post ngày hôm qua là dọn sân cho tay cần này nè Bác :lol: mấy Em chân dài VN cở Tăng Thanh Hà đều không có cửa . :lol:

Attached Files:

23. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Các bác cho em hỏi kim shure v15 type 5mr với stylus shure tầm giá cỡ baO nhiêu và sài với td-124 và cần sme-3009 hợp và hay không ah?

24. lovetube

lovetube Advanced Member

Chào bác.
    giá thì vô cùng lắm vì còn coi xem độ mới của stylus mới có thể đáng giá , bác mua được tầm 2~3 triệu gì đó là ok không phải suy nghĩ. shure V15 sài với cần 3009 trên máy 124 là rất hợp lý . go for it .
    Cheers
    Loevtube

25. kaka2004

kaka2004 Advanced Member

Hi Các Bác :
    Overhang cua :
    Cua Denon la 14mm
    Micro seiki la 15 mm

Vay em hoi overhang cua :
    Yamaha
    pioneer
    Victor