Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Analog

Analog Advanced Member

Không phải vậy đâu bác, không nhất định denon là 14, Micro 15...
    Bác dựa vào thông tin mình có về tonearm, hoặc turntable để tham khảo ạ!

2. kaka2004

kaka2004 Advanced Member

Hi Bac Analog,
    cái này em cũng chưa có rành lắm. còn đang lơ mơ
    Ví du Trong trường hợp , em lay cai tonearm denon DA-307 , dem gan vao mam Micro 622 , Thi em khong biet , luc nay overhang la bao ? overhang luc nay dựa vào mâm hay tonearm bác.
    Thanks,

3. pheulong

pheulong Advanced Member

tốt nhất chưa rành thì đừng có mó vào mấy món râu ông nọ cắm cằm bà kia bác ạ,cái món này chống chỉ định cho các bác mới vào nghề :) câu bác hỏi là theo cần bác ạ :)

4. kaka2004

kaka2004 Advanced Member

Thanks bac Pheulong ,
    Nhu vay ,theo bác overhang la dua vao can , chu kg dựa vao mam.
    Còn râu ong này cắm cằm bà nọ , em thấy khối Bac cao thủ võ lâm cắm tứ tung :lol:
    Tụi em - new white mouse rán đóng học phí nhiều , để theo học hỏi các bác đây. Hix :roll:

5. pheulong

pheulong Advanced Member

vậy thì xin mời,chào mừng bác đến với nghề chơi phá nhiều hơn được :lol: bác cứ đọc hết những bài viết liên quan trên diễn đàn là tự làm được rồi.con đường nhanh nhất là bác kiếm bác nào chuyên phá gần nhà đến học hỏi thì nhanh hơn mà học phí lại thấp :lol:

6. Niagara

Niagara Advanced Member

Lúc này bác lấy overhang theo cần. Tức là bác phải có thước đo chuyên dùng cho món cân chỉnh cần và kim này, ví dụ như em này chuyên dùng cho SAEC chẳng hạn, hoặc loại dùng cho một số cần của nhiều hãng khác nhau như của Van den Hul.

Attached Files:

7. cuadong

cuadong Advanced Member

Các bác cho em hỏi cách tra dầu vào trục cối xay.
    Mâm của em là PIONEER PL 50LII, sản xuất năm 1981. Qua không biết bao nhiêu đời chủ, với thời gian trên 30, cái trục chắc không còn giọt dầu nào.
    Nhấc cái mâm lên, em định tra dầu vào, nhưng lại vướng cái thân của mâm nên không tra dầu được.
    Em nhìn cái nắp đáy, hình như là không mở được.
    Vậy các cao thủ vào giúp em cái ạ, xem mở bên trên hay bên dưới ạ, em xin cảm ơn

8. Gia Định

Gia Định Advanced Members

Bác nhất cái nắp này ra , kéo thẳng lên chứ không vặn nhé bác

Attached Files:

9. cuadong

cuadong Advanced Member

Em đã nhấc cái nắp này ra, nhưng lại vướng 1 cái nắp khác, không tra dầu được.
    Nắp này:

Attached Files:

10. pheulong

pheulong Advanced Member

khu vực nhạy cảm chớ có đụng nếu chưa có kinh nghiệm bác ạ,chỗ này phải có đồ mới mở được.với lại khu vực này rất kín không có bụi lên khó bẩn hoặc khô dầu,nếu thực sự cần bác mở đáy mâm và vặn ổ đỡ trục từ phía dưới là có thể cho dầu được :)

11. Analog

Analog Advanced Member

Vậy bác phải tháo đít em nó rồi. Coi vậy chứ đơn giản cực, bác cứ tháo ra coi thử nhé. Cứ mạnh dạn đi, có gì em chịu trách nhiệm cho :D .

12. cuadong

cuadong Advanced Member

Phức tạp quá bác nhỉ.
    Thôi em kệ nó vậy. Bi giờ nó vẫn chạy ngon, không có vấn đề gì, chỉ tại em lo xa quá.
    30 năm chưa xi nhê gì thì chắc 60 năm em nó vẫn chạy ngon các bác nhỉ :lol:
    Cảm ơn các bác ạ

13. socnau

socnau Advanced Member

Tháo cái nắp ra thì thấy 1 cái như cái khay, bác đổ dầu silicon vào cái khay đó ạ.

14. socnau

socnau Advanced Member

Cái hình bác post lên là cái mâm chứ có phải cái tonearm đâu ạ, ko biết bác muốn đổ dầu vào đâu ạ?

15. cuadong

cuadong Advanced Member

Dạ, em muốn tra dầu vào trục của mâm, chứ không phải tra dầu vào cần.
    Vì có 1 bác bảo em là mâm loại DD thì kể cả khô dầu nó cũng chạy đúng tốc độ, chạy đúng đến bao giờ IC điều tốc chết hẳn thì thôi, nên cần phải tra dầu.

16. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Động cơ này của bác không phải dầu mỡ gì đâu ạ, trục của mâm xoay chính là rô to của mô tơ mà.

17. cuadong

cuadong Advanced Member

Dạ, thì em cũng nói là thôi không dầu mỡ gì nữa mà. Mâm của em nhẹ, em chả lo. Chỉ khổ mấy cho ông mâm xịn, nhiều tiền, mâm nặng nhanh hỏng trục hi hi

18. socnau

socnau Advanced Member

Hãng họ không lấy trục của máy có platter nhẹ để lắp vào máy có platter nặng đâu ạ :) .

19. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Bác daubap ơi ! Âmpli sansui 9090DB hoặc Pioneer SX 1250 có cổng vào phono không bác ? và bác cho biết đây là loại kim gì nhé !( MM hay MC ) tôi định mua một trong hai em này cho em Tunrable Pioneer PL 1200 của tôi được không bác ? ( nếu mua âmpli mới này rồi thì có cần phải mua phono box nữa không bác ) vì ampli cũ của tôi không có ngõ vào phono! Thanks.

20. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Các bác cho em hỏi một chút về bệnh của em kim Benz gold được ko ạ? Từ hôm đến giờ em nghe bình thường, tối qua nghe một số LP cũ (bị với LP cũ ạ) đang nghe tự nhiên mất một kênh, em nâng kim lên và hạ xuống thì lại nghe 2 kênh bình thường, như vậy lỗi là. Ở đâu ạ? Em cân chỉnh kim đúng thông số nhà sx rồi, hiện tượng trên rât hay bị trên LP cũ, với LP mới tinh kim của em đặt xuống nghe ầm ầm, nhưng LP cũ kia đem sang kim khác lại nghe bình thường ạ :(

21. metalworks

metalworks Advanced Member

Lấy tên cần, tra overhang ở đây: http://www.vinylengine.com . Overhang chả liên quan gì tới mâm, kim. Lựa cái headshell rãnh dài chút để chỉnh vị trí của kim cho phù hợp với overhang của cần.

Attached Files:

22. metalworks

metalworks Advanced Member

Em bị y chang như bác nhưng kim khác...do kim đó cũ, lấy kim mới nghe LP cũ lại OK ngay. Nhiều người nói là do giảm chấn của stylus bên trong kim đã bắt đầu chai...em chưa kiểm chứng.

23. Analog

Analog Advanced Member

Cái này theo em không phải lỗi tư LP, hiện tượng bác găp vô tình ngay em LP cũ thôi ạ. Bác kiểm tra thật kỹ các tiếp xúc tín hiệu nhé! :D

24. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Nếu các tiếp xúc tín hiệu bị thì nghe LP mới cũng bị như thế chứ bác nhỉ? Em thì nghĩ đầu kim nó bị thế nào đó vì khi bị mất một kênh em nâng kim lên sau hạ kim xuống lại nghe bỉnh thường, đến đoạn nào đĩa nổ nhiều hoặc bẩn thì lại bị hiện tượng trên, chiều nay có khả năng em em phải đi sắm cái kính lúp tốt tốt một tí để ngó lại cái đầu kim :(

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có mấy tình huống sau dễ xảy ra
    Lỏng wire lead headshell,hoặc connector shocket,hoặc connector pin socket bị dơ
    Nên kiếm cái gì giống như hình rồi xỏ vào đầu connector socket ngoáy như ngoáy lỗ tai nếu nhìn thấy phía trong các đầu pin nó bị dơ trước khi dùng

Attached Files:

Share This Page

Loading...