Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ý Em là bác nên giữ cái Rose thôi còn Black thì cho nó ra đi để lấy cái Step-up của Koetsu mà dùng khỏi phải lo mất công.Cây Black Em nghĩ không đáng giữ một khi đã có Rose (ít nhất thì cũng cùng name)Bác mua cái Step-up Koetsu đắt nhưng bác vẫn giữ nguyên được giá trị món đồ mà trước mắt bác được hưởng cái hay của nó,sau nếu bác có giữ thì giá trị nó có thể tăng lên chứ không giảm đi.Vậy Em cho đó là cách chơi hợp lý về nhiều mặt,mà không phải lúc nào mình cũng hiểu.
    Chơi cái này bắt buộc phải cần có thời gian bác à,việc một lúc mà muốn leo tới trời là điều không thể.Cho dù bác có nhiều nhiều tỷ cũng vậy thôi,Khái niệm riêng Em về bộ môn này thì kinh nghiệm thực tế sẽ quý hơn là tiền bạc(mặc dù hiện nay Em cũng chả phải là người có nhiều kinh nghiệm cho lắm)còn nếu mà bác có cả hai thứ một lúc thì đó là diễm phúc đó bác.Coi như mình hên.Thân

2. Meli

Meli Advanced Member

Thanks bác.
    Không được bác à.Không thể dùng 1 cây kim cho 2 turntable khác nhau lích kích lắm.Với lại hai cái kim đó có cái hay khác nhau,chứ không phải cùng name thì cây kim đắt tiền hơn hay hơn cây kim rẻ tiền.Cái này nghe thử qua thì mới thấy,em thì thích cả hai vì nói chung dòng Koetsu cho chất âm ngọt ngào rất phê.Thỉnh thoảng đổi gió cũng hay.
    Tiền bạc thì em không nhiều,nên em đành dùng tiền đáng nhẽ dùng cho nhu cầu khác như mua đất chẳng hạn để đầu tư vào audio vừa được kinh nghiệm vừa được sướng vì tiền phục vụ đúng sở thích của mình.100 mét đất TP thì bác chơi Audio cả đời không hết.
    Có lẽ chắc là em già rồi nên lẩm cẩm bác thông cảm nhá. :wink: :D

3. giahy

giahy Advanced Member

Em có anh bạn bán gần 200m2 đất thành phố. Mới chơi audio được hơn năm mà đã hết sạch tiền. :lol: :lol:

4. beckham

beckham Advanced Member

Ca'c ba'c oi em Co' KOETSU Rosewood , Koetsu Rosewood Signature va Koetsu Onyx Voi anh Chang Koetsu Step up transformer Early 1980 . Em muốn dôi lấy Mấy M đất thành pho đuoc không a. Bấc Gia Hy Tinh toan ho em nhe'. Ve Gia' Cung phai co Miếng đất Thành Phố bác a.

Thân

5. Meli

Meli Advanced Member

Bác làm en buồn cười quá,em đã định không viết,nhưng nó là thiếu chữ Q1 bác ạ. :lol: :lol:

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Các Bác làm em cười muốn nôn ruột luôn, chơi như bạn bác Giahy thì hoang quá trừ khi bác ấy còn 2000M2 đất khác ở Q1 thì tạm được còn nhõn 200M2 mà chơi hết thì vợ con mất nhờ, họ hàng khóc, mấy ông chăn nuôi tây ta cười như CCCP. Thôi thì chơi thế nào cũng được, cố gần bằng Giahy là thế giới nể trọng lắm rồi :p :mrgreen:

7. giahy

giahy Advanced Member

Koetsu Onyx Platinum hả bác Beck?
    Koetsu Step up transformer loại này phải không bác ơi?

8. giahy

giahy Advanced Member

Ơ. Em nói thật đấy, thế mà các bác cứ cười. :D :D

9. beckham

beckham Advanced Member

O cái bác này hay nhi em dang hoi thâm về đất Bác lai Sang Koetsu roi
    Vang Dung day ba'c
    Cua em la Onyx doi đau Mr Sugano lam đau thâp nien 1980
    Onyx PLATIUM bay gio lai boi Con Ong ta , Giá tri khong cao .
    Than

10. giahy

giahy Advanced Member

Em quan tâm anh chàng này cũng vài năm nay rồi nhưng chưa dám quyết. Bác cho xin tí "rì viu" đi. À mà suspension của cây Onyx này thế nào bác ơi?

11. beckham

beckham Advanced Member

Nhún Rất tốt bác a. Cay Onyx đau tien lamm ra hay bi lôi Onyx " Sùng " khoang 80% hay co vet nut nho nho nhu Gô.
    Onyx đoi day thi lơ Output . Onyx Platium sau nay lam thi Mid output bác a.

Ba'c cu choi đi , Em choi Koetsu khá nhiều Nhung Trôm Vía em chua bi Qua ve Supension nao ca.
    De Em post Koetsu Rosewood đoi đau tiên cho anh xem nhé Body rất dài.

12. giahy

giahy Advanced Member

Post liền đi bác ơi.

@ Cứ cái gì liên quan đến hai chữ trên là em khoái lắm ạ. :D

13. beckham

beckham Advanced Member

14. beckham

beckham Advanced Member

Koetsu

Attached Files:

15. Meli

Meli Advanced Member

Hi bác Beck,

Bác cho xin 1 chút ri viu về chất âm của MCR-1 khi dùng với kim Rod.

Thanks bác.

16. beckham

beckham Advanced Member

MCR-1 ? Co phai bác hoi em ve koetsu Step up trànormer không a ?

17. Meli

Meli Advanced Member

Đúng đấy ạ.Step up và cây kim bác vừa post hình đấy.
    Thanks.

18. beckham

beckham Advanced Member

Da Rất hay ba'c a. Co môt câu hát nay co the diên ta đuoc bác a " Chi co thuyền Moi hiêu đuoc biên "
    Nghe rất hop voi nhau . Bác xe cam nhân duoc het cái hay đo ngot cua Koetsu bác a.
    Truoc day em chua Co Step up này em choi Phono nao cung khong hay bàng bác a.
    Qua Hình hai Kim Koetsu cua bac chac la cung la' đoi xua Low output đúng không bác.

koetsufriend@gmail.com

19. giahy

giahy Advanced Member

Ồ. Bác Beck ơi em thấy cái vỏ kim này làm bằng gỗ phải không ạ?
    Vậy thì hơi lạ vì theo em biết, thường thì model Onyx của Koetsu vỏ đều được làm bằng loại đá gọi là Onyx bác ạ.

Nhân đây em xin phép nói qua một chút về đá Onyx.
    Tên gọi bắt nguồn từ tiếng Hi Lạp Onyx- “Móng”. Từ thời xa xưa, thuật ngữ “Gemma” bắt nguồn từ tiếng Phạn “Djema” được dùng để gọi Onyx.
    Tên gọi khác, biến thể: - Carneol-onix: Onyx có các vạch màu đỏ, trắng đặc trưng. - Nogat: Tên gọi cũ của onyx.
    - Sardonix: Onyx với những vạch màu nâu và trẵng.
    -Chalcedon-Onyx: Onyx với những vạch màu đen và trắng.

Những đặc điểm chính: Onyx là biến thể của agat với những vạch khác màu. Vạch của khoáng vật được hình thành dưới tác động của nhiệt độ biến đổi mà độ dày của mỗi vạch dao động từ micron đến vài milimet. Khi trên bề mặt của viên đá có càng nhiều vạch và vạch càng mảnh thì viên đá đó càng có giá trị.

Tính chất vật lý:
    - Độ cứng : 6,5 - 7,0 - Tinh hệ : Ba phương
    - Tỷ trọng : 2,7 g/cm3 - Ánh : Thuỷ tinh.

Onyx được dùng trong điều trị bệnh ở hệ thần kinh và chứng trầm uất. Người ta tin rằng, nó có tác dụng làm giảm stress, giảm đau, giúp tạo cân bằng trong cảm xúc và tự kiểm soát. Sản phẩm làm ra từ onyx có tác dụng làm tăng tiềm năng, làm thính giác trở nên tinh nhạy, làm trẻ hoá và củng cố trí nhớ. Các nhà thạch học trị liệu khuyên đặt những viên đá onyx có vạch cạnh chỗ bị viêm nhiễm. Cho rằng, nếu uống nước từ cốc làm bằng onyx có thể vượt qua sự nhọc mệt và mất cảm giác đói.
    Người ta nói rằng, onyx giúp tích tụ năng lượng sống, giúp thoát khỏi sự lưỡng lự không quyết đoán và tính đa nghi. Đây là loại đá của những người tự tin vào bản thân mình, biết cách bảo vệ chính kiến của mình. Nhẫn mặt đá onyx bảo vệ chủ nhân của nó tránh cái chết bất ngờ.Ở người Aztêch châu Mỹ thời kỳ tiền Colombo, onyx trong suốt màu vàng phớt xanh lá cây được coi là đá thiêng. Ở Ấn Độ cổ đại, vơí onyx có thể làm nguội lòng những kẻ đa tình, ngăn ngừa những mối quan hệ ngoài hôn nhân. Thêm vào đó, ở Ấn Độ onyx còn là biểu tượng của vận may và thành đạt. Onyx là biểu tượng của chòm sao Thất Nữ trong cung hoàng đạo.
    Cuối cùng và quan trọng nhất là dùng đá này làm vỏ cartridge giúp người nghe có nhiều cảm xúc hơn, trí óc minh mẫn hơn và đặc biệt nhất là tăng cường sinh lực, ông nghe bà khen. :lol: :lol:

20. beckham

beckham Advanced Member

Kim em post len Róewood sig đay bác a.
    Onyx thi Pót sau tu tu tu .

21. Meli

Meli Advanced Member

Cảm ơn bác Beck nhiều nha.
    Thế này thì em phải cố gắng tìm đâu ra Koetsu MCR-1 về thử,như bác tả thì em lại sắp mất 1 mét đất nữa rồi. :lol:
    Vâng cả 2 cây kim của em đều là đời đầu low output.
    Bác có thể tả thêm về cái hay của Onyx khác cái hay của Rod Signature và Standard như thế nào không ạ.

22. beckham

beckham Advanced Member

Thua bác Kim Onyx thì no o dang cap cao hon Rosewood va rosewood Sig. Tracking Tot hon , soundstage va soulfull .

Hai anh chang rose va rose sig thú ra su khac biet khong nhieu dau bác . Tat nhien Sig nghe tieng ngoy hon .hung em noi thât phai choi ca hai em nay thi moi that no khac biet bác a. Noi duc ket lai khac nhau rat it . Cung phai tuy theo cam nhan cua nguoi choi, va do cam nhan . Nếu moi choi rat khó de cam nhan đuoc su khac biet, chua noi gi den ky thuat set UP.
    Có đieu nếu bac dung Koetsu Step trànormer chấm âm bác đat đuoc rất nhiều.
    Thân

23. Meli

Meli Advanced Member

Em cảm ơn bác Beck nhiều.

Bác có biết gì về kim Kiseki không ạ?Có Seller đang chào em 1 cây kim Kiseki Blue Silver,nó nói là trung cao thì tương như Koetsu,còn bass thì nhiều hơn 1 tí.Em chưa biết trả lời thế nào vì chưa được nghe thử.
    Nếu bác hoặc bác nào biết thì cho em 1 tí thông tin.
    Thanks.

24. beckham

beckham Advanced Member

Chaoi bác !
    Em biet cay kim nay , Cay kim bác dua len khong the bang Koetsu rosewood. Neu bay gap cay nay ma Go giong Koetsu Róewood the mua khan truong
    Than

25. Meli

Meli Advanced Member

Thanks bác Beck,
    Còn 2 cây kim Kiseki Agate Black và Agate Ruby thì có thể so sánh với cây kim nào của Koetsu ạ?
    Hãng này còn sản xuất mới nữa không bác.

Kiseki Agate Black

Kiseki Agate Rubi

Share This Page

Loading...