Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bàn bác đóng đẹp lắm,nhưng tới kích thước này nếu có thể E thích cái bắp nó size khoảng ~ 70x70 >> gì đó vì em thấy cái bắp chân vẫn hơi nhỏ.

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nguyên lí chống rung là tiết diện tiếp xúc càng nhỏ càng tốt, càng nặng càng tôt. Các bác cứ thế tiến hành :D

3. Only Time

Only Time Advanced Member

Em hỏi hơi stupid tí, bác và các bác cho em hỏi vụ 50hz và 60hz này là thế nào ạ? hình như em AR em đang quan tâm cũng 60hz. Thanks

4. regular

regular Advanced Member

Điện quê mình 50Hz. lấy máy 60Hz cắm ở quê mình nó sẽ hát chậm

5. khovitai

khovitai Advanced Member

Em nghĩ chống rung là vấn đề rất quan trọng trong chơi đĩa than. Khi chống rung cho cối xay không có thiết kế treo bằng lò so em cho rằng đạt yêu cầu khi ta gõ nhẹ vào kệ đặt mâm mà không thấy báo cáo ra loa là được. Không biết như vậy đã đúng chưa, xin các bác cho ý kiến để những người mới chơi như em tìm cách chống rung cho đúng.

6. Only Time

Only Time Advanced Member

[quote="regular]Điện quê mình 50Hz. lấy máy 60Hz cắm ở quê mình nó sẽ hát chậm[/quote]

Hix... vậy thì có cách nào chuyển đổi không bác? :D Thanks

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về căn bản các thiết kế dùng độ nặng và lò so thì sài độ nặng lợi thế hơn trong xử lý.
    Nếu sài lo so thì thường mặt máy nói chung mỏng dẽ sinh hiện tượng màng trống hơn,và dẽ bị dội tín hiệu vào cartridge
    trong khi máy nặng thì vấn đề màng trống sẽ ít xảy ra,
    Trong trường hợp khác thì nếu giải quyết các vấn đề chống rung liên quan tới lò so sẽ cần kỹ thuật nhiều hơn và cầu kỳ hơn trong thiết kế
    ngược lại thì làm nặng để triệt rung sẽ đơn giản hơn

8. regular

regular Advanced Member

Hix... vậy thì có cách nào chuyển đổi không bác? :D Thanks[/quote][/quote]
    1 là tiện puley khác có D=1,2xD puley jin. về lý thuyết là vậy. Nhưng thực tê có thể lớn hơn chút.
    2 là mua cái biến tần (frequency inveter) nho nhỏ để đổi từ 50 sang 60Hz. Lưu ý cái motor phải có cách điện tốt chút hay máy còn mới chút.
    Thường các anh trên này chọn giải pháp 2 (kể cả casette deck) do cái puley này khá nhỏ, tiện hơi khoai, khg muốn can thiệp sâu vào máy

9. ar3a

ar3a Advanced Member

Mâm AR thì đơn giản mà: rất nhiều người bán pulley dành cho điện 220v/50hz; tối đa $100 là bác có 1 cái pulley chuẩn về kích thước làm từ co-polymer có tác dụng giảm rung của motor. Sửa thêm 1 chút phần PSU (tụ, trở nho nhỏ) là chạy ngon ngay.

10. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Ý trời cái mâm SX-8000 của Em lấy búa cao su đập vô chân kệ rầm rầm mà thấy nó có si nhê gì đâu ạ , hát tốt ,chẵng cà lăm gì tất , trong khi cái DD thì vổ phát nó ra cái loa luôn :lol: ,hồi trước Em chuẩn bị mớ lò so rất gấu chuẩn bị làm cái mâm treo ,giờ còn thất nghiệp. :mrgreen:

11. Muzich

Muzich Advanced Member

Em thấy mấy cái mâm của bọn khoai Tây kinh tởm quá post lên cho các bác tham khảo. Khỏi cần lo chống rung mí lị đĩa cong vênh nữa nhá :D

12. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Hơ hơ...Denon như của em, vừa đẹp vừa lành...Đèn đóm hơi bị nhiều, trang trí Noel cũng vui mắt nhỉ bác Phêu ? :mrgreen:

13. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

14. Vincin

Vincin Advanced Member

Thoi bac ui, bac de kim xuong mat dia dang dung roi lay bua go vai phat xem no ra tieng gi o loa.

15. tran van tan

Em vừa thử theo sáng kiến bác xong , nó phát ra tiếng kêu ở loa rằng đi mua .......kim mới . :lol:

16. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Như vậy bác xem lại chân cẳng em nó thế nào hehe, em phang vào Plinth (chứ không phải kệ) lúc LP đang quay và kim đang chạy trên rãnh LP > chẳng có vấn đề gì xảy ra > không hề có hiệu ứng mặt trống vì Plinth nặng + Platter nặng + vật liệu tốt + chế tác tốt + búa gõ = không hề có hiệu ứng mặt trống :mrgreen:

Hiệu ứng mặt trống chỉ xảy ra đối với các Platter mỏng nhẹ và Plinth được làm bằng gỗ, mấy cái PL - XXX hạng Ref của Pioneer rất khủng và nặng nhưng vẫn có hiệu ứng mặt trống :mrgreen:

17. tran van tan

ôi giời ơi . :lol: Bác Vincin kêu hạ kim xuống mặt đĩa đang dừng rồi lấy búa mà phang có mà chít , lão này ác thật . :lol:

18. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    @TVT: Hê hê, đâu phải ai nói mình cũng nghe, tuỳ người tuỳ lúc bác ơi :mrgreen: :wink:

19. Vincin

Vincin Advanced Member

các bác clone hay thế, em thấy cái genuine platter rx-5000 ở nhà em nó vẫn ring ring ring... Tuy không nhiều nhưng kô phải là kô ảnh hưởng đến âm thanh.

20. regular

regular Advanced Member

E khg nhịn được...:lol:
    :lol:

21. tran van tan

Chắc đồ củ roài đó Bác :mrgreen: , Bác xem lại hạn bảo hành :lol: lâu lâu phải thay nhớt và bugi chạy mới hết ring ring ạ ,hôm nào Em chở con 8000 đến nhà bác Vincin đấu mí được , kẹt là nó nặng quá cả bộ 65kg , hơi oải . :lol:
    Tại Bác có thành kiến mí đồ clone chứ nếu làm tới nơi củng không tệ đâu ạ , có khi cảm giác ngon hơn vì rẻ..... và nhất là mới toanh .Của Bác củ roài mừ . :lol:

22. Vincin

Vincin Advanced Member

Dạ cái máy ý vừa mới được sư phụ của bác dòm qua đó ạ.

Mà em kô phải muốn tám việc lấy búa gõ vào thân máy xem nó có bị nhảy kim hay kô.

Ring ring em nói ở đây là bản thân cái platter bị resonance một phần, và chống rung chưa tốt ở phần kệ đỡ. Phần đầu thì em cũng giải quyết được rồi (bằng a very dead LP mat), phần sau là em muốn hỏi kinh nghiệm các bác thật sự có kinh nghiệm ạ.

Còn nếu bác lấy búa gõ vào máy mà nothing happens thì chắc là đùa cho vui.

23. tran van tan

Nhưng Em lại service cho Sư phụ của Em :lol: Sư phụ Thinhgia có cười thì nhớ thắt dây belt nhé không thì bể bụng đấy :lol:

Attached Files:

24. Vincin

Vincin Advanced Member

Noted.

p/s: khi nào bác chở được cái TT của bác đến nhà em test thì bác sẽ hiểu em nói cái gì. Em chờ đấy nhé.

25. Vincin

Vincin Advanced Member

Ép cái tấm aluminium làm gì vậy bác? để giảm resonance hay cách nhiệt để bảo vệ gỗ ạ?

Attached Files:

Share This Page

Loading...