Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác có thể bật mí cho em cái tô đậm ở trên không ạ :idea:

2. Vincin

Vincin Advanced Member

Em tháo (trộm được thì đúng hơn) từ một cái TT cũ rích được cái mat (em nghĩ) làm bằng cao su trộn với kim loại gì đấy, cứng hơn cao su bình thường và khá nặng.

Ngoài ra mat Harmonics của 2juki trên ebay cũng tốt, nhưng em vẫn prefer cái rubber mat.

3. pheulong

pheulong Advanced Member

cái đấy chống rinh không chống rung cụ ạ :lol:

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác vincin đã nghe thử direct trên mặt platter chưa? em nghĩ ko có cái MAT nào qua được nó đâu ạ, cần xài cục clamp nặng hoặc xiết cốt để tránh trượt đĩa :idea:

5. Vincin

Vincin Advanced Member

cái platter nó ring lém bác ui. Trên dàn em nghe nhạc jazz thì được chứ classical thì hơi khó chịu.

6. regular

regular Advanced Member

Máy của bác hình như 4 cái chân có thể nhún? Nếu có bộ này thì em nghĩ việc truyền rung chấn từ kệ máy lên cũng đã được giảm thiểu bởi NSX.
    Bác có thể kê thêm 4 viên bi sứ dưới chân xem sao (bi sứ khó mua bác có thể dùng bi thủy tinh) :p
    hiện tượng này em chưa hiểu lắm. Nhờ bác mô ta rõ hơn ạh!

7. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác vincin dùng genuine Micro RX-5000 mà bác Rề, nên chân làm sao mà nhún được.

@Vincin: hiện tượng ring ring như bác nói em cũng quan tâm xem cụ thể nó như thế nào?
    bộ clone của em vẫn để dưới sàn mà vừa nghe vừa dance nó cũng ko xi nhê gì cả :mrgreen:

8. regular

regular Advanced Member

Em xem bên topic của bác ấy là bộ MS 1500, nên hỏi vậy. :p

9. Vincin

Vincin Advanced Member

dạ kô phải là bị rung đến nổi mis-track ạ. Ý em là đĩa trực tiếp lên platter, pi a-lô và vi-ô-nông có tiếng decay hơi lạ lạ.

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Ý kụ ducanhle là khoe miếng mát đồng japan made chứ giề - hay là kụ làm cái thớt "có-hay-không-chất-âm-mát" :mrgreen:

11. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hehe...cụ lại nhậy cảm roài, chỉ có miếng MAT vietnam made nặng 16kg thôi :D

"có-hay-không-chất-âm-mát" đề tài này hay đóa mỗi tội ít có lợi cho người chơi :lol:

12. khovitai

khovitai Advanced Member

Lại bàn về miếng MAT của cối xay em thấy đa số làm bằng cao su, có bác lại dùng chính LPs làm MAT, có bác dùng kim loại...Vậy các bác cho em hỏi tác dụng chính của MAT là để làm gì :?: Em nghĩ khi mình hiểu rõ được tác dụng của nó thì vận dụng sẽ hiệu quả hơn!

13. Vincin

Vincin Advanced Member

thay đổi tính và lượng của resonance

14. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Việc dùng mat thường nhằm giảm thiểu rung của TT hơn là thay đổi chất âm. Theo nguyên lí chông rung tốt nhất là kết hợp đựoc hai đến ba loại kim loai khác nhau, mỗi một kim loại sẽ có hệ số chống rung khác nhau và khi ghép với nhau sẽ làm triệt tiêu hoặc rung chấn tới mức tối đa. Thường thi mat làm bằng gun metal hoặc stainless đều khác so với vật liệu làm turntable nên có hiệu quả chông rung rất tốt. Nhưng nếu turntable bằng gunmetal thì khi dùng mat bằng gunmetal chẳng có tác dụng gì :D

15. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Dạ Em xin đính chính cái này chút ạ ,việc turtable được chế tạo bằng gunmetal thì có thật (platter và plinth của MS )nhưng Mat bằng gunmetal là không có đâu ạ , chỉ có đồng đỏ nguyên chất thôi ạ , loại này dẻo như dây đồng ta quấn motuer , và màu sắt thì đỏ thẩm hơn , còn gunmetal màu đỏ lợt hơn nhưng là đồng giòn ạ ,Em không xài nhiều nhưng có trực tiếp gia công và tham gia sửa chửa mấy thứ này cho AE , đó là thực tế em đã qua ạ , có gì sai sót xin các Bác bổ sung thêm cho Em sáng mắt ạ . :idea:

16. ducanhle

ducanhle Advanced Member

mốt viết xong rồi...d.............e................l...............e...................t.....................e

17. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

Đã bác nào dùng MAT bằng kính chưa ạ . em dùng nghe cứ bong bong .

18. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Các bác cho em hỏi ở Sài Gòn có chỗ nào làm dịch vụ bảo trì cho turntable không ah? em đang kiếm nơi nào có uy tín, tay nghề tốt để service kiểm tra, cân chỉnh bôi dầu mỡ cho em thorens td-124 và service cho cây cần SME-3009 cho thật tốt trước khi cho em nó hót
    Cám ơn các bác nhiều

19. LPman

LPman Advanced Member

Em nghĩ bác qua shop Gia định nhờ họ giúp cho là ok rồi. Chúc mừng bác có đồ khủng để chơi. Mấy món của bác là niềm mơ ước ko biết bao giờ thành của em :(

20. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

cám ơn bác LPman
    ngoài ra còn chỗ nào không hả các bác

21. directheated

directheated Advanced Member

Bác đt só này, gặp a Định, chuyen ve mam và tonearm
    0903683661

22. LPman

LPman Advanced Member

Sg thì có rất nhiều cao thủ có thể cân chỉnh mâm đĩa than bác ạ. tuy nhiên bác cũng cần cẩn thận lựa chọn 1 nơi uy tín để làm. Quan trọng là đừng để phí tiền vì thiếu hiểu biêt ạ :). Nếu là em có đc như bác thì em sẽ alo, internet, và do it myself.. He ....he...

23. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

cám ơn các bác nhiều, em đang cần một nơi rành về td-124 và tonearm sme-3009 để service ạ

24. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hehe, tính ra mới suýt gần năm mà chóng mặt quá :mrgreen:

25. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em thấy trong manual thằng Micro seiki nó bảo là cái CU-180 của nó làm bằng gunmetal(砲金), em cũng không hiểu thế nào. Em xin bổ sung thêm gunmetal tiếng Việt gọi là hợp kim của đồng, cái vụ hợp kim này thì nhiều chuyện để nói lắm, gun metal của Micro seiki khác với gunmetal vài K một cân vì các thành phần tạo nên gunmetal là bí quyết riêng của Micro seiki, cũng giống như ceramic hay còn gọi là xi măng, có loại rẻ bèo, có loại đắt ngang cả kim cương. Đúng là Cu-180 có màu đỏ thẫm hơn so với màu của platter nhưng có thể đây là loại hợp kim đồng chế tạo với công thức khác hơn so với platter ? về vụ kỹ thuật em không rõ thế nào mong bác chỉ giáo :D

Share This Page

Loading...