Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Thế bác định sắm cần mấy tiền ? cần đấy, với giá đấy ở Vn là không mắc đâu.

2. sonbeo

sonbeo Advanced Member

FR-54 sao lại có giá đắt vậy bác?
    Đây này bác nghiên cứu đi: viewtopic.php?f=66&t=72142

Chỉ loanh quanh 8t là quá ngon rồi :D

3. mrmila

mrmila New Member

Cũng muốn bắt đầu, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. :D

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

thế thì chưa nên bác ạ, bác nên nghiên cứu thêm khi nào ko thể đừng được thì hãy chơi :mrgreen:

5. Niagara

Niagara Advanced Member

Nếu bắt đầu đầu nghiên cứu, tìm hiểu thì bác nên bắt đầu từ: Cơ đĩa than => Phono Box (Step-up) => Kim tết (Cartridge: MM, MC) => đĩa nhựa (phần mềm)....

6. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Các bác nhà mình đã ai dùng kim này chưa ạ? Thấy khen chee cũng nhiều nhưng giá hợp lý thì có nên mua không các bác? :)

Goldbug Medusa

Attached Files:

7. Trinhtuandat

Trinhtuandat Advanced Member

Bác kó cái kim lạ quá

8. Analog

Analog Advanced Member

Kim này em có nghe qua hệ thống thì oke nhưng phòng ốc chỗ thử thì chán quá nên chưa chính xác được. Tổng thể dễ nghe với nhiều thể loại nhạc, cùng tầm với cái Denon DL-103. Giá hợp lý là bao nhiu ạ? Vì theo cá nhân em trên 2T5 em sẽ suy nghĩ với kim cũ! :mrgreen:

9. hongcongdh

Làm gì tới giá đó bác (12k ¥) em này em thấy trên mạng toàn 350$ trở lên ko à, mà cái em pm cho bác hôm trước end bid tận 422.000¥ lận thế thì cao quá bác nhỉ. Em medusa này em nghe nói là tiền thân của koetsu ko biết có đúng ko, em nó cũng 31 tuổi rồi bác ạ.

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cây này hơi khó ghép,nếu ghép xong mà không bằng 103 thì phí tiền nhẩy.
    Nếu có giá 2,5t mà kim nhọn thì Bác chỉ Em nhá,còn nếu 2,5t mà kim tù đầu quá thì E ứ nhận đâu :mrgreen: còn muốn đỉnh thì kiếm Goldbug Mr Brier chỉ có điều giá trên trời

Em cũng có sài chứ bộ :D

Attached Files:

11. Analog

Analog Advanced Member

Em quan sát khá kỹ, nhọn thì không nhọn lắm nhưng cũng không tới nỗi tù mất hạt đâu ạ.
    Cái 103 cũ giá chừng 2T, em nó giá nhỉnh hơn tí thì phải có cái gì khác chứ bác :D . Nói chung kim cũ khó nói lắm ạ! Chỉ mong trước khi về với mình chủ cũ có tí hiểu biết thôi ạ! :(

12. hongcongdh

Bác nói thế em chết mất, em này kim nhọn hoắt bác à :lol: Em chưa nghe Denon 103 nhưng em dùng Benz với Micro quen nên khi chuyển sang kim này thấy khác biệt rất rõ, âm thanh đầy đặn vững vàng và tròn đầy hơn Benz gold rất nhiều, em xài kim cỏ nên mới đánh giá được đến đó :)
    Hic mà sao của em giống bác thế nhỉ :mrgreen:(thùng bìa hộp hiếc kể cả cái vặn vặn hehe)

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cho là bác không biết giá trị của nó và đoán mò.
    Em nói vui vậy chứ bác chả bao giờ có giá 2,5t dù nó hay hoặc dở nhưng giá đó là không có nếu có giá đó bác cứ chuyển qua E. :D

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Của bác có tờ giấy testing này không?
    Serial number nhiêu?
    AE họ hàng thôi cái của Em Serial number khác mờ

Attached Files:

File size:
      94,3 KB
      Views:
      389
  15. hongcongdh

Em nói là nó có cái hộp và cái tuốc nơ vít giống thôi, chứ sao giống của bác được ạ. Bác thinhgia có biết xuất xứ của kim này không? Em thấy trên audiogon còn 1 kim nữa của nó bán giá khá cao, trong khi tuổi đời khá lớn ạ, mà bác để bài bên kia để em kiếm silicon về có rút ra biết cách mà rút tra dầu không thì lại lọ mọ khổ quá em nói thật mắt mũi cận lòi dùng kính lúp soi kim đến là khổ, chưa kể cứ rút ra rút vào, lau lau chùi chùi hic nhưng kể cũng hay, đỡ đi lung tung, em lần đầu chỉnh Azimuth mà mất gần 4h đồng hồ hôm qua ko xong, cứ theo các bác đặt tấm gương rồi soi không có đèn pin xem như chịu chết lăn ngang lăn dọc đủ cả :(

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cây này họ Japan cây top của nó là GOLDBUG Mr.Brier
    Như trong link dưới .
    Khi nào thấy chúng thì đừng bỏ lỡ cơ hội sở hữu chúng
    Chỉnh Azimuth thì bằng mắt thôi chứ mấy cái Gương lược ấy nhìn nhiều hoa cả mắt chứ tác dụng không nhiều
    http://nack-audio.jugem.jp/?eid=83

17. Analog

Analog Advanced Member

Em không đoán mò đâu! Hàng cũ thật khó mà khấu hao :mrgreen: !

18. hongcongdh

- Bác Schumacher có thể giúp em lại cách tính hệ số khuếch đại này được ko? :) Hôm trước em đọc ở đâu đó cách tính là lấy căn bậc 2 của 47K chia cho trở kháng gì đó nhưng không nhớ, hôm nay đọc lại thì ko biết tính thế nào?
    - Em thấy trên shop có bán SUT load chỉ từ 3-10 omh vậy kim nhỏ hơn khoảng 10 lần thì kim nào được các bác nhỉ :(

19. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Trên mạng có nhiều bảng tính sẵn rồi, bác chả cần tính toán làm gì cho mệt :D

Nhưng bác muốn tham khảo thì đây ạ:

N2/N1 = V2/V1 = x

Trong đó: N2/N1 : Số vòng của cuộn thứ cấp/sơ cấp

V2/V1 : Mức tín hiệu ra/tín hiệu vào

x : Hệ số khuyếch đại (số lần)

Z2/Z1 = N2²/N1² = x²

Trong đó: Z2/Z1: Trở kháng của cuộn thứ cấp/sơ cấp

Công thức này dựa trên điều kiện lý tưởng, nghĩa là nội trở của SUT được coi là bằng không. Khi đó trở kháng của cuộn sơ cấp coi như bằng trở kháng của kim và trở kháng của cuộn thứ cấp coi như trở kháng của SUT (Định danh).

Tất nhiên, trên thực tế thì không bao giờ nội trở của SUT = 0 được mà tùy thuộc vào chất lượng vật liệu và công nghệ chế tạo mà SUT đạt mức ?% của điều kiện lý tưởng. Chất lượng vật liệu và công nghệ chế tạo ảnh hưởng làm cho nội trở của SUT>0 là chuyện nhỏ mà vấn đề là nó sẽ làm đặc tuyến tần số của SUT không tuyến tính nữa. Do đó mới có chuyện "Chất âm" của SUT.

Chỗ này thì em chưa hiểu câu hỏi của bác ạ ???

SUT 3~10 Ω thì dùng cho những cây kim có trở kháng 3~10 Ω, ví dụ như mấy cây kim SPU của Ortofon chẳng hạn ạ. Trở kháng ghi trên SUT chính là trở kháng tương đương của kim chứ không phải trở kháng của SUT ạ. (Chỗ này phần trước em cũng đã đề cập đến rồi ạ).

20. hongcongdh

Ý em là câu này ạ :) Mà hình như em đây nói chưa chính xác thì phải :cry:
    Em thấy còn cách tính về chia trở kháng MM nữa bác Schu ạ, em đọc ở đâu đó rồi mà tìm lại không ra nữa :( Ví dụ như trở kháng của MM là 47Kohm, trở kháng sut là 30 ohm và tín hiệu kim là 0,2mV thì người ta tính ra mức tín hiệu vào MM là bao nhiêu, em thấy dễ tính hơn nhưng quên mất hic, vì dạo đó có bao giờ quan tâm đến đâu)

Attached Files:

21. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Dạ thưa bác là trở kháng của SUT chỉ là "Định danh" thôi ạ, không phải trở kháng thực. Người ta chỉ đưa ra thông số định danh để người dùng tính toán xem có hợp với cây kim mình đang dùng hay không thôi. Hơn nữa là SUT chỉ dùng cho kim MC Low Output để đủ mức tín hiệu cần thiết đưa vào đường In của MM Phono Stage. Kim MM thì đâu có cần dùng SUT nữa ạ.

22. hongcongdh

Đâu ạ, em đang nói qua set up thì tín hiệu đưa vào ngõ MM chứ bác nhỉ (ngõ phono thường) và chính ngõ này trở kháng thường là 47Komh nên dựa trên trở kháng đang đặt của set up và tín hiệu low out put của kim MC người ta có phép tính (em ko nhầm là cực kỳ đơn gian nhưng ko biết nên rất khó khăn ) bằng cách lấy căn bậc 2 của trở kháng của đầu MM (47Komh) đó chia cho trở kháng sau đó nhân gì đó thì ra mức tín hiệu của kim MC qua setup cắm vào ngõ MM của phono thừong có trở kháng 47Komh hic loanh quanh mà lộn xộn quá.

Còn câu trở kháng của sut em nói là hình như em sai rồi bác :(

23. Hungbien

Hungbien Approved Member

Kim shure M-97 có hợp với cần FR54 và mâm Denon DP-3000 không các bác.

24. lovetube

lovetube Advanced Member

trường hợp trên chỉ áp dụng khi sài -pre-preamp thôi . sài SUT thì không áp dụng như tính toán ở trên Được ( tức là không load ở mức 10 lần ).
    theo em nội trở cua kim có thể sài với SUT có nội trở trùng hợp hoặc gấp đôi /ba nhưng tuyệt đối không phải 10 lần. khi phối hợp SUT và kim low output MC các bác cũng nên để ý step up ratio của SUT chứ đừng cứ để ý đến trở mà quên ratio .
    chào các bác
    Lovetube

25. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác coi xem link giá đó có ok không?
    http://www.ebay.com/itm/251002734405?ss ... 1559.l2649

Vấn đề cartridge cũ hay mua bóng đèn cũ phụ thuộc phần nào ở seller.nếu người bán có trách nhiệm và uy tín thì không có gì đáng lo,ngược lại thì nó lại là chuyện khác. bằng không bóng đèn hay cartridge cũ mà không kiểm soát được thì cũng như mua đồ bỏ khi đó 2,5t cũng sẽ là rất mắc chứ không phải là giá rẻ

Share This Page

Loading...