Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Như vậy Set up ratio của SUT và kim thế nào thì hợp lý bác lovetube? Em đang mày mò định kiếm SUT nhưng đang mênh mang quá. Kim của em trở kháng là 120 omh vậy dùng SUT 3omh đến 40omh chắc là không ổn rồi :( ? Nhưng trên SUT lại có nút By pass như vậy sự phù hợp trở kháng ko liên quan nữa hay sao ạ?

2. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Đúng là chỗ bôi đậm em bị sai thật. Em xin sửa lại chỗ đó là mức tín hiệu qua SUT thường được khuyếch đại gấp 10 lần.

Theo những thứ em được đọc và nó cũng phù hợp với lý thuyết là các loại SUT coi như không có nội trở. Việc người ta ghi "Định danh" nội trở trên SUT chỉ có ý nghĩa tính toán thôi ạ.

Theo công thức: Z2/Z1 = N2²/N1² = x² thì nếu dùng SUT có nội trở "Định danh" bằng với kim thì x=1, nghĩa là chả khuyếch đại được gì. Muốn khuyếch đại mức tín hiệu lên 10 lần thì trở kháng "Định danh" của SUT phải gấp 100 lần trở kháng của kim.

Thực ra thì SUT cấu tạo nó cực kỳ đơn giản, cái khác nhau giữa các SUT chỉ ở chất liệu và công nghệ chế tạo thôi ạ.

Em thì hiểu như vậy, không biết có chỗ nào không đúng, mong bác LoveTube chỉ bảo với ạ.

Thanks !

3. lovetube

lovetube Advanced Member

Như vậy Set up ratio của SUT và kim thế nào thì hợp lý bác lovetube
    ? Em đang mày mò định kiếm SUT nhưng đang mênh mang quá. Kim của em trở kháng là 120 omh vậy dùng SUT 3omh đến 40omh chắc là không ổn rồi :( ? Nhưng trên SUT lại có nút By pass như vậy sự phù hợp trở kháng ko liên quan nữa hay sao ạ?[/quote]

cái này thì phải coi output của kim là bao nhiêu sau đó tìm SUT có ratio phù hợp . ví dụ kim của bác là 0.3mv sài với SUT có ratio 1:10 thì output kim của bác sau SUT sẽ là 3mv . phụ thuộc nữa là phono của bác gain là bao nhiêu , nếu phono có gain thấp thì trường hợp trên bác có thể phải sài SUT ratio là 1:20 ỏ 1:30 .

thứ cấp của SUT không có trở kháng chết mà nó làm việc theo sơ cấp ( primary ) . vì vậy kim của bác là 120 ohms thì cũng chưa hẳn là không sài được với SUT 3~40ohms đâu . có cách khác để thay đổi thứ cấp của SUT cho phù hợp bới kim 120 ohms của bác.
    nút bypass là để sài cho kim MM ( tức là không qua SUT khi ấn nút bypass ).
    chào bác bác
    Lovetube

4. lovetube

lovetube Advanced Member

Đúng là chỗ bôi đậm em bị sai thật. Em xin sửa lại chỗ đó là mức tín hiệu qua SUT thường được khuyếch đại gấp 10 lần.

Theo những thứ em được đọc và nó cũng phù hợp với lý thuyết là các loại SUT coi như không có nội trở. Việc người ta ghi "Định danh" nội trở trên SUT chỉ có ý nghĩa tính toán thôi ạ.

Theo công thức: Z2/Z1 = N2²/N1² = x² thì nếu dùng SUT có nội trở "Định danh" bằng với kim thì x=1, nghĩa là chả khuyếch đại được gì. Muốn khuyếch đại mức tín hiệu lên 10 lần thì trở kháng "Định danh" của SUT phải gấp 100 lần trở kháng của kim.

Thực ra thì SUT cấu tạo nó cực kỳ đơn giản, cái khác nhau giữa các SUT chỉ ở chất liệu và công nghệ chế tạo thôi ạ.

Em thì hiểu như vậy, không biết có chỗ nào không đúng, mong bác LoveTube chỉ bảo với ạ.

Thanks ![/quote]

chào bác.
    nếu nói SUT không có nội trở là không hoàn toàn đúng , như em nói ở bài trên. SUT không có nội trở chết mà nó thay đổi khi ta thay đổi loading của cuốn sơ cấp ( primary ) em không biết tiếng việt sơ cấp có phải là primary không( nếu em sai các bác cho em biết . khi design SUT họ dựa trên lý thuyết SUT sẽ load bởi 47k ohms của phono preamp , và cho ra một thông số của SUT . trên thực tế nếu phono preamp không sài 47k mà là 100k hay 30k chẳng hạn thì thông số tính toán của hãng sẽ không còn đúng nữa . và chúng ta cũng có thể sài định nghĩa trên để chỉnh đổi trở kháng ra của SUT cho phù hợp với nội trở kim mình muốn sài .
    đúng như bác nói SUT cấu tạo Đơn giản , nó hay hay dở thường phụ thuộc vào cách quấn và chất liệu , một cái nữa không thể thiếu được đó là shielding .
    chào bác
    Lovetube

5. gatronggoloa

gatronggoloa Advanced Member

E mới chơi cái turnable này, khi âmply e để ở chế độ MM thì nghe tiếng bình thường, nhưng lúc chuyển sang chế độ MC thì tiếng có to hơn nhưng bị ù, bass nặng hơn rất nhiều., vậy cho e hỏi cái kim đi kèm theo máy của e là kim MM hay kim MC vậy?

Và cho e hỏi thông số ở gốc cần e thấy nó ghi từ 0 đến 3 (gồm các mức 1/2 nữa), hiện tại máy đang để ở mức 1/2, vậy thông số này có ý nghĩa gì hả các bác? E mới chơi nên hỏi hơi ngộ tý, nhưng từ từ chắc sẽ hiểu thôi phải không nhỉ các bác?

6. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Quote="gatronggoloa"]E mới chơi cái turnable này, khi âmply e để ở chế độ MM thì nghe tiếng bình thường, nhưng lúc chuyển sang chế độ MC thì tiếng có to hơn nhưng bị ù, bass nặng hơn rất nhiều., vậy cho e hỏi cái kim đi kèm theo máy của e là kim MM hay kim MC vậy?

Và cho e hỏi thông số ở gốc cần e thấy nó ghi từ 0 đến 3 (gồm các mức 1/2 nữa), hiện tại máy đang để ở mức 1/2, vậy thông số này có ý nghĩa gì hả các bác? E mới chơi nên hỏi hơi ngộ tý, nhưng từ từ chắc sẽ hiểu thôi phải không nhỉ các bác
    quote]
    Vậy kim của bác là MM. thông số ở gốc cần, bác dùng từ nghe hơi lạ tai. Nhưng em đoán đây là thông số ghi ở quả tạ............nó có nghĩa là chỉnh lực tỳ của cartridge từ 1-3 gam.

7. chauaudio

Quote="gatronggoloa"]E mới chơi cái turnable này, khi âmply e để ở chế độ MM thì nghe tiếng bình thường, nhưng lúc chuyển sang chế độ MC thì tiếng có to hơn nhưng bị ù, bass nặng hơn rất nhiều., vậy cho e hỏi cái kim đi kèm theo máy của e là kim MM hay kim MC vậy?

Và cho e hỏi thông số ở gốc cần e thấy nó ghi từ 0 đến 3 (gồm các mức 1/2 nữa), hiện tại máy đang để ở mức 1/2, vậy thông số này có ý nghĩa gì hả các bác? E mới chơi nên hỏi hơi ngộ tý, nhưng từ từ chắc sẽ hiểu thôi phải không nhỉ các bác
    quote]
    Vậy kim của bác là MM. thông số ở gốc cần, bác dùng từ nghe hơi lạ tai. Nhưng em đoán đây là thông số ghi ở quả tạ............nó có nghĩa là chỉnh lực tỳ của cartridge từ 1-3 gam.

8. gatronggoloa

gatronggoloa Advanced Member

Chỉnh lực tỳ này có tác dụng để lực tỳ của kim lên đĩa phải không hả bác? Vậy kim đi theo máy là kim MM rồi, e đọc thấy bảo kim MC rẻ và dễ dùng hơn, vậy sao shop bán lại cho e dùng kim MM nhỉ, e thấy ghi trên kim là của hãng Sony XL15? không biết kim này dùng sao ta .. đây là cái turn đầu tiên của e nên e chỉ bỏ ít xiền thôi, khi nào công lực chơi turn cao lên e sẽ quất mấy cái 10-15 củ cho nó đẹp :))

9. cuadong

cuadong Advanced Member

Khi máy chạy, các vòng tròn rãnh tín hiệu trên đĩa tạo ra lực co đầu kim hướng về tâm đĩa. Vậy cần phải có 1 lực nhỏ kéo đầu kim ra xa tâm đĩa để cho kim nằm vào giữa rãnh đĩa. Lúc đó thì âm lượng 2 kênh trái phải mới cân bằng được.
    Theo E biết thì phần bôi đậm dùng để chỉnh lực ở đầu cần. Ví dụ lực đè đầu kim của nhà sản xuất là 1.8 gam thì mình để 1.8.
    E cũng mới chơi, vậy xin thêm ý kiến từ các bác khác ạ

10. chauaudio

Kim này nếu stylus còn khá thì nó hay trong tầm giá kim 1 triệu (nó là kim MM), chắc bác nhớ bị lẫn lộn lời khuyên rồi :D :D

11. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Kim MC nhìn chung không hề rẻ hơn MM đâu mà có khi ngược lại đấy bác ạ :)

12. pheulong

pheulong Advanced Member

bác đúng là bác Gà,cái kim của bác tốt trong dòng MM đấy :) còn về vụ shop bán thì không bao giờ nhầm đâu bác,mà bác có cái kim MC nào chán bán rẻ cho em để toàn tâm mà chơi MM :lol:

13. razordog

razordog Approved Member

các bác cho em hỏi là cái cục adapter để chơi đĩa 45 thì mua ở đâu ở HN nhỉ?

14. NTL

NTL Advanced Member

Bác mà ở SG thì qua em cho bác 1 cái.

15. DoctorMoon

DoctorMoon Advanced Member

Nếu bác cần thì pm cho em địa chỉ, em gửi tặng bác một cái. Lúc trước em cũng đi tìm như bác, nhưng tìm rồi thì... số lượng đĩa 45rpm cũng ko có nhiều để nghe.

16. khoaitaybb8320

khoaitaybb8320 Approved Member

Các bác tư vấn cho em với!
    Em mới nghiên cứu về âm thanh thôi và đang muốn thử một cái đầu đọc LP vậy các bác tư vấn cho em nhé.
    Em định đầu tư (hàng cũ):
    Cơ than tầm 5 - 8tr
    Amply có tích hợp mạch phono tầm 10 - 15tr.
    Nhờ các bác tư vấn giúp amply loại nào có mạch phono tốt, cơ than loại nào thì dễ thay dây curoa, kim.
    Ví dụ trong 2 cái sau chọn cái nào, tại sao?
    Turntable Victor QL-Y66F
    Turntable DENON 55L
    Thanks các bác nhiều.

17. thaiduong

Em thì có câu hỏi thế này mong các bác giúp đỡ ạ: Em đang tính nâng cấp tonearm nhưng không biết có cải thiện được âm thanh nhiều không. Bác nào co kinh nghiệm trong việc nâng cấp tonearm cho em xin chút ý kiến nhé. Thanks các bác.

18. chauaudio

Bác đang dùng tonearm gì ?( khi cần quá còi mà mâm khá thì hãy nâng cấp cho tương xứng), nâng cấp "cần" , có thể đầu tư rất nhiều tiền, tất nhiên âm thanh có cải thiện nhưng không nhiều lắm. Cơ bản vẫn là KIM & phono.

19. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Với bộ dàn như của bác Thaiduong thì em nghĩ Tonearm cải thiện khá nhiều đấy ạ. Em tỷ dụ như hiện tại nếu như muốn tăng vận tốc tối đa của ô tô thêm 5km/h thì người ta tính sơ sơ phải đầu tư thêm khoảng 2 tỷ USD cho R&D. Em thì chưa có điều kiện thử nghiệm các loại tonearm khác nhau, nhưng không phải người ta dở hơi mà bỏ tiền ra mua những cái tonearm cả chục ngàn USD đâu ạ.

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Tùy trường hợp mà nâng cấp hay hạ cấp? vấn đề là chúng phải có quan hệ tốt với nhau trong setup đó mới là yếu tố cần,khi bác nâng cấp ( Em chưa biết bác bắt đầu từ đâu ) tạm hiểu là bác sẽ bỏ thêm tiền thì điều đó chưa hẳn đã đáp ứng được với sự mong muốn mà bác cần,yếu tố quan trọng là bác phải cân nhắc là bác cần gì ở kỳ tiếp theo và hiện trạng khuyết điểm ở phần nào? khi bác có được thông tin đó sự nâng cấp hay hạ cấp lúc đó tác dụng mới đến,bằng không sẽ loạn Binh pháp thì coi như ý đồ nâng cấp sẽ khó mà hoàn thành như ý muốn mà bác kỳ vọng.

21. Muzich

Muzich Advanced Member

Theo em cái gì cũng nên có sự đồng bộ, tương xứng cùng đẳng cấp mới phát huy hết được. Tonearm dở thì chơi kim tốt đến mấy cũng ko thể hiện được cái hay của kim và ngược lại :D

22. socnau

socnau Advanced Member

Chơi đĩa than thì Cơ, cần, kim, phono và chất lượng đĩa em thấy quan trọng tương đương như nhau thôi ạ.
    Cụ Chauaudio thử ghép kim và phono xịn vào cơ tầm 1tr xem có nghe được không ạ :mrgreen:

23. thaiduong

Cám ơn ý kiến của các bác. Theo em tìm hiểu thì matching giữc catridge và tonearm khá quan trọng trong việc khai thác hết tiềm năng của cartridge. Có 1 quy luật chung được đưa ra là: low compliance cartridge thì đi với high mass tonearm và ngược lại, high compliance/low mass. Nhưng thiết nghĩ nếu chỉ có vậy thôi thì việc lựa chọn tonearm chở nên khá đơn giản rồi?? Không biết ngoài ra còn các tiêu chí nào nữa không xin các bác hướng dẫn thêm.

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đó căn bản là phép tính,cũng tương tự như vậy thì hai người buôn cá có cùng số vốn như nhau,nhưng có thể khác nhau về lợi tức vì khả năng mỗi người khác nhau trên căn bản lý thuyết trên.
    Khi lấy Tonearm làm gốc thì việc kiếm cartridge matching với chỉ là bước 1,bước quan trọng là biết khả năng thực của cartridge,hay sở thích,như giọng điệu.loading-impedance...vvv
    tiếp theo kiếm stepup matching với cartridge để cuối cùng là liên kết chuỗi đó lại để khai thác tối đa mà chúng có khả năng đem lại.

Tất nhiên trong chừng mực nào đó đôi khi đón chiều này để nâng cấp chưa hẳn đã là chiều thuận

25. khoaitaybb8320

khoaitaybb8320 Approved Member

Các cao thủ không ai giúp newbe à?
    Hộ em với. Có nên đầu tư con amply ROTEL RA-1312 để chơi với một trong hai con cơ than trên không a!
    Thanks!

Share This Page

Loading...