Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thaiduong

thaiduong Advanced Member

quan điểm của em như đã nêu thì cần được chọn để khai thác hết khả năng của kim chứ không phải chiều ngược lại ạ.Nhưng vấn đề là chọn theo tiêu chí nào ạ.

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Khi bác muốn gì thì điều trước hết bác cần cụ thể,khi bác không cụ thể được thì chúng ta nói gì nhẩy?
    Nếu nói là nâng cấp về giá bác có thể kiếm cây FR-66s chẳng hạn,nhưng nói về matching C/T thì bác phải đưa ra 1 trong hai thứ này...vvv
    lúc đó bác mới bình loạn được
    Phía trên Em nêu ra ở góc rộng vì Em thường bị nghe ké những bộ ít tiền nghe lại có lý hơn bộ setup nhiều tiền.nên ở chừng mực nào đó có thể ta đánh giá sai vấn đề khi đó có thể chúng ta sẽ đi vào chiều ngược mà không phải chiều thuận
    Audio nó khó hơn các trò chơi khác ở điểm này :?:

3. MARLBORO_2009

MARLBORO_2009 Advanced Member

Chào bác Thinhgia
    Bác có thể giúp em về thông số của cần Tokyo sound ST-1400 không ah? Em đã search mạng rồi nhưng không được?
    Nếu không có thông số thì có cách nào để set up không bác?
    Cám ơn bác nhiều.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nhớ là em còn cái vỏ hộp Gin của cây Tonearm này ?
    Em lấy thông tin từ một trang của Japan cho bác

Bác theo thông tin dưới đây :

ST-1400
    ■ \ 9,500 price
    ■ Static balance type Model
    ■ 349 mm length
    ■ 262 mm run-length
    ■ overhangs 10 mm
    ■ Tracking error
    ■ 0 ~ 4g 0.5g step needle pressure range
    ■ height adjustment arm
    ■ arm base hole
    ■ Anti-skating device
    ■ arm lifter
    ■ lateral balancer
    ■ weight cartridge
    ■ capacitance between the wire
    ■ Release year - 1970
    ■ Discontinued circa 1971-72
    Around the year 1970 price ■ Remark

5. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Vụ Tonearm này thì em chả có kinh nghiệm gì :)
    Nhưng em thấy bác Thaiduong ngâm cứu mấy cây cần của Clearaudio luôn cho nó Mắt-Pe cả phần nghe lẫn phần nhìn luôn ạ:

Hay cây Graham Phantom này cũng "Đẹp":

Em nghĩ là cách dùng Cartridge của bác thì cũng chả cần thiết phải dùng headshell rời vì đã dùng đến Stradavari thì chắc là bác cũng không đổi kim thường xuyên làm gì. :D

Còn nếu muốn headshell rời thì cây Dynavector này cũng "Đỉnh-Của-Đỉnh" ạ:

Vui vậy thôi vì em chả có kinh nghiệm gì về Tonearm lắm. Tuy nhiên, việc phối hợp Tonearm-Cartridge cũng tuân theo các nguyên tắc vật lý, và điều quan trọng nhất là làm sao tần số cộng hưởng của cả hệ thống Tonearm-Cartridge nằm dưới ngưỡng nghe, thường là dưới 10Hz. Tuy nhiên, em thấy các tính toán về tonearm thường chỉ phù hợp với những cần kiểu cũ, còn các cần kiểu mới thì hầu như không tìm thấy thông số về Effective Mass, cái này có lý do của nó vì với những loại cần có kết cầu "Phức tạp" như những cây cần ở phía trên thì việc xác định Effective Mass để áp vào công thức để tính ra tần số cộng hưởng là cực khó, và hầu hết không chính xác với những công thức "Cổ điển".

Em vẫn là người "Sính đồ mới" nên ba hoa vài lời thế thôi ạ. :D

6. MARLBORO_2009

MARLBORO_2009 Advanced Member

Bác cho em hỏi thêm :
    Thông số effective length của cần?
    Bác có đường link của cần không cho em xin để tìm hiểu thêm.
    Cám ơn bác.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác lấy thước đo kiểm tra xem thông tin coi có tương ứng ( có một số thông tin sẽ không hoàn toàn đúng 100% )
    khi set nhưng arm này nên có các arm board tạm thời sau khi set thấy đúng mới chuyển qua armboard chính thức.
    Cách viết và cách chuyển ngữ khác nhau có thể sẽ khó hiểu nên bác cần chắc chắn khi setup chúng.
    Em tạm hiểu bác set cho distance là 252 + 10 overhang = 262 bác lấy cây thước đo khoảng cách sau khi gắn headshell rồi nhắm áng chừng tại tâm lõ trên headshell xem có tương ứng?

8. thaiduong

Bác giới thiệu em cái nào cái nấy nhìn cứ gọi là ngất ngây con gà tây :lol: . Hiện em đang xài cần Verify của Clearaudio rồi nên muốn chơi thử hãng khác xem sao. Đặc biệt là những loại cần có thể thay đồi được phono cable. Em cũng rất khoái cái universal của clear nhưng nhưng dây phono cable của nó là dây liền. Em cũng đang tham khảo thêm cây này của Reed, nhưng không biết nó có hợp với kim của em không.

Attached Files:

9. thaiduong

Hi bác thinhgia, ý em là muồn biết những tiêu chí cơ bản giữa việc chọn kim và cần sao cho match (giống như kim chỉ nam vậy) cho việc phối ghép 1 cần và kim bất kỳ với nhau. Vì em là newbie trong lĩnh vực này nên muốn tìm hiếu từ những vấn đề cơ bản như vậy để không bị lạc đường. Còn nếu em đưa vấn đề về chất âm của cartridge hay chất âm mà em muốn vào bàn thì em e nó lại rơi vào vấn đề cảm tính và mỗi người sẽ có những ý kiến khác nhau. Thực ra điều này cũng hoàn toàn ok với em vì kinh nghiệm phối ghép cá nhân cũng rất quý nếu như mình nắm được rõ những nguyên tắc cơ bản để khỏi bị tẩu :) . Anyway, cái specs của catridge em nó như sau ạ, mong bác tư vấn giùp em. Thanks bác

Total mass: 7.0 g
    Frequency response: 20 Hz - 100 kHz
    Stylus shape: Micro HD
    Cantilever: Boron
    Coil assembly: Absolutely symmetrical design
    Coil material: Gold 24 K
    Compliance: 15/15 µ/mN
    Recommended tracking force: 2.8 g
    Crosstalk: > 30 dB
    Channel difference: < 0.5 dB
    Output voltage: 0.7 mV at 5 cm/s
    Cartridge Impedance: 30 Ohm
    Cartridge body: Ebony wood

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trong Audio không có tiêu chí nào cụ thể được hết,Chuẩn mực cũng là điều không tưởng, và chỉ ở mức nào đó Tương đối mà thôi.
    Luôn được và mất và chẳng có sự hoàn hảo nào mà lấy nó làm thước ngắm hết,
    Nếu bác đặt niềm tin vào nó thái quá chính nó sẽ giết mình nhanh và sớm hơn mà thôi.
    Em ví thử một cặp loa khó đánh thì không có nghĩa bác cứ lấy cái Amplifier to đùng để dọa nó là xong,một khi chúng không phù hợp thì có đến cả ngàn watt bác cũng chả bảo được nó,vậy bác thấy có gì bất hợp lý? cho nó ăn no đẫy đà mà mình có được gì không?
    Nói chung thì nó cần hơn là sự tương thích chứ không phải là mắc tiền hay công suất khủng là có thể giải quyết được tất.
    Về Analog cũng vậy không thể lấy thịt đè người,cái yếu tố huyền bí chút chút ? chính là nó hợp với nhau hay không? còn lại thông số ở chừng mực nào đó cũng chỉ là yếu tố tham khảo mà không nên cứng nhắc thái quá,thông số tuy cần thiết nhưng vẫn có thể linh hoạt được và nó còn yếu tố khách quan làm ảnh hưởng đến phần nào trong quan hệ setup hệ thống nói chung.
    Vấn đề khác về chất âm của cartride cũng là yếu tố nên bàn hay ít nhất bác cũng cần nắm bắt để giải quyết sở thích cá nhân cho riêng mình.vậy có gì ngại khi AE mỗi người mỗi ý ( chuyện bình thường thôi mà ) nếu bác không xác lập được điều này thì bác cũng có thể phải thay đổi thêm vài lần nữa ( cũng là chuyện thường tình mà thôi ) Em cũng ví dụ như người thì mê Tannoy chết mệt,nhưng không thiếu AE họ chả thích thú gì ( cũng là chuyện bình thường ) quan trọng là mình đi tìm nhu cầu cho bản thân chứ không phải giúp Ông hàng xóm mua đồ chơi :D
    Còn về tonearm cho cartridge của bác.
    Thì bác có thể chọn các cây phía dưới,tuy nhiên cũng khá rộng và E không thể Recommend cho hết được nhưng Em nói về những gì có thể ổn nhất theo cái sự biết của em.
    nếu 12" bác có thể chọn SME-3012 SII / SME-3012R/ Muốn khẳng định đẳng cấp SME-3012RG Gold.hoặc EMT/Thoerns 997 nếu có headshell để mounting cartride . hoặc Reed Tonearm http://www.reed.lt/
    hoặc Audio Craft - AC-4000.

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không có đọc đoạn trên của bác trước khi reply bài của bác.
    Về cần REED Em cho nó là cây cần khá,tuy nhiên có một vài nhược điểm nhỏ nếu bác không băn khoăn thì có thể sài nó với cartride bác có sẵn.
    Tuy nhiên giá cây cần này khá mắc,headshell liền.thay đổi cartridge sẽ hơi vất vả chút,cartridge ranger giới hạn không rộng như SME-3012R.
    Hiện giá cây SME-3012 nói chung ở mức tương đối dễ chấp nhận hơn là cây REED cho phép thay đổi setup thoải mái,thuận lợi và cartridge ranger rộng khi có ý thay đổi cartride bác dẽ bề xoay trở hơn là cây Reed.
    Còn nhìn Tonearm đẹp cái khó là tùy mắt mỗi người? nên không thể nói cái nào là ngất ngây được.
    Nhưng về phần nhìn nó sẽ ảnh hưởng tới phần nghe phần nào vì sự khác biệt phối ghép mà đôi khi chúng ta lại không muốn ảnh hưởng tới tiêu chí đầu.

12. thaiduong

Cám ơn bác thinhgia, em sẽ tiếp tục nghiên cứu mấy cây Reed xem sao.Em thì không lăn tăn vụ headshell rời lắm vì nếu lấy thêm 1 cần nữa thì em sẽ chơi được 2kim 1 lúc.Đối với em có lẽ thế là đủ. Còn vấn đề tiêu chí dĩ nhiên em hiểu là không có chuẩn mực gì trong phối ghép.Nhưng trước hết muốn phối ghép theocasi tai của mình thì vẫn phải nắm được những kiến thức cơ bản trước.Cũng giống như phối ghép loa cũng vậy, mặc dù khi đã biết chơi rồi thì có rất nhiều kiểu phối ghép, nhưng thiết nghĩ ai cũng phải nắm được các bước ABC về việc matching các thông số của loa và amp. Ví dụ như ghép loa có độ nhạy 80db, 4ohm với amply đèn 10watt chẳng hạn.
    Còn việc đẹp ngất ngây hay không thì đúng la tùy gu mỗi người.Và đối với em thì chúng đèp ngất ngây thật :)

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Matching Tonearm/Cartridge thực ra không khó để cộng trừ nhân chia.
    Khi hiểu căn bản rồi thì nó cũng như đứa trẻ học lớp 4 có thể làm phép tính nhân chia theo bảng cửu chương chẳng hạn,khi chưa bước vô thấy nó khó làm sao thì khi bước qua nó lại dễ hơn chừng đó,( tất nhiên nó cũng chỉ tương đối )
    Nhưng như vậy cũng chưa đủ mà cần hơn đó là kinh nghiệm thực tế mà điều này không thể sớm chiều mà AE chúng ta bước qua một cách đơn giản.
    Em ví dụ như việc sử dụng cây FR-66/FR-64 chẳng hạn.phải trải qua rất nhiều thời gian em mới biết cụ thể về nó,mặc dù Em cũng nghịch nó chán chê mê mỏi rồi tới vài năm sau em mới phát hiện ra là nó vốn dĩ rất khó chiều và chỉ khi chiều được nó thì nó mới là nó còn không thì nó cũng chẳng có gì là nghê ngớm như giá trị hiện tại của cây FR-66 hiện thời.
    Bác có thể thực hiện việc kiểm soát chợ búa của mình với công thức sau.
    High mass Tonearm + Low cartridge comliance
    Midle mass Tonearm + Midle cartridge complaince
    Light mass Tonearm + High cartride complaince
    Trong đó cây Reed sẽ là midle mass tonearm ( có vài option mass cho cây này tuy nhiên vẫn nằm trong ngưỡng midle arm mass )
    SME-3012 Midle mass tonearm
    Audio Craft thì multi arm mass tonearm
    EMT/Thorens 997 em không có căn cứ chính xác nhưng Em đoán nó ngưỡng Midle to high mass tonearm
    Cây cartridge của bác thuộc ngưỡng Midle cartridge complaince

14. lovetube

lovetube Advanced Member

điều này cũng hoàn toàn ok với em vì kinh nghiệm phối ghép cá nhân cũng rất quý nếu như mình nắm được rõ những nguyên tắc cơ bản để khỏi bị tẩu :) . Anyway, cái specs của catridge em nó như sau ạ, mong bác tư vấn giùp em. Thanks bác

Total mass: 7.0 g
    Frequency response: 20 Hz - 100 kHz
    Stylus shape: Micro HD
    Cantilever: Boron
    Coil assembly: Absolutely symmetrical design
    Coil material: Gold 24 K
    Compliance: 15/15 µ/mN
    Recommended tracking force: 2.8 g
    Crosstalk: > 30 dB
    Channel difference: < 0.5 dB
    Output voltage: 0.7 mV at 5 cm/s
    Cartridge Impedance: 30 Ohm
    Cartridge body: Ebony wood[/quote]

chào bác.
    cây kim này của bác medium compliance . arm thích hợp cho cây này nằm ở mức 14g~18g là sài được . Reed arm với cần western red cedar mass khoẳng 18g sẽ hợp với cây kim của bác .
    reed mới cho ra cây cần mới 3P combine unipivot & gimbal bearing .
    bác coi details : http://www.reed.lt/products/reed-3p

Lovetube

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em ghét cái headshell của thằng này lắm.
    Bác hỏi ông chủ có bán without headshell không Em mua cái về tự DIY cái headshell để chơi đây :lol:

16. thaiduong

Các bác cho em hỏi cần Reed 2A và 3Qhiện giá khoảng bao nhiêu ạ?e tìm trên mạng mà không thấy.Cám ơn các bác

17. L.O.K

L.O.K Advanced Member

em thấy trên eBay có thằng tầu làm đc cần giống y vậy, chẳng biết có khác gì không, nếu có chắc là chất liệu gỗ :d

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cây này kiếm đồ used thì hơi mất công,thỉnh thoảng thì có thấy E thì không rành về model lắm nhưng giá ~3k
    nhưng nên chọn các version sau sẽ ok hơn vì chi tiết headshell nhìn được hơn.
    mà nếu tìm dòng này thì thường chỉ hay xuất hiện bên audiogon.
    Nhưng mua bán trên audiogon độ này cần thận trọng hơn,vì hình nhà em mà mấy Ông tóc xoăn mượn đỡ thi thoảng em thấy vẫn rao bán giúp em free trên đó :lol:

Attached Files:

19. thaiduong

Vâng cám ơn bác. Còn 1 điểm em hơi lăn tăn nữa là armtube bằng gỗ không biết có bền được trong điệu kiện khí hậu ở VN không? Em chỉ sợ về đây dùng 1 thời gian nó lại bị cong vênh hay nứt gãy thì không biết làm thế nào?

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nói chung họ đã tẩm sấy rồi,và thời tiết bên này khắc nghiệt cũng không kém,ngày bốn mùa thay đổi từ sáng đến tối,
    VN mình chỉ sợ trời Hanh (ngoài bắc ) thôi tuy nhiên,cũng rất khó có thể vênh váo được nó vì cấu trúc nó khác dạng tấm miếng nên khả năng cong vênh rất khó xảy ra.

21. Muzich

Muzich Advanced Member

Ko biết Armtube bằng gỗ thì chất âm như nào chứ mấy cái Cartridge CLEARAUDIO AURUM CLASSICS, CLEARAUDIO MAESTRO em nghe Tây đồn vì được làm bằng gỗ nên chất âm ấm áp vô cùng :p

22. DoctorMoon

DoctorMoon Advanced Member

Em đang có cây CLEARAUDIO AURUM CLASSICS, em mua lại 450 USD của anh bạn. Nói thật với giá này khó có đối thủ đọ được em nó. Clearaudio sản xuất đồ khá tinh tế, đúng là đồ Châu Âu.

23. Muzich

Muzich Advanced Member

Mấy bữa trước em cũng khoái CLEARAUDIO AURUM CLASSICS lắm định lấy rồi nhưng kích thước Stylus tip radius của nó tận 18mm lận nên ko lắp vừa cây cần nên đành thôi :(
    Mà CLEARAUDIO AURUM CLASSICS làm gì có giá cao thía bác :p

24. pheulong

pheulong Advanced Member

bác nhầm rồi,làm bằng gỗ nghe nó mộc.....mà rư thế nào là mộc thì em chịu....,đừng hỏi :lol:

25. thaiduong

Cây kim này ở needle doctor đang bán giá usd325 thôi bác ạ. Chắc bác phải hỏi lại anh bạn của bác thôi :) .

http://www.needledoctor.com/Clearaudio-Aurum-Classic

Share This Page

Loading...