Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Muzich

Muzich Advanced Member

325$ vẫn đắt. Shop Gia Định bán 5tr7 chưa thương lượng :p

2. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác ý đang phê mà bác lại làm bác ý cụt hứng, em cũng chắc là là khó có đối thủ về giá :lol: :lol:

3. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em mua giá 1000USD cơ .... nhưng là là bị mua đắt :D

4. vinhxe

vinhxe Advanced Member

chào các bác. em cũng mới vào cái cối xay này.hiện gời em đang xài cây kim at 150 ea. em đang muốn năng cấp lên cây Cartridge MM CLEARAUDIO CONCEPT các bác cho em hỏi về chất âm cây này ra sao ? cho em xin chút ý kiến với..em cũng đang xài cần victor 7082 .cám ơn các bác nhiều

5. Analog

Analog Advanced Member

Cá nhân em rất thích cartridge này, trước em set vào hệ thống Denon DP-80, SAEC 308 ( CS: 300B DIY, Loa isophon orcheter 2000, phono Audioanagui) âm rất sạch, tách bạch. Cartridge này tracking rất tốt, theo em nghe được nhiều thể loại nhạc. Bác cần chú ý chút về chất lượng cartrige...em không biết sao chứ em cầm 3 cái thì thấy chia làm 2 loại bác tham khảo xem AE nào mua turntable của hãng kèm cartridge này và mua riêng ( không theo máy). Nếu lựa chọn em sẽ chuyển qua xài Clearaudio maestro wood, hên thì bác mua được giá tốt ( khoảng 700$).

6. Analog

Analog Advanced Member

Giá này thì chắc bác mua nhầm Maestro wood ( giá tham chiếu) rồi phải không ạ!
    Cái này trâu bò lắm, sau khi em thử khoảng gần 2K cái Lp te tua từ Mẽo về em nó ra đi không để lại lời nhắn :mrgreen: !

7. Gagia

Gagia Advanced Member

Một cây 200$, 1 cây 700$. Khác biệt quá nhiều bác à :x

8. Analog

Analog Advanced Member

Biết là vậy nên em mới " nếu được lựa chọn" :D . Nhiều khi em phải ráng đu theo dù điều kiên không cho phép :( , phải chi đừng ham hố, mê mẩn món audio này thi khỏe biết mấy. Cứ như thời SV cái máy tính và creative là oke rồi!

9. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Bác ý đùa thôi mà bác :lol:

10. congari

congari Advanced Member

Tối nay em ngồi nghe cây kim mới này em thấy những lời ca ngợi nó quả không quá đáng. "tầm cao, chiều rộng" đều mở ra một bậc :D

Attached Files:

11. Muzich

Muzich Advanced Member

Mấy cây Cartridge Dynavector cây nào trông cũng cổ quái thiệt :p

12. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Chúc mừng bác có cây kim ngon. Nhưng em thấy đĩa của bác có vẻ hơi nhiều bụi :)

13. thangpn

thangpn Advanced Member

E thì nghĩ là ống kính bị mốc thôi :p. E rất thích kiểu naked body của hãng này, đặc biệt là dòng DRT. Nhưng trên hết, là chất tiếng kim Dynavector, độ động, chi tiết, và chiều sâu sân khấu.

14. ducanhle

ducanhle Advanced Member

kim này anh chạy trên P3 chắc là hay nhứt vì cần đó hợp hơn :mrgreen:

15. congari

congari Advanced Member

cảm ơn các , tối nay sau khi nghe khoảng 2 tiếng, em tạm có cảm nhận về cây kim Dynavector DRT XV-1 như sau:
    - kim khá nặng nên hợp với cần từ mid to high mass. Em đang gắn vào arm SME 2012R;
    - em dùng phono Aesthetix Rhea nên không gặp trở ngại gì để lấy gain và trở kháng phù hợp cho kim Dyna này;
    - Âm thanh:
    + vô cùng chi tiết và rõ ràng. Em có cảm tưởng là kim này đọc được nhiều "thông tin" hơn so với các kim khác em có;
    + không gian được mở rộng cả 3 chiều, nghe nhạc giao hưởng rất khoái;
    + nền âm có cảm giác chăc chắn hơn. nghe tiếng piano có lực và gọn gàng. tiếng double bass nền trong dàn nhạc được thể hiện rõ nét hơn hẳn ;
    + tốc đô nhanh ghê gớm, những đoạn cao trào mà nhiều nhạc cụ cùng thể hiện trong một thời gian ngắn được thể hiện rõ và dứt khoát

Khi so sánh với cây kim ZYX R-1000 Airy em đang dùng thì em tạm ví von ZYX đi theo trường phái lãng mạn, bay bổng. Dynavector theo trường phái hiện thực

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em cũng ước đoán cây dynavector ( em chưa được nghe qua ) đó khá suất sắc,tuy nhiên nếu bác so với cây Zyx R-1000 mà không thực sự vượt trội thì cũng chưa hẳn cây Dynavector đã thực sự đáng kể vì với Em cây R-1000 chỉ là dòng nghe tốt thôi chứ về top end dòng này so sánh sẽ yếu thế hơn nhưng cây thấp của FR/Ikeda....vvv

17. lovetube

lovetube Advanced Member

are you sure Bro?
    :roll:

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Kiếm người làm chứng đi
    bác lôi luôn cây FR-7 ra tự compare xem sao?
    Nếu không có thì em mang cây khác nhá 8)

19. congari

congari Advanced Member

đúng là mỗi người một "gu" bác ạ. Em chỉ nói cảm nhận của em thôi. FR-7 chưa thể so với cây ZYX R-1000 chứ không nói đên cây Dyna XV-1 này được.

20. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nói là top-end của Zyx kém chứ em không nói cartridge kém......
    Với em thì không khoái Zyx nói chung và đương nhiên tiếng của Dynavector về top-end cũng sẽ hơn Zyx
    Ý bác thì FR-7 kém Zyx ở điểm gì.
    Theo em thì FR-7 chi tiết tốt hơn và cân bằng hơn Zyx, và Em chỉ thấy Zyx được tiếng midrange

21. thangpn

thangpn Advanced Member

E thấy thread có tận 76 trang, và chúng ta nói rất nhiều về sự tương thích giữa kim, máng, cần, mâm, phono.... Một cây kim hay trên một hệ thống hay chưa chắc đã hay, đơn giản vì nó không tương thích. Mọi sự so sánh đều là tương đối.

22. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Các cụ nha ta cho em hỏi tư vấn chút: số là em mới bán bớt mâm đi để đầu tư 1 cây kim sao cho hợp với cần Ea-10 của em, trước mắt cây kim còi goldbud medusa em thấy ổn, nhưng vẫn muốn kiếm một cây tốt hơn chút. Sau khi do hỏi, search, goc gờ thì thấy cây kim Micro Benz LP có khả năng là ổn nhất, các cụ đi trước ai đã chơi kim này cho em mấy lời để em đưa nó về được ko ạ (phonno của em load được 10,33,45,100,400,4700 omh ạ)

23. chauaudio

chauaudio Advanced Member

24. Analog

Analog Advanced Member

Chú ý đừng để Ea - 10 khô thì với XV-1 sẽ mượt lắm :D , em thử rồi nhé! Không phán bậy đâu ạ :D !
    Thân!
    P/S: @Bác Châu, em i...em gửi bác hoạt động ổn không ạ? Chưa thấy review gì?

25. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Em thích đủ thứ bác à. Nếu mà nói chuẩn thì trước đây em thích Lobo (slow soon nhẹ nhàng) gun rose , metallica(rock) the wall (hàng nhà cũng rock). Mượt cũng thích mà gai cũng thích (cái quan trọng là mượt mà và gai góc phải đúng điệu, ko như nhiều người cứ nghe rồi kêu là mượt, gai nhưng ngẫm lại chưa thấy gì) đợt rồi thừa mâm em qđ đâu tư kim, nếu ko nhầm có bác nào đó nói : nếu chỉ quan tâm đến âm nhạc thì Benz LP là ổn, cứ mua về khắc sẽ tìm được cách trị. Các cụ nhà ta ai dùng rồi thù cho em thêm vào lời để em mua em nó .
    Ps : @ bác Châu: sao bác biết em thích mựot nhỉ (bộ sưu tập LP của em đang ít lắm mà 30% là classic, 30% là ko lời, trio, hòa tấu..., 20% là jazz, 20% còn lại là tả pí lù cũng ko mượt lắm.

Share This Page

Loading...