Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Meli

Meli Advanced Member

Cây kim Kiseki có vỏ gỗ giống Koetsu Rosewood có phải là Kiseki Pupleheart không bác?
    Nó có cái gì hay hơn Rosewood ạ?

2. beckham

beckham Advanced Member

Da vâng Dong vat quý hiếm đay bác A.
    Chat âm rat dac biêt mid good, BASS tot , top end EX De ma noi hay hon hay kem hon thi rat khó noi, ve phan Top end chac chan hay hon .
    Cay này khá hiem đay bác a.
    Nguoi Châu Âu Rat me Kim này

Thân

3. Meli

Meli Advanced Member

Thanks bác Beck nhiều.
    Còn Kiseki Agate Black và Ruby chắc còn quí hiếm hơn nữa bác nhỉ.

4. beckham

beckham Advanced Member

Da vang .

Kiseki KHONG SAN SUAT NUA , Em cung khong biet tai sao. Bac muon tim hieu ve kim nay thi Châu Âu Forrum bác xe tim ra.
    Thân

5. beckham

beckham Advanced Member

Da đây Koetsu Onyx day .
    đặc biệt nhất là tăng cường sinh lực, ông nghe bà khen. :lol: :lol:[/quote]

Em chi thấy Chông mua Vê Che Đát

6. Meli

Meli Advanced Member

Em chi thấy Chông mua Vê Che Đát[/quote]

Koetsu Onyx của bác nhìn thích thật. :roll: :D

Em có tìm hiểu trên 4room châu Âu về Kiseki, về Catridges thì có nhưng thông tin về MC Step up thì không thấy.Bác có biết về mấy em MC Step up của Kiseki không?
    Em MC Step up T-2 này có ok không bác?
    Thanks.

Attached Files:

7. beckham

beckham Advanced Member

Koetsu Onyx của bác nhìn thích thật. :roll: :D

Em có tìm hiểu trên 4room châu Âu về Kiseki, về Catridges thì có nhưng thông tin về MC Step up thì không thấy.Bác có biết về mấy em MC Step up của Kiseki không?
    Em MC Step up T-2 này có ok không bác?
    Thanks.

[/quote]
    Theo nhu em hieu thi khong Ok
    Nhung cai chinh van la su thich hop . Co the di dong bo voi kim thi hay .
    Hai mon nay ban mai tren AUDIOGON KHONG ĐUOC.
    Than

8. Meli

Meli Advanced Member

Vui 1 tí các bác nhé.
    Em đố các bác biết bộ này là của hãng nào? :D :D
    Cần là copy theo nguyên lý Schroeder.

Các bác lom có phê không ạ? : :roll: :lol: :lol:

Attached Files:

9. TheHung

TheHung Advanced Member

Đẹp thật đấy bác, của hãng nào vậy bác? giá cả thế nào ? cái belt sao nằm thấp quá

10. Meli

Meli Advanced Member

Em thêm ảnh về cái cần nam châm nhá.cái này làm em mê tít thò lò :D :lol:

Attached Files:

11. Meli

Meli Advanced Member

Còn đây nữa ạ.
    Giá rất là không không đắt :D

12. jimyty

jimyty New Member

Các bác có thể chỉ chỗ cho em mua một bộ hoàn chỉnh (dàn cơ, đĩa than, kim...) được không ạ? sẵn các bác ước lượng giá khoảng bao nhiêu để em còn tính toán nữa

Cảm ơn các bác

13. nguyenha

nguyenha Advanced Member

Bác Meli ơi,

em biết thì hiện nay ở Châu Âu có 2 hãng làm giống Schroeder là Robert Fuchs ( bị Schroeder kiện nên không làm nữa ) và Musical Life, nhưng cái Tonarm này nhìn không giống Conductor của Musical Life lắm. suy ra đây là đồ DIY. :D

bác chán EMT rồi hay sao mà bây giờ lại đi nghiên cứu đồ modern thế vi mấy đồ mới này với EMT đúng là 2 thái cực hoàn toàn khác xa nhau. Mấy bác mê đồ vintage hiếm khi thích luôn đồ modern.

Thân

14. nguyenha

nguyenha Advanced Member

@ bác Thehung, trường hợp belt nằm thấp thế này là do đây là inverted bearing và bearing lún sâu xuống cho nên phải đặt belt thấp xuống dưới mâm ở vị trí chính giữa bearing , như vậy lực tác động sẽ đồng đều tại mọi điểm trên bearing, đó cũng là lý do then chốt tại sao inverted bearing hay hơn conventional bearing, và tại sao 2 motor dẫn động đối xứng nhau sẽ hay hơn 1 motor trong trường hợp triệt tiêu rung tốt. Nhưng do quá phức tạp nên rất ít nhà sản xuất thực hiện.

để đễ hiểu hơn, em lấy ví dụ bông vụ quay quay hồi nhỏ em hay chơi, chân phải thật ngắn thì quay mới đều mới lâu, chân mà dài thì sẽ lắc rồi ngã. Mâm đĩa than cũng vậy.

Thân

15. Meli

Meli Advanced Member

Chính xác,chính xác.Sao bác giỏi thế, :D :D
    Made in Eigenbau (DIY) của 1 chú khoai tây Germany đấy bác ạ.Trông chả kém hãng tí nào bác nhẩy. :shock:
    Chất âm thì nó tả ngoài sức mong đợi.
    Giá thành thì toàn bộ cả phiến đá 40 kg và cái Pre chú tây mua nguyên phụ liệu hết 1,5 k Euro cộng với 200 giờ lao động.

Em muốn đưa lên đây để xem có bác nào thích thì AE chúng ta cùng diy cái cần câu.Em thì không có khả năng chân tay nhưng có thể xin được chú tây cái bản vẽ và nhờ hướng dẫn cách làm.
    Có bác nào biết ở Vn mình có thể đặt các bộ phận của cái cần câu ở đâu không ạ? (Đòi hỏi cơ khí chính xác)
    Về giá thành theo suy luận chủ quan của em thì khoảng 10-15% giá thành cái cần Schroeder Reference nếu mình đặt các bộ phận cái cần đó đc ở VN.

Vâng em cũng sưu tầm và chơi cả đồ mô đen,mỗi cái hay 1 vẻ.Em cũng có mấy cái cần mô đen ,nhưng chưa có cái nào theo kiểu Schroeder,nên đang thích cái này vì nó có nét rất độc đáo riêng và quan trọng là hay bổ rẻ không đụng h.... :D
    Còn ra mua 1 cái cần Schroeder Reference mới thì không khó lắm,mỗi tội lại bỏng tay.

Nếu bác cũng thích thì AE ta vào cuộc nhé,em sẽ chuyển thông tin cho bác nghiên cứu.

16. nguyenha

nguyenha Advanced Member

em đùa bác Meli thôi, chứ tại em cũng đọc Forum nên mới biết là Eigenbau DIY, chứ nhìn không thế này thể nào cũng nghĩ, Fuchs không phải, Musical Life cũng không phải, hay có hãng nào mình chưa biết nhỉ ? :D

không lâu em có mua được một cái cần thế này trên ebay chưa đến 200 đồng cũng là DIY , nhưng giáng sinh tặng đứa bạn rồi vì nghĩ sắp về VN, tự làm một cái xịn hơn nhưng quả thực về Sài Gòn rồi ngơ ngác chẳng biết làm sao. Các cơ sở CNC , laser chê đặt hàng ít không làm, các cơ sở thủ công thì kỹ thuật không đạt, nên cục neodym em vẫn dính trên tủ lạnh cho mẹ em dán giấy. Phải có một bác quen biết nhiều cơ sở cơ khí ở Việt Nam giúp đỡ, anh em mình chuẩn bị về nguyên liệu bên này như nam châm Neodym đúc chính xác cao làm bearing , thiết kế, know-how của thằng Kartoffel ( Khoai tây ) thì may ra mới thành công với giá thành thấp , làm chục cái chia cho anh em cũng được .

Cái Record Ring bác Meli đặt hàng chưa ? bao giờ nhận được, em cũng định làm cái đó ở Việt Nam nhưng sao chẳng ai chịu làm dùm em hết :(

up phụ bác Meli tấm hình quan trọng

tqv-hcm likes this.
  17. Meli

Meli Advanced Member

Thôi chết chửa,hóa em lại cầm đèn chạy trước ôtô. :D :D

Nhưng rất vui là bác cũng có ý định diy cái cần câu đó.
    Ta hô hào các bác ở nhà xem cùng làm để các nơi sx đỡ chê ít không nhận.
    Còn cái Record Ring em đang hỏi hãng có dùng cho EMT được và tốt không.

Ới ời ơi,các bác đâu rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Các bác có thích super hay,super bổ và super rẻ không ạ. :lol: :lol:

18. triode20

triode20 Advanced Member

Làm mấy cái này bác phải tự tay làm mới thổi được hồn vào sản phẩm nó mới hay được :D thuê ở ngoài toàn thợ đâu có đam mê nên có làm chính xác được em nghi nó cũng không thể hay được..vả lại thợ nhà mình chắc có rất ít người làm các đồ này chính xác được.. làm mấy đồ này phải là bậc nghệ nhân bác ah.

19. Meli

Meli Advanced Member

Làm cái này đòi hỏi độ chính xác rất cao.Không nhất thiết phải là nghệ nhân mới làm được.
    Cái quan trọng là phải có máy phay,tiện khoan cắt CNC và tay nghề người làm cao 1 chút là có thể làm được vì đã có bản vẽ thiết kế.
    Vừa là Au đi ô phi lờ,vừa là thợ cơ khí bậc cao,vừa có điều kiện để xử dụng đống máy trên và vừa có niềm đam mê cối xay cần câu thì em nghĩ trong số Ae nhà ta hơi hiếm. :(
    Thôi chỉ còn cách đi nhờ nơi nào có khả năng đáp ứng được yêu cầu của mình làm giúp vậy.
    Mà máy móc ở Vn bây giờ cũng đầy đủ lắm.

Em thiết nghĩ nếu diy bằng ý tưởng(tuy là copy được phép),bằng nhiệt tình của mình và bằng cả đống thời gian mình bỏ ra là cũng quí lắm rồi. :)
    Thêm nữa mình làm xong nếu mà hay thì chia sẻ kinh nghiệm cho AE thì còn gì bằng. :)
    Còn chất lương đặt hàng không được như mong muốn thì cũng khuyên Ae bỏ qua.

Qua rồi thì mới biết bác ạ.Ít nhất thì cũng được kinh nghiệm. :)

Thân.

20. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm và đã chơi dùng một số model của Thorens cho em hỏi chút.
    Em mới mua thêm con thorens TD-160 mkII , trên mặt máy có ghi motor chạy với điện áp DC = 16V , nhưng araptor đi kèm
    9 ( có in chữ thorens ) chỉ có 10V và 300mA, nhưng vẫn chạy đủ tốc độ, vậy có ảnh hưởng gì không và có cần phải thay araptor đúng 16V không ?
    Cám ơn các bác./.

21. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Bác đã biết là có sự sai lệch về cao áp. Theo em nghĩ cái 10V/300mA chỉ nên là tạm thời sử dụng. Trong tương lai có dịp mua sắm, cũng nên kiếm cái 16V Adapter cho đúng chuẩn với cái motor. Ưu điểm trước tiên là sẽ quẳng được cái lo lắng đi, và có thể rằng máy sẽ đề-ba (start) nhanh và vững tốc độ hơn cái hiện tại.

Mua sắm Adapter cũng nên để ý tới dòng (Amp). Nên cao hơn, theo em nghĩ ít là gấp rưỡi yêu cầu của motor.

22. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Bác đã biết là có sự sai lệch về cao áp. Theo em nghĩ cái 10V/300mA chỉ nên là tạm thời sử dụng. Trong tương lai có dịp mua sắm, cũng nên kiếm cái 16V Adapter cho đúng chuẩn với cái motor. Ưu điểm trước tiên là sẽ quẳng được cái lo lắng đi, và có thể rằng máy sẽ đề-ba (start) nhanh và vững tốc độ hơn cái hiện tại.
    Mua sắm Adapter cũng nên để ý tới dòng (Amp). Nên cao hơn, theo em nghĩ ít là gấp rưỡi yêu cầu của motor.[/quote]

Cảm ơn bác, em đã có cái 16V rồi, tối nay về hàn zac cắm,chạy cho yên tâm.

23. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Nói về Adapter cho turntable em cũng thấy có một điều lạ. Em cũng đang sở hữu vài cái Adapters này, đi giao lưu cũng thấy vậy. Cũng ít là dăm bẩy cái, em chưa thấy cái Adapter nào còn nguyên vẹn cả !!!!..... Toàn là được băng, hoặc cột lại.

Có lẽ rằng ......... Bình thường thì một số (Tụ bên trong Adapter) cũng đã nhiều tuổi, vả lại kỹ thuật làm tụ sau này càng thu nhỏ vóc dáng hơn với cùng trị số điện áp và dung kháng của tụ, và ngày nay giá cả tụ cũng có thể chấp nhận được. Xem bên trong thì thường được thay với tụ dung kháng cao hơn ít là đôi ba lần so với tụ zin của chính Adapter. Khá hoặc khác hơn thì hổng biết nhưng thực tế thì em thấy là vậy.

24. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

Các bác tư vấn cho E xem tậu cái đầu đĩa than nào của Bác "GIA ĐỊNH AUDIO" là hợp lý về chất lượng và tiền , vì bây giờ E mới dùng lần đầu tiên, mà E lại ở Hải Phòng còn Bác"GIA ĐỊNH AUDIO" ở trong HCM, nên không thử được.,chắc E chỉ tậu 01 con khoảng 3triệu thôi vì mới chơi mà.

25. thanh_nam

thanh_nam Advanced Member

E định tậu Mâm TriO KP-700D và kim Audio-technica ATN-150EO, các bác xem có được không ,về chất lượng và giá cả, tổng thiệt hại 4t5.E dùng lần đầu

Share This Page

Loading...