Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. NTL

NTL Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút ạ, sao cùng một bài nhạc mà khi phát cùng 1 mức volume thì trên cd hầu như ko thấy rung động, còn khi phát trên lp thì màng loa rung mạnh? Như vậy có ảnh hưởng gì đến loa ko ạ?

2. Analog

Analog Advanced Member

Nhiều khả năng nhất là Pre, pow không hơp nhau lắm!
    Chưa cần play đã thấy màng loa bass rung rồi phải không ạ?

3. NTL

NTL Advanced Member

Chỉ khi phát bằng lp mới rung mạnh thôi ạ. Còn bình thường khi em phát bằng cd, dù âm lượng có lớn hơn cũng ko thể thấy rung động của màng loa. Khi gác cần lên( ko play lp) cung ko thấy hiện tượng đó.

4. pheulong

pheulong Advanced Member

@Analog bác ấy hỏi cùng 1 mức volume mà :)
    @NTL Lp là giao động tương tự mà bác,lên Lpvậy đấy bác ạ.không ảnh hưởng gì đến loa hết, mà có phần thêm tốt vì gân và nhện loa được làm mềm :)

5. NTL

NTL Advanced Member

Hey da!!! Em thấy nguy hiểm quá. Lỡ nó nhồi mạnh là đi luôn gân và nhện luôn chứ ạ. Loa nhà bác pheulong có hiện tượng như thế ko bác???

6. pheulong

pheulong Advanced Member

không riêng nhà em,mà nhà bác nào chơi LP cũng đều thế.trừ khi bác gạt hoặc nhấn nút subsonic trên amp hoặc phono box thì hết hiện tượng này,nhưng tiếng sẽ bị bí :)

7. razordog

razordog Approved Member

cho em hỏi ngoài lề tí, là các bác có biết cửa hàng nào có dịch vụ lau đĩa k ạ? nếu ở đấy bán luôn sleeve thì càng tốt :D
    em vừa 1 đống, bụi bặm đầy, nghe xót hết cả ruột mà lại k có thời gian

8. pheulong

pheulong Advanced Member

tự làm lấy đi bác,chơi LP khác Cd cũng ở chỗ lau lau chùi chùi mà :lol:

9. Johnie

Johnie Advanced Member

Sleeve thì em thấy có shop Duy King bán, có cả lớp lót nylon ở trong đó bác. Dùng cũng ổn

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác kiểm tra và vệ sinh toàn bộ giắc cắm,chắc chắn mass hệ thống được nối đúng và tốt.
    phần nhiều ở nguyên nhân này,trong đó bao gồm cả Phono state và stepup. tuy nhiên khó cụ thể rơi vào trường hợp nào vì trước đây em cũng bị nhưng không chú ý gốc gác nguyên nhân.
    nếu không triệt để thì tiếng bass sẽ bị ảnh hưởng phần nào.
    Làm đúng thì cone loa sẽ im và không nhảy cà tưng nữa ( giống khi sài CDs player )

11. NTL

NTL Advanced Member

Chỉ khi phát bằng lp mới rung mạnh thôi ạ. Còn bình thường khi em phát bằng cd, dù âm lượng có lớn hơn cũng ko thể thấy rung động của màng loa. Khi gác cần lên( ko play lp) cung ko thấy hiện tượng đó.[/quote]
    Bác kiểm tra và vệ sinh toàn bộ giắc cắm,chắc chắn mass hệ thống được nối đúng và tốt.
    phần nhiều ở nguyên nhân này,trong đó bao gồm cả Phono state và stepup. tuy nhiên khó cụ thể rơi vào trường hợp nào vì trước đây em cũng bị nhưng không chú ý gốc gác nguyên nhân.
    Làm đúng thì cone loa sẽ im và không nhảy cà tưng nữa ( giống khi sài CDs player )[/quote]
    Em vừa làm theo hướng dẫn của bác thinhgia rồi ạ: vệ sinh các jack cắm, nối mat trực tiếp vào dây mat đất( trước đây em nối mat vô phono box)...tuy vậy kết quả ko khả quan. Em để ý kỹ thấy khi kim chạy qua những chỗ mấp mô thì màng loa nhồi nhiều hơn. Các bác giúp thêm cho e với!! Tks

12. MARLBORO_2009

MARLBORO_2009 Advanced Member

Xem bên dưới phono box Clear Nano Subsonic để ở On hay Off.

13. NTL

NTL Advanced Member

Ke...ke..Bắt đúng bệnh rồi :D . Cảm ơn đại ca nhiều nghe. Em để chế độ on nên nó nhảy màng loa. Nay rút cầu nối ra là màng loa nhảy ko bị rung mạnh nữa.
    @pheulong: em lại ko để ý là cái phono của em có subsonic :( .
    Thank all

14. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Làm đúng thì cone loa sẽ im và không nhảy cà tưng nữa ( giống khi sài CDs player )[/quote]

Em vừa làm theo hướng dẫn của bác thinhgia rồi ạ: vệ sinh các jack cắm, nối mat trực tiếp vào dây mat đất( trước đây em nối mat vô phono box)...tuy vậy kết quả ko khả quan. Em để ý kỹ thấy khi kim chạy qua những chỗ mấp mô thì màng loa nhồi nhiều hơn. Các bác giúp thêm cho e với!! Tks[/quote]

Kim mà chạy qua chổ nhấp nhô là tại thiếu cái ring rồi bác long ơi . :lol:

15. NTL

NTL Advanced Member

Em vừa làm theo hướng dẫn của bác thinhgia rồi ạ: vệ sinh các jack cắm, nối mat trực tiếp vào dây mat đất( trước đây em nối mat vô phono box)...tuy vậy kết quả ko khả quan. Em để ý kỹ thấy khi kim chạy qua những chỗ mấp mô thì màng loa nhồi nhiều hơn. Các bác giúp thêm cho e với!! Tks[/quote]

Kim mà chạy qua chổ nhấp nhô là tại thiếu cái ring rồi bác long ơi . :lol:[/quote]
    He...he.. Nhìn cái vòng kim cô của shop bác em cũng mê lắm bác ơi. Tiếc là em đang sài mâm có vaccum nên ko sài đc rùi bác ợ... Lúc em xả air thì nó bị mấp mô thôi ạ
    P/s: giờ em lại dư ra cục chặn lúc trước đây, đem để lên nóc đầu CD cho hí-en :)

16. pheulong

pheulong Advanced Member

bác lưu ý nếu để ở off nhé,tuy nghe màng hơi dao động nhưng tiếng nghe rộng hơn đấy :)

17. congari

congari Advanced Member

các em nó xếp hàng đều mà bác, chắc vẫn phải đón thêm nữa chứ :D :D

Attached Files:

18. metalworks

metalworks Advanced Member

Trông vẫn gọn gàng thế nhỉ :), thay cái A32 mầu đen thành mầu trắng cho nó đồng bộ.

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Đội hình nhà bác trông rất hùng mạnh, hình như cặp tiền đạo là Dali Acoustic :?:

Thân,

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Phòng thế kia, mâm bày chi chít thế kia mà đón thêm 1-2 em mâm than nữa là bác Congari chơi analog surround 7.1 luôn được đới! :D

21. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Vầng, trong phòng đã chuẩn bị sẵn chỗ cho em này nhập hộ khẩu ạ :) :)

22. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em nghĩ là màng loa rung mạnh như thế không có tốt cho driver loa rồi vì nó sẽ sinh ra mòn cơ học. Nếu amp nào có ngõ DC protection cắm qua đó sẽ triệt tiêu đến 80% hiện tượng màng loa rung mạnh trên còn nút subsonic thì triệt tiêu không đáng kể.
    Các nguyên nhân do tiếp mát, đầu connect bẩn, ... không phải là nguyên nhân gây ra hiện tượng trên đâu bác.

23. pheulong

pheulong Advanced Member

em không hiểu cái mòn cơ học ở driver loa mà bác bảo là mòn cái gì hả bác? :roll:

24. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Là cái màng loa chạy ra chạy vào nhiều sẽ chóng gây ra rão gân đó bác.

25. NTL

NTL Advanced Member

Thì em cũng sợ ảnh hưởng tới loa( kể cả mòn và khả năng rách gân loa..) do em nghe nhạc rất lớn. tuy nhiên khi để chế độ off trên phono box thì hoàn toàn mất hiện tượng kia, màng loa rung êm ái như khi mở cd. Âm thanh phát từ LP nghe có vẻ gọn êm hơn trước :) . Thế là yên tâm nghe Lp.

Share This Page

Loading...