Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Cảm ơn bác Châu, không phải bệnh do tay cơ đâu ạ. Hai cục cao su này vỡ tan, em thay rồi. Vấn đề chắc là ở động cơ thôi. Để hôm nào rỗi lôi ra bôi mỡ vậy. Lần trước có lôi ra xem thì thấy còn đầy mỡ trong đấy nên em không đụng vào. Mà có lẽ mỡ cũ cũng không đến nỗi nào, khi em tắt điện thì cái trục động cơ còn quay thêm khoảng 5 giây nữa mới dừng lại chứng tỏ ma sát khá ít.
    Híc

2. truongnguyenduc

Cảm ơn bác,
    Vâng, chắc phải chiến đấu với cái động cơ này lần nữa vậy. Híc, lúc nó ổn định nghe hay lém.

3. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Cảm ơn bác,
    Vâng, chắc phải chiến đấu với cái động cơ này lần nữa vậy. Híc, lúc nó ổn định nghe hay lém.[/quote]
    Tiếng bass của bánh tì rất hay và đặc biệt so với bell và direct vì vậy sau này đổi sang bell hoặc direct cứ giữ lại con lenco 75 này thỉnh thoảng so thử xem. Em đã so vơi micro BL 111L rồi nhưng em thích tiếng bass của lenco77 hơn. :lol:
    Dầu mỡ cũ còn nhiều nhưng chưa chắc đã sạch bác mạnh dạn làm thử 1 lần đi bác sẽ thấy khá hơn. Để động viên bác xem trình tự đây dễ như ăn phở :lol:

Attached Files:

4. truongnguyenduc

Tiếng bass của bánh tì rất hay và đặc biệt so với bell và direct vì vậy sau này đổi sang bell hoặc direct cứ giữ lại con lenco 75 này thỉnh thoảng so thử xem. Em đã so vơi micro BL 111L rồi nhưng em thích tiếng bass của lenco77 hơn. :lol:
    Dầu mỡ cũ còn nhiều nhưng chưa chắc đã sạch bác mạnh dạn làm thử 1 lần đi bác sẽ thấy khá hơn. Để động viên bác xem trình tự đây dễ như ăn phở :lol:[/quote]

Vâng, lúc nó ổn định, mấy tối vừa rồi em nghe một mạch cả vở Otello, Aida của Verdi, The Merry Widow của Lehar... cả bản violin concerto, piano sonata... thấy... tuyệt, như ngồi nhà hát vậy. Chỉ mỗi tội đang tuyệt nó lại ẹo một cái điên cả người :D

5. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Các bác ơi, em cối xay của em dạo này tiếng lẹt xẹt ngày càng to ạ, nổ lép bép nghe rất khó chịu, có cách nào khắc phục ko ạ?

6. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Cái đĩa nó nổ đấy bác ơi! :D

7. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Hic, bác cứ doạ em.

8. Sheva

Sheva Advanced Member

Em chào các bác, em mới tậu em Accuphase C-220 nhưng mà sao em thấy gain của nó nhỏ hơn rất nhiều so với clearaudio. Em đọc tài liệu về nó thì vẫn thây gain output của nó vẫn là 60db tương đương so với em clearaudio :), bác nào rành về vấn đề này chỉ giúp em với. Thanks các bác

9. truongnguyenduc

Chào bác Anh Nguyen
    Hôm qua tôi đã tháo tung cái motor ra bảo dưỡng. Nay nó đã quay tít hơn. Lúc trước, sau khi tắt máy, trục động cơ còn quay 5 giây mới dừng. Còn bây giờ thì phải mất trên 10 giây mới dừng hẳn. Tiếng è è thì vẫn còn nguyên, chắc do cuộn dây lão hóa bị rung thôi vì chỉ cần lấy ngón tay chạm nhẹ vào là hết kêu ngay.
    Có điều tốc độ vẫn chưa ổn định hẳn. Rõ nhất là khi nghe piano, những nốt trầm và chậm thỉnh thoảng thấy méo khá rõ.
    Làm thế nào tiếp nhỉ.
    Trường

10. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em đã bảo là không phải do bearing bác không nghe, vấn đề do chính cuộn dây của nó đấy, bác thay lại dây xem sao. Em không hiểu sao bác đã biết bệnh mà không sửa :D mọi thứ ok hết cho mỗi cuộn dây bị lão hóa, thì thay luôn cuôn dây đi :D

11. AnhNguyen

Chào bác, phương án của em là để loại trừ dần và một phần cũng làm cho mâm quay trơn chu hơn trước. Bác thử tháo trục đứng ra vệ sinh lại xem sao mâm của em khi em tắt nguồn thì mâm còn tự quay >30s. Còn nếu không tải thì trục moto còn quay khá lâu nhưng thời gian bao lâu em không đếm. :(
    Phần em bôi đỏ ở trên bác thử kiểm tra lại tonearm và phần chống rung của mâm. Những nốt trầm bị ảnh hưởng và bị méo một phần là do rung động mâm và tonearm gây ra.
    Nếu cuộn dây của bác bị rung bác thử lấy keo gắn chặt vào xem sao. Bác cứ thử dần từng bước một để loại trừ hết các khả năng sau đó mới đến phương án quấn lại moto. :(

12. truongnguyenduc

Thì em nghe bác đấy chứ. Em vật cái motor ra bảo dưỡng mà. Vấn đề là làm sao thay được cuộn dây. Em đang ở xứ người, phải tự xoay sở, lại không biết cuốn thế nào. Hôm qua tháo hết ra được rồi trừ cuộn dây chưa biết làm sao để tháo ra được.

13. truongnguyenduc

Em hiểu phần bôi đỏ của bác. Nghiệt cái là lúc nó perfect, lúc nó lại ẹo mới không hiểu sao. Để tối về em lột luôn cái plint của nó ra luôn, đặt lên mấy cục gạch xem nó còn bị rung không nào. Kinh nghiệm của em cho thấy cứ vứt hết plint là nghe hay nhất.

14. truongnguyenduc

Động cơ và trục đứng em đã bảo dưỡng rất trơn tru rồi. Vấn đề chắc nằm ở bộ phận truyền động chứ không phải động cơ hay trục đứng. Mỗi lần bắt đầu ẹo ẹo em lại vác cồn ra lau trục động cơ, bánh đà và mặt dưới của mâm thì lại hoàn hảo. Nhưng không hiểu sao lại nhanh bẩn vậy nhỉ. Cứ hai ba ngày lại lau một lần cũng kỳ.

15. songthan123

songthan123 Approved Member

Các Bác cho hỏi: nếu chưa có chổi và lọ dung dịch để lau kim thì giải pháp tạm thời mình có thể dùng dung dịch gì để lau kim được ạ (chẳng hạn mình dùng tạm cái chổi sơn móng tay của Chị em)
    Thanks các Bác nhiều!

16. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em không xui dại đâu: bác dùng mặt trong của ngón tay trỏ chấm vào miệng (mồm) lấy tý nước miếng rồi thò ngón tay theo chiều ngửa tay lên chấm nhẹ mấy cái vào hạt (stylus) là sạch liền. Khỏi dây với chị em.Các bác khác cũng thử 1 lần xem sao :lol:

17. pheulong

pheulong Advanced Member

thuốc nhỏ mắt,nhỏ mũi là ok hết :)

18. regular

regular Advanced Member

Nó có 1 hàm lượng muối ở trỏng có sao khg bác Phễu? :?: :wink:
    Sao khg chơi cồn?

19. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Vậy làm lọ Votka Hà Nội và một cái bút lông dài thì chấm thoải mái bác nhỉ :lol:

20. AnhNguyen

Vậy là bác đã loại trừ nguyên nhân từ moto, trục quay và mâm. Vần đề còn lại cần giải quyết là các bánh tì. Có thể lâu ngày bánh tì cao su bị lão hóa nên khi bác cho chạy lâu lâu tí thì phần cao su bị lão hóa sẽ bám vào trục quay của moto gây ra hiện tượng trên. Bác sống ở bển thì dễ quá rồi, lên ebay làm cái mới về thay thử xem sao.
    Em cũng có kế hoạch mua cái bánh tì của Lenco và EMT về cất đây. Trước em mua cái của thorens TD124 về thay thấy mất ồn hẳn đi. :D

21. pheulong

pheulong Advanced Member

bác chủ thớt chỉ hỏi là dùng tạm thôi mà cụ :)
    @ apc_hp cách của em ngon bổ rẻ đấy :)

22. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E thì thấy nên kết hợp cách của bác chauaudio va bác apc_hp, làm một ngụm votka rồi dùng tay chấm vào mồm, vài lần đến vài chục lần là ngon!

23. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Vậy là bác thử nghiệm rồi hả !không biết khi chấm thì bác ngậm hay há miệng......."ĐẬU RƯƠU" rồi nhỉ :lol: :lol: .

24. songthan123

songthan123 Approved Member

Cái này nhỡ lỡ tay có sợ bay cái đầu kim không Bác.

Em cũng nghĩ không biết dùng cồn có ảnh hưởng gì không nhỉ?

25. truongnguyenduc

Vâng, chắc là bánh tỳ bị lão hóa. Em vác giấy giáp ra đánh cái bánh tỳ thật cẩn thận cho lộ lớp cao su mới ra. Hai hôm nay không thấy ẹo ẹo gì, mà cũng không thấy bẩn gì nữa rồi. Cảm ơn bác.

Share This Page

Loading...