Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Thay xong mà o tốt chắc cắn lưỡi quá :lol: . Mà bác mèo chụp hình đẹp quá :D

2. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Em đang đọc rồi, rất thú vị, nhưng đầy trông gai

3. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Đẹp quá bác à

4. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Các bác ơi em newbee, lại đang chơi kim MC- DL80 nghe các bác nói cần có stepup mới hay được, vậy có bác nào dư cái stepup còi còi thôi để lại cho em với, thanks các bác. Em tên Hiếu: 0904250930

5. pheulong

pheulong Advanced Member

cái kim này của bác là kim high output mà bác,bác có thể cắm thẳng vào đường MM của phono còn chơi được luôn mà.stepup chỉ dành cho kim có trở kháng thấp thôi bác :)

6. kthien

kthien Advanced Member

Đẹp quá giá rổ bao nhiêu vậy bác

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Denon này có hai model với ký tự dễ nhầm lẫn
    cái bác có là DL-80MC hay DL-80 ?

8. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, đúng ạ em đã cắm và đã nghe được, em đang dùng Reciver Haman Kardon 930, lúc đầu em em cắm cổng Phono 1, nghe tiếng bé phải vặn lên 12h mới đủ nghe, đọc bài thấy các bác nói cần có stepup để nghe hay hơn.

Tối qua em lọ mọ làm cái tiếp địa lõi sắt fi 6 luồn vỏ là ruột gà = đồng đỏ sẵn có dài 1,5m cắm xuống đất tiếp mát hết ù luôn.
    Tiện thể cắm sang cổng Phono 2, tự nhiên thấy nghe to hơn hẳn chỉ cần nghe ở mức 9- 10 là oki, âm hình cũng khác lạ thường, em không hiểu sao cả, có bác nào giải thích giúp em không. Nghe sướng hơn cd Marantz 72 nhiều lần cùng bản nhạc đó :)

9. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cái của em là kim nguyên bản DL-80/MC, như bác miêu tả thì hai cái này khác nhau ạ, nó khác nhau như nào mong bác giúp em hiểu thêm, thanks bác .
    Nhân tiện, em thưởng thức đĩa than mới vài hôm mà đã thấy say say, cứ đi làm về là nghe, mà cái Denon DP 47F này rất tiện nó có chế độ repeat nên nghe ko bị ngừng chỉ chí muốn mới thay đĩa, em sợ nhàn quá học hỏi được ít.

Cái Denon DP 47F nếu muốn nâng cấp thì có thể nâng cấp kim gì hay hơn ạ? và cần ? em thấy nó liền như cỗ nòng pháo sợ ko thay dc cần?

10. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Cái này em gặp rồi, amp nhà bác có 2 ngõ phono, 1 MM và 1 MC, nếu bác chơi MC mà cắm vào MM thì nghe nhỏ, cắm đúng thì nghe phê! :mrgreen: và ngược lại ạ.

11. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn bác xuantrungkts, không hiểu bên trong main nội thất nó có ghi gì không nhỉ, em phải xem nó như nào bên trong cái reciver mới được.

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Denon DL-80MC là MC Cartridge trong khi cái DL-80 là MM Catridge

13. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn bác thinhgia, bác có đánh giá gì về cái cơ 47F này không ạ

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mình chưa có sài qua cái này,
    Theo mình ước đoán thì nếu bác mới chơi hay đang ở giai đoạn đầu thì cứ sài cho biết, sau này nếu nghiện nặng thì nâng cấp sau cũng chưa muộn
    Về căn bản những dòng máy tốt thì thường vận hành với chế độ Manual ( Tonearm ) còn nếu Auto sẽ bị cho là kém hơn tuy nhiên kể cả Manual thì cũng rất tùy thuộc vào sự hiểu biết nhất định khi mua máy

15. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn bác, em thấy cái này hay so với mấy cái tầm tầm tiền đó, tiện lợi, nhưng đúng là nó tự động nên làm mình lười, và nếu để repeat thì chạy cả buổi không cần ngó ngàng gì,
    Có lẽ em sẽ kiếm thêm 1 cái manual tonearm loại rẻ để lấy kinh nghiệm, theo bác có nên không?
    Trang này có nhiều cái manual khoảng 1tr5 đến 2tr
    viewtopic.php?f=35&t=13268&start=175

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo em bác giữ nguyên hiện trường vì các bước thay đổi cũng phải khá lớn thì kết quả mới cao
    hay phải biết chắc mình đi chợ mua gì nếu không thì cũng vậy thôi à.
    Trong chừng mực nào đó nếu kheo setup cũng là lợi điểm mà chúng có thể sài vẫn ok với hoàn cảnh hiện tại của bác.
    Còn lại nên mua đĩa tốt mà nghe như vậy sẽ hữu ích hơn

17. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Sau khi đọc bài của bác, quả rất hữu ích, cứ chạy theo lại loay hoay chả biết mình chạy theo gì, Setup hien tại em thấy rất ổn, cơ chạy chuẩn ổn định, âm cua kim MC rất tốt. simple and effectiveness, thanks bác

18. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Các bác ơi, cho em hỏi cách chọn mua đĩa LP record, 2nd hand thì nên chọn như nào? LP brand new thì chọn như nào ? thanks in advance

19. NTL

NTL Advanced Member

Sạch, đẹp, bóng bẩy, ko nổ là mua thôi bác ạ :) . Mới hay cũ cũng thế thôi.

20. saigon_vietnam09

saigon_vietnam09 New Member

Rửa đĩa bằng keo dán gỗ

Xin chào các bác. Hôm nay em xin giới thiệu với các bác một cách rửa đĩa mới với giá thành rất rẻ và công dụng tốt. Đó là rửa đĩa bằng keo dán gỗ
    Từ video này :

Em đã nung nấu ý định áp dụng vào vài chiếc đĩa cũ đầy bụi của em.
    Nguyên lý của cái này rất đơn giản. Thành phần hóa học của keo dán gỗ và đĩa nhựa gần giống nhau, nên khi ta dàn đều keo trên mặt đĩa, khi khô lại, keo sẽ bám và cuốn theo bụi, mốc khi lột ra mà HOÀN TOÀN không làm tổn hại đến rãnh đĩa.
    Lần mò trên Google mãi, em đã tìm ra được nơi bán đúng loại keo gỗ Titebond II tại HCM, với giá chỉ 44k/bình 473ml (16oz)
    Em sẽ áp dụng cách này đầu tiên với 1 đĩa của Bulgaria, bụi khá là nhiều.
    Chuẩn bị mâm quay:
    Đặt đĩa lên:
    Công đoạn phủ keo em làm y chang với video trên:
    Để thúc keo khô nhanh, em để đĩa quay với tốc độ 33 với đèn bàn rọi thẳng vào. Sau khi keo đã định hình trên mặt đĩa, em cho quay với tốc độ 45. Sau một tiếng rưỡi, keo đã trong suốt lại gần hết:
    Lúc này đã 11 giờ khuya. Em nhấc đĩa ra và để ở ngoài cho khô tự nhiên qua đêm.
    Sáng hôm sau, keo đã khô hoàn toàn, em lột ra và thành quả là đây, đĩa sạch boong:
    Còn đây là miếng keo:
    Sau đó em đem nghe thử, thì nhưng tiếng lạo xạo, nổ lép bép do bụi không còn nữa, tiếng rất trong.
    Các bác muốn mua keo về làm thử thì ra công ty Tân Nam Đô trên đường Trần Thiện Chánh ngay bệnh viện Nhi Đồng 1. Về độ hao của keo, em làm xong một mặt thì lượng keo trong bình xuống khoảng 5-7mm, khá là ít hao, rất đáng để thử nếu đĩa của các bác rửa hoài vẫn không sạch :D

21. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Thêm nữa là chọn đĩa thông dụng thì RCA, philip, columbia ... made in USA, london gì gì đó chứ kẻo vấp phải mấy đĩa Hongkong thì chất lượng dở ẹc bác ạ :D

22. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Hồng Kong cũng năm-bẩy loại, Đừng coi thường LP HK thập niên 70.

23. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Em hiểu ý bác nhưng em cho rằng thời gian đó vẫn là của Anh Quốc, mấy ông Hongkong sau này thì làm sao có sự chăm chút như vậy được. Ăn chắc cho nó lành với newbie bác ah

24. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn bác, mua cái này cũng cần phải có kinh nghiệm quan sát và nếu dc thử nghe thì tốt

25. hieu77nt

hieu77nt Advanced Member

Cảm ơn các bác,
    nhưng em thấy có loại đĩa LP dày và mỏng khác nhau, nên chọn loại nào hơn ạ?

Share This Page

Loading...