Klipsch hội của những người yêu thích

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by phuongthao, 20/9/08.

1. Nguyễn Đức Linh

Nguyễn Đức Linh Approved Member

khoe tí clip em nó

2. cccp1784

cccp1784 Approved Member

Các bác tư vấn cho em chút.
    Em có loa Klipsch R7ii mà đang loay hoay chưa biết ghép với amply gì. Em hay nghe vocal và Pop ợ.
    Thanks các bác nhiều nhiều.

3. tamnguyencong

tamnguyencong Advanced Member

Em có đôi klipsch corewall 2 bác nào ưa thì alo em nhé, muốn thay đổi chút, cám ơn cả nhà klipsch hội.

4. revel

revel Advanced Member

Denon 2000ae là ổn với nhu cầu của bác

5. HanoiCorner

HanoiCorner New Member

Em đang tìm Klipsch R-15 PM

Bác nào có thanh lý báo giúp em với ah

DANG HUY KHOI likes this.
  6. tranthuy

tranthuy Advanced Member

Bác kiếm Luxman L550AII ghép cũng khá hay, bộ này mình thừng chơi qua.

7. cccp1784

cccp1784 Approved Member

Cám ơn bác ợ............

8. Red Nguyen

Red Nguyen Approved Member

Em ở sài gòn, đang cần tìm 1 đôi Cornwall iii hoặc La scala giá hợp lí. Bác nào có hàng thì inbox em giá tốt nhé. Cảm ơn các bác ạ!

9. DANG HUY KHOI

DANG HUY KHOI Approved Member

các bác có nhóm fb ko cho em join với??? em cũng mê klipsch lắm, em nghe nhạc jazz và country!!

10. Đinh Công Đức

Đinh Công Đức Approved Member

Mấy bac tư vấn em Klipsch lascala chất âm thế nào vậy.?
    Em đang phân vân 2 em là onkyo scepter 10 vs klipsch lascala.
    Onkyo scepter 10 thì em đã nghe qua nhiều, rất là hay.
    Còn klipsch lascala thì chưa nghe.
    Các bác tư vấn với

11. cao trường

cao trường Approved Member

Chào các bác, em xin gia nhập nhóm nhé, em có đôi heresy 1, đang tìm mua ampli để đánh ạ.

Đinh Công Đức likes this.
  12. DANG HUY KHOI

DANG HUY KHOI Approved Member

Em có bộ the sixes đây. bác muốn nghe bài nào em quay lên để bác thẩm :D...

riêng em hay nghe Yao Si Ting và Vern Gosdin, thấy cũng ok.

13. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

@Đinh Công Đức:

Mình đang chơi Lascala, nhưng mình không biết review thế nào, mình giói thiệu với bạn review của bác Wirdbird, theo mình là người nghiên cứu rất kỹ về loa Lascala:

"Đáy loa là một tấm ván ép như các tấm ván ở cạnh loa chung quanh có dán một lớp cao su với mục đích là làm phần chứa loa bass thật kín hơi. Như vậy, loa La Scala (cũng như loa Klipsch Horn) được thiết kế như là một chú la (hèn chi được đặt tên có đến hai chữ la) được lai giống giữa hai loại loa: open baffle (treble và mid) và loa kín (bass)

IMG_0012S.JPG (57.11 KB, Lượt tải về: 3)

Wildbird

Củ loa bass không gắn trực tiếp lên mặt trước loa như hai củ treble và mid mà lại gắn trên một tấm ván đặt cách vách mặt tiền loa 10cm.

IMG_0013S.JPG (66.17 KB, Lượt tải về: 5)

Không gian chứa củ loa có vẻ không được rộng rãi cho củ loa bass mã hiệu K-33 có đường kính 38.1cm

Riêng phần đặt mã hiệu của 3 củ loa cũng hơi lạ: đều là cặp số lẻ, cặp số nhỏ thì loa lớn và ngược lại. K33 - củ bass, K55 - của mid và K77 - củ treble

IMG_0014S.JPG (59.54 KB, Lượt tải về: 5)

Tháo củ bass ra thì thấy có một lỗ thông không lớn lắm (em quên đo nên các cụ xem giúp cái hình). Mặt hậu của vách trước có một thanh gỗ hình tam giác chắc là để hướng dẫn tiếng bass thoát ra hai bên)

IMG_0015s.JPG (59.77 KB, Lượt tải về: 6)

Đại đa số đời Klipsch Horn và Klipsch La Scala đều dùng các củ giống nhau, phân tần cũng giống nhau, chỉ khác nhau về cách bố trí loa bass gắn vào thùng thui. Horn gắn mặt củ bass hướng về phía trước (thoát hơi phía sau) còn La Scala hưóng mặt củ về phía sau (thoát hơi phía trước)

Củ bass có mã hiệu K-33-E có kích thước 15" (38.1cm)

IMG_0017S.JPG (67.39 KB, Lượt tải về: 3)

Gân củ bass là loại gân xếp, lòng sâu

IMG_0016S.JPG (71.54 KB, Lượt tải về: 3)

Với độ nhạy 105 dB 1W / 1m và cấu tạo quyến rũ bởi bass 4 tấc, hai còi (treble và mid) đặc biệt còi mid thật hoành tráng làm cho cặp loa La Scala có vẻ như là một cặp loa thật dễ ghép để cho một chất âm hay. Chính vì thế, dù đã nghe qua cặp loa này ở nơi bán không ấn tượng lắm dưng em vẫn quyết tâm mang về nhà dù cho cũng có vài cặp loa khác đang xếp hàng chờ hát

IMG_0124s.jpg (63.78 KB, Lượt tải về: 3)

Với lực lượng ampli đa chủng tộc, đa sắc màu rất hùng hậu với các tên gọi khá thân quen như Accuphase, Mcintosh, Kenwood, Bogen, Scott, Pioneer, Victor,.... có công suất từ vài watt/ kênh đến vài trăm watt/ kênh tưởng chừng như sẽ buộc cặp La Scala cho một chất âm thật nồng nàn, ngọt ngào, gai góc,...... :

Thế dưng, thật không ngờ, do La Sacla có độ nhạy khá cao nên chỉ cần ampli vài watt là có thể khiển được cặp này hát được ra tiếng, dưng ...........

Đầu tiên, em ghép cặp loa với cặp pre pow mcintosh 200 watt/ kênh thấy càng mở to thì âm thanh càng rối rắm

--> kinh nghiệm 1: Loa độ nhạy cao nên không cần ampli công suất lớn

Ghép thử với ampli đèn L34 của Thivanaudio, âm thanh khá tách bạch, bass mềm mại nhẹ nhàng mà bay bay như kiểu bass của Luxman 540.3 e. P)
    --> Kinh nghiệm 2: Ghép ampli đèn nghe được

Tiếc rằng ampli đèn của ThiVanAudio bị ù nền do độ nhạy loa cao chứ không thì cuộc chơi đến đây là kết thúc được rồi. Em có phản hồi với bác chủ, nghe nói là đã cải tiến lại rồi.

--> Kinh nghiệm 3: Chọn ampli không bị ù nền vì loa này có độ nhạy cao nên tiếng ù nền nghe khá khó chịu

Lại ghép thêm với vài cái amply đèn khác như 2A3 (DIY), Scott 299,..... thấy chất âm treble và mid treble rất ấn tượng dưng có vẻ không tách bạch ở phần mid bass làm tiếng không thoát tiếng nên rối bời, còn tiếng bass cứ xa vắng ở nơi đâu đó.
    --> Kinh nghiệm 4: Phần mid bass có vấn đề cần phải giải quyết

Một điều có thể gọi là thiếu sót mà em quên ghi lại là khi loa vẫn ở tình trạng ban đầu (chưa mở đáy) em có ghép cặp loa La Scala với bộ pre pow Pioneer C3a & M4a chỉ chạy 50 w/ kênh classs A nghe rất khá, có lẽ loa hợp với ampli classs A

Sau đó, em còn phối ghép với một số ampli khác cả bán dẫn lẫn đèn dưng vẫn cho chất âm không được thuyết phục. Với vài cặp loa khác đang có như JBL4345, Mcintosh ML-4C đang dùng để tham khảo thì loa La Scala hơn được phần horn đặc biệt là các bản nhạc có kèn thì thật sự là rất ấn tượng vì tiếng kèn nghe rất thật, gai góc, da diết, khò khè và nhiễu nhão đến lạnh người.

--> Kinh nghiệm 5: Nghe kèn bằng loa La Scala quá phê:

G1 Sợ rằng vị trí đặt loa có ảnh hưởng đến tiếng mid bass nên em dời loa từ vị trí ban đầu ở gần tường hậu ra xa hơn thì vẫn không cải thiện được tiếng mid bass mà trái lại, tiếng bass ngày càng nhỏ đi.

--> Kinh nghiệm 6: Nên để loa gần tường hậu

--> Kết luận: Chán chuyển qua loa khác chơi cho sướng

Một thời gian sau, do đói kém phải bán bớt đồ audio nên buộc phải lôi cặp loa La Scala ra chơi tiếp.
    Gia tài audio giờ chỉ còn thế thôi

IMG_0235s.jpg (69.45 KB, Lượt tải về: 2)

Cho đến lúc này, cặp La Scala nghe nhạc kèn thật hay, còn nhạc Jazz, nhạc vocal và các nhạc cụ như ghitar, violon, piano,..... nghe tạm. Còn một số thể loại nhạc hoặc các nhạc cụ khác nghe khá tệ. Phần bass và mid bass không án tượng nên em quyết tâm ngâm cứu tập hai (do bị dồn vào chân tường nên phải vùng dậy chứ chả phải hay ho gì)

Do phải nghe thường xuyên cặp La Scala nên khá bực bội với tiếng bass quá ư là nhẹ nhàng nên em mới lôi chúng ra để mổ xẻ như đã post ở phần trên.

Nhờ xem được cấu tạo của cặp loa nên em mới nghĩ rằng không gian chứa phần bass quá nhỏ mà lại kín quá, củ bass thì lại to chiếm gần hết không gian này nên màng loa bass khá khó khăn khi di chuyển (do hơi trong không gian chứa củ bass không thoát được ra ngoài) được nhanh như các loại loa khác.

--> Kinh nghiệm 7: Cần phải tạo không gian cho củ bass lớn hơn

Không rõ nhận xét này có đúng hay sai dưng cứ phải thử nghiệm ra sao nên em lật đít loa ra, mở tán ra để chêm thêm mấy tấm carton vào chỗ các con tán để cho tấm đáy hở khoảng 10mm rồi vặn chặt vít lại.

--> Kinh nghiệm 8: Chuyển phần củ bass của loa từ kiểu thùng kín sang thùng hở, x

Vâng, kể từ lúc mở đáy loa như kiểu ở trên, Klipsch La Scala đã không những chỉ biết la mà đã biết cất tiếng hát. Lúc này, phần mid bass đã thoát tiếng không còn rối như trước, còn tiếng bass đã mạnh mẽ hơn xưa, so với tiếng bass của loa JBL-4344 còn có phần hay hơn

Do loa nằm gần tường như lúc đầu nên tiếng bass hơi bị ù, em thử di chuyển cặp loa tiến về phía trước. Ban đầu đặt ở vị trí cách tường hậu khoảng 2m. Dù loa tiến về trước nhưng âm thanh lại ở phía sau ngay chỗ tường hậu và gom lại hơn. Tiếng mid bass không thay đổi nhưng tiếng bass lại khô hơn

IMG_0106s.jpg (75.71 KB, Lượt tải về: 3)

Không khoái chất âm kiểu này nên em lùi cặp loa để cách tường hậu khoảng 1,2m. Ân thanh cũng phát ra ở tường hậu dưng rộng hơn kiểu trước. Tiếng bass có vẻ đỡ khô và mềm mại hơn

IMG_0107s.jpg (79.91 KB, Lượt tải về: 6)

Vẫn không khoái chất âm này nên em dời cặp loa lại gần tường hậu, so với chỗ cũ thì có tiến lên một ít. Lúc này, âm hình đã mở rộng đến hai loa, tiếng bass khá mạnh (vật kim loại để trong phòng nếu không có đồ giữ cho chắc thì dễ bị công hưởng để phát ra tiếng) dưng vẫn mềm mại, tiếng mid bass khá ngọt còn tiếng treble và mid treble thì vẫn hay như trước

IMG_0108s.jpg (82.67 KB, Lượt tải về: 5)

Kể từ khi cặp loa được thông đáy (mở đáy), việc phối ghép cặp loa này trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết.

Với lợi thế loa độ nhạy cao nên chỉ cần ghép loa với những âmpli có công suất nhỏ mà vẫn cho chất âm rất hay như ampli Pioneer SA-90 này

Một số ampli khác phối ghép với cặp loa La Scala cũng cho được chất âm khá hay là cặp pre pow Pioneer C3a & M4a, cặp pre pow Trio/ Kenwood 700C-700M, monoblock Bogen HE-10,......

Vâng, loa Kclipsch La Scala sau khi được mở đáy đã cho một chất âm khá hay với tiếng bass và mid bass khá ấn tượng. Âm thanh phát ra đã đầy đủ cả 3 dải , tách bạch, và dễ dàng phối ghép với khá nhiều loai ampli khác nhau.

Mời các cụ tham khảo

Ban đầu em cũng nghĩ thế nên có dùng các loại dây tín hiệu và dây loa thiên trầm dưng kết quả thật đáng thất vọng vì nếu không mở đáy loa thì dùng dây tín hiệu hoặc dây loa càng thiên trầm bao nhiêu thì tiếng bass và mid bass càng rối bấy nhiêu, âm thanh cứ ù ù mà không ra tiếng rõ nét. Riêng Purist chỉ thích hợp với loa nhỏ chứ dùng với loa có bass lớn từ 4 tấc trở lên em thấy không ổn vì tiếng bass mạnh quá gây tiếng ù nền khá khó chịu

Còn bây giờ em chỉ dùng dây loa được thiết kế như dây điện loai 20.000 đ/ mét dưng vẫn cho được một bass mềm mại dưng mạnh mẽ đến mức rung động số đồ kim khí nhỏ trong phòng và thỉnh thoảng có bài lại gây ù nền như những loa có bass lớn khác như JBL-4344, JBL-4345.

Do vậy, hiện nay em lại phải ngâm cứu cách làm giảm tiếng ù nền của loa bass La Scala.

Mấy cái vụ dây dẫn thì phải test trực tiếp mới biết được chứ bàn qua mạng thì em e rằng khó nói. Riêng dây Purist em đồng ý là có thế mạnh ở giải trầm dưng đôi khi mạnh quá lại hóa dư thừa gây ù như loa La Scala em đang bị nên phải chuyển qua dây loa rẻ tiền hơn để cho bớt ù bass.

Bác muốn biết loa La Scala hát như thế nào hoặc muốn test các loại dây loa phù hợp với La Scala thì mời bác sang nhà em test thì tốt hơn. Em kết thúc cái vụ ngâm cứu tiếng bass của loa La Scala và đang chuyển sang vụ dây dẫn cho loa nên rất muốn test được nhiều loại dây loa cho nó. Cái dây loa mà em đang chơi với loa La Scala chưa chắc là phù hợp để phát huy hết chất âm của loa dưng nó lại là dây rẻ tiền nhất để test nếu so với một số loại dây khác em có. Và em cũng đang muốn tìm cặp dây loa khác tốt hơn, hay hơn cho loa La Scala với một chi phí bỏ ra phù hợp với chất âm mang lại nên em vẫn còn phải tiếp tục test. Nếu có thể được, bác giúp em mang các dây loa bác có sang em để test là tốt nhất. Kết quả tìm ra sẽ giúp cho nhiều bác khác có cái mà tham khảo khi mua sắm dây dẫn nếu họ tin vào kết quả đó.

Phòng nhà em có kích thước ngang 4,8m x dài 7,6m. Âm thanh ra rất rộng, tràn ngập phòng.

Bác hay bác nào có cặp loa này thì cứ thử nghiệm xem sao vì chả tốn tí tiền nào mà hiệu quả đạt được hơn cả sự mong đợi"

Best regard,

Trương Cường

Đinh Công Đức likes this.
  14. caobobin

caobobin Advanced Member

Hi all, mình có cặp Klipsch forte III , ai có nhu cầu giao lưu, trao đổi thì alo 0903606323. Tks

15. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

bài review La Scala này hết sức tào lao, bác nên xóa đi. Scala mở đáy loa bass thì nghe như vịt cái kêu làm gì có chuyện bass nhẹ đánh hơn

16. Hikeysg

Hikeysg New Member

Xin chào mọi người, Tôi xài KP RP-600M bookshelf, nghe nhạc xưa khá ổn. Tuy nhiên, theo cảm nhận bass chưa sâu lắm. Tôi đang xem xét đổi KP-5000F, dạng fan với 2 loa Mid/Bass.

Nhờ các bác tư vấn giúp có nên không? khác nhau giữa 2 em KP này, và 1 bass với bass đôi thì có khác nhau?

Cảm ơn mọi người!

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác không tin thì mời bác đến nhà em nghe thử xem kêu thế lào

DANG HUY KHOI likes this.
  18. Nguyễn Đức Linh

mình đã mang củ loa P1834 đi đo thông số. nó độ nhạy 110db cực cao bác ak

hangvn likes this.
  19. audiobalangnhang

audiobalangnhang Advanced Member

Dòng này nhìn ai cũng mê nhưng rước về rồi đều than khó ghép amp!
    Thực hư thế nào, xin các cụ cao thủ cho xin chút cao kiến ạ!

20. mryeknom

mryeknom Advanced Member

Klipsch Heresy III fullbox, như mới hết bảo hành. Bác nào muốn cưới ko?

21. hangvn

hangvn Approved Member

Cặp này thiên trầm,thiên trầm,thiếu cao,có lẽ do nó là mid bas,e đang tính gắn cho cặp này đôi phễu vào giữa để sáng lên chút bác ạ

22. Nguyễn Đức Linh

dải tần nó trong khoảng 70hz-10khz, thiếu dải cao phải bổ sung thêm tép hoặc siêu tép. đặc biệt chơi ván hở cực hay mà ko cần ván to

hangvn likes this.
  23. hangvn

hangvn Approved Member

Có vụ này e cần bác giúp chút,e vẫn phân vân việc..
    Đấu loa treble 5ohm (chặn tụ) song song với loa 4ohm,vậy trở kháng có giảm ko bác,ng nói có,ng nói ko làm e loạn

24. Nguyễn Đức Linh

mắc tụ nối tiếp với loa thì không đo được trở kháng. Nếu bác đấu loa treble 5ohm (chặn tụ nối tiếp) song song với loa bass 4ohm thực tế sẽ đo được trở kháng tổng là khoảng 3,8-:-3,9 ohm. Bác lấy đồng hồ mà đo sẽ biết ngay

25. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Bác inbox em xin hình và giá em nó vs?

Share This Page

Loading...