Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. caobobin

caobobin Advanced Member

cụ thể với bác là mình chơi full dây bạc pure Ag 99,99% của hãng Onda nhé, gửi bác ít ảnh minh họa

Attached Files:

Wilson Fans likes this.
  2. minhtann

minhtann Approved Member

Cần gì tài liệu đâu bác. Bạc dẫn điện tốt, nhưng dễ bị mài mòn, dễ ô xi hóa. Khi ô xi hóa rồi thì xỉn màu dẫn điện bè mặt kém. Vì vậy nên mới có nhiều dây hiend phủ Palladium - là 1 chất không thể bị ô xi hóa & có khả năng dẫn điện rất tốt làm vỏ. Còn nếu chỉ tính lõi dây ko tiếp xúc ô xi, nồm ẩm thì đúng là Bạc dẫn điện tốt nhất.

Wilson Fans, Hoang_Anh and freshaudio like this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình xài power Class D đánh Ursa Major. Con power Medusa này có Damping Factor 1000 nên tiếng bass rất đã tai .Dây loa thì là dây Van der Hull loại cắt mét to nhất. Jack mua Ở Audio Choice. Nói chung tai trâu của mình nghe đã lắm. Nhạc thử nghiệm thì hay dùng 3 cái CD : một là Selputura ,hai là Fleetwood Mac và ba là America để thử trống ,Cymbals và guitar thùng

Haolq and Wilson Fans like this.
  4. caobobin

caobobin Advanced Member

Dây loa em chơi Wireworld silver eclipse 7 , cdp đèn 6H30, pow pure class A làm em ursa hát rock ballad và slow là đỉnh nhất

lenamvl and Wilson Fans like this.
  5. music2015

music2015 Advanced Member

Cho mình hỏi dây bạc full 99,99 này làm toàn bộ dây làm từ bạc hay là kim loại gì mạ bạc
    Và bao nhiêu tiền 1 cặp Vậy , cũng như là mua ở đâu ạ

6. music2015

Liệu test mù bác có phân biệt được 3 loại khác nhau không, nếu như được xin bác nhận của em 3 lạy Và em xin trả tiền cho bác 3 cặp dây ấy luôn !!!!! Hehehe em nghĩ bác cảm nhận 80% bằng mắt phần còn lại mới bằng tai !!!!!

7. caobobin

caobobin Advanced Member

dây mình mua trên canuckaudio nhé do hãng Onda này của canada nhé bác, mình có gửi kèm cái bảng giá trên đó, mình ít tiền nên chỉ chơi được đến kyra và air thôi, cao hơn thì chịu.

8. caobobin

caobobin Advanced Member

Cũng liên quan đến tiền là mình không đủ tiền để mua cùng lúc tất cả về test một lúc mà cứ mỗi năm dư ít tiền thì mua sắm về tự thỏa mãn, tự thủ dâm âm thanh cho vui, tin hay không tùy các bác chứ mình không có nhu cầu nhận đồng cảm hay phản biện gì hết nhé...cám ơn

Wilson Fans likes this.
  9. music2015

Sao cụ biết là dây mạ hay dây nguyên bạc , bộ dây cụ nặng không cỡ ao nhiêu kg ? Dây ruột to Mấy ly , em cũng muốn thử coi sao

10. caobobin

caobobin Advanced Member

Cũng chả biết dây nặng bao nhiêu nhưng cái thùng hàng nhận từ canuckaudio nặng 19kg gồm 2 sơi dây nguồn 1.8m, cặp dây loa 2.5m, cặp dây tín hiệu 1m, còn dây bạc nguyên chất hay mạ bạc thì hãng nó công bố chứ sao mình biết được

Wilson Fans likes this.
  11. music2015

Hehehe em biết mà, em cũng vậy, lâu lâu đến đâu mà nghe nhạc dàn xịn 1 tí em cũng chém gió, phân tích kiểu giống cụ Vậy, chê 1 cái, khen 5 cái, giời ạ ăn nhậu mê tơi , lại được phong làm thánh chứ heeehehe

12. music2015

Hehe chắc Dây mạ rồi !!!

13. caobobin

caobobin Advanced Member

khác chứ sao giống được, mình không chém gió mà là trải nghiệm bằng dàn của mình chứ không đi nghe nhà hàng xóm rồi phán và cũng không có nhu cầu ăn nhậu, phong thánh gì cả nhé

Wilson Fans likes this.
  14. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Từ 4 số 9 lên 7 số 9 nó là cả một quãng dài bác ạ rồi lại OCC thì nó là thách thức không nhiều hãng làm được. Bác đang hài lòng với đầu tư bỏ ra là quan trọng.
    Em sẽ chọn đồng OCC 6n 7n thay vì bạc 99,99

caobobin likes this.
  15. caobobin

caobobin Advanced Member

Đấy là lý do mình phải thanh lý hết bộ dây Onda đó vì nó không hợp với bộ dàn của mình, như trên mình nói thì đang rất hài lòng với dây OCC mạ bạc của wireworld, neotech, shunyata, yarbo, qudioquest, color couper, nordost frey...

16. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Mình và nhiều bạn cũng có cảm nhận tương tự như bạn !

caobobin likes this.
  17. Haolq

Haolq Advanced Member

Còn câu hỏi của bác @hhiepbi khi nghe Rock bác có làm tý Hồng Xiêm ko ?

18. music2015

"ối giời ơi bác phân tích phân biệt như viết ở trên thì thành thánh rồi, cần gì phải phong hehehe

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác có trải nghiệm thì cho ae biết để học hỏi chứ không nên làm cái gì tương tự! Trải nghiệm của bác @caobobin là đáng trân trọng thay vì ngồi phán. Chứ e cũng cần biết dòng điện là gì? Bác biết thì cho e chút kiến thức với.

20. minhtann

minhtann Approved Member

Sao mấy cái văn "test mù đi" đi đâu cũng gặp thế các cụ nhỉ.
    Câu thần chú này bao giờ thấy người ta chơi dây, chơi chống rung, chơi tiêu tán âm, BACL, bla bla mà mình ko có chơi là lại cứ đọc lên cho nó tăng độ tự tin à.
    Khổ cái là những cái này thách nhau làm gì, chả ai rảnh đi thi thố tào lao. Cũng chả ai cần các cụ lạy 3 hay 30 lạy

Nhiều cái biết tỏng tòng tong rồi mà vẫn cứ thách nhau ba cái nhảm nhí. Khác gì em Mỹ Tâm gào cổ lên "Uớc rì, anh ở đây giờ lày" đâu?
    Ko chơi, ko tin thì vào VNAV làm gì, sang hội chơi loa Bluetooth, Soundbar mà chơi chứ.

Last edited: 17/3/23
  21. ngxant

ngxant Approved Member

Công nhận cụ phán chuẩn. Riết rồi topic nào cũng sẽ xuất hiện 1 số cụ hiển linh và lẩm bẩm thần chú "test mù đê" Thật dễ đoán.

22. Haolq

Haolq Advanced Member

Ko dám Test mù tác dụng dây đắt tiền là thiếu tự tin .

23. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hơ hơ. Bản dịch này ước chừng cỡ 1000 từ, việc gì phải test nữa. Ai có suy nghĩ khác cứ theo sườn bài viết cho ý kiến của mình là dễ theo dõi như ăn phở.

24. minhtann

minhtann Approved Member

Không chấp, và không dám nó khác nhau đó cụ à.
    Tự nhiên 1 ổng ở đẩu đâu bảo "test mù đi" - rồi cụ chủ nhà phải setup thỉnh rước ổng đấy về nhà làm giám khảo sao. Tội gì khổ thế :D

25. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Test mù xưa rồi, cách đây hơn chục năm khi mà đồ đạc ở ta còn nghèo nàn, đồ đạc lộ cộ, giờ người ta tét sáng rồi các cụ ơi.

Share This Page

Loading...