Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Kaka. Nghe gì ông hâm 2005 gì đó. Chả có gì ngoài sự càn rở. Ổng nghĩ rằng chỉ có ổng mới từng test mù test sáng. Mấy chục năm chơi mà chỉ được vậy thôi ư. Hài

Last edited: 17/3/23
    Wilson Fans likes this.
  2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thực ra mấy bác cử mở mồm ra là kêu test mù cũng có lý của họ, nhưng họ lại quên mất 1 điều rất cơ bản là test mù chỉ để biết được khả năng nghe của 1 người TẠI THỜI ĐIỂM TEST MÙ, không phải là cơ sở để chứng minh không có sự khác nhau của dây dẫn. Và test mù không phải là bằng chứng khoa học, vì nó phụ thuộc vào rất nhiều biến số như không gian, thời gian, địa điểm, sức khỏe, tâm lý... của người được test vào thời điểm test.

Để em nói ví dụ cho các bác dễ hiểu. Một tổ chức khoa học thực hiện test mù cho 1000 người, trong đó chỉ 10% nghe ra sự khác nhau, 90% còn lại không thể nhận biết được. Họ lại tiếp tục test mù 1 lần nữa cho 10% còn lại đấy để loại trừ may rủi, kết quả thu được chỉ có 10% thực sự nghe ra, số còn lại giống như 90% ban đầu. Vậy cuối cùng sau khi test mù trên 1000 người, chỉ có được 10 người nghe ra sự khác nhau, 990 người còn lại không thể. Kết luận là gì? Rõ ràng có sự khác nhau, nhưng đại đa số người được test vào thời điểm test không thể nghe ra được.

1 tháng sau, tổ chức đấy lại tiếp tục thực hiện buổi test mù lần thứ 2 ở 1 địa điểm khác, cũng trên 1000 người đấy. Kết quả thu được cũng vẫn chỉ là 10 người nghe ra, 990 người còn lại ko thể. Điều trớ trêu là 10 người này lại là 10 người khác, không phải là 10 người của lần test mù đầu tiên.

Đến đây thì test mù để chứng minh cái gì, cơ sở khoa học của nó thế nào thì các bác cũng đã hiểu rồi đấy. Nếu các fan test mù vẫn cố cãi thì nên tìm hiểu thông tin nhiều hơn, đừng tự nhốt mình vào lồng và thỏa mãn với vài lần thắng chầu nhậu khi test mù được đúng ý mình nữa.

Lời khuyên chân thành của em là về nguồn điện thì các bác nên tập trung vào việc có được nguồn điện riêng, chống nhiễu tốt, ổn định và dư tải cho dàn, đừng nhảy vào dây nguồn ngay khi mua sắm dàn. Chơi dây nguồn for audio để làm gì khi điện cho hệ thống đang đi chung với cả nhà, dây trong tường thì lõi bé tí. Xong điện thì dây tín hiệu, dây loa chắc chắn có sự khác nhau, chỉ sợ các bác ko đủ điều kiện mà chọn cho mình dây tốt nhất thôi.

Cái cuối cùng em muốn nói là hãy tự tin vào chính mình, vào khả năng của mình. Nghe thấy hay thì chơi, ko thấy hay thì ko chơi, quá đơn giản. Mặc kệ ngta nói. Bà mịa nó, mới đập 3 phát mỏi gối với bạn gái xong, vừa bước chân ra khách sạn thì nhóm bạn rủ đi bia ôm múa lửa, tới nơi không cách nào hứng nổi nữa. Thế là bị phán y.ếu sin.h l.ý mà ko cách nào cãi được. Hôm sau hứng lại thì bọn nó ko chịu đi. Còn gì cay hơn :) Thôi thì mình tự biết khả năng của mình vậy ;)

3. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hay quá, Test sáng được thì còn gì bằng.
    Có bác nào đã từng test “sáng” (test bằng các thiết bị đo kiểm) các loại dây dẫn giới thiệu cho anh em kết quả nhỉ!;)

4. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác muốn test sáng bằng các thiết bị đo kiểm thì vào website mấy cơ sở bán dây mà xem. Ngta có ghi rõ ràng thông số chi tiết từng loại dây đấy. Việc nghe ra hay không thì lại là câu chuyện khác.

Còn nếu bác vẫn cố bảo thủ thì em chịu, cứ khăng khăng ko tin họ mà bảo người chơi phải chứng minh bằng đo kiểm thì em bó tay :)

SPECIFICATIONS

Insulation:
    High purity class 1.003 extruded Fluorinated Ethylene Propylene (FEP)
    Construction:
    Mechanically tuned spacing, length and Dual Mono-Filament
    Conductors:
    28 x 20 AWG, 8 x 14 AWG transition to termination after breakout
    Material:
    Gold-plated 99.999999% solid core OFC
    Capacitance:
    8.0pF/ft
    Inductance:
    0.125µH/ft
    Velocity of Propagation:
    98%
    Termination:
    Odin Gold HOLO:pLUG® gold-plated Spade or Odin Gold HOLO:pLUG® gold-plated low mass Z-plug Banana

Insulation:
    High purity class 1.1 extruded Fluorinated Ethylene Propylene (FEP)
    Construction:
    Mechanically tuned spacing, length and Dual Mono-Filament design
    Conductors:
    28 x 22 AWG
    Material:
    Silver-plated 99.999999% solid core OFC
    Capacitance:
    10.9pF/ft
    Inductance:
    0.125μH/ft
    Velocity of Propagation:
    97%
    Termination:
    Nordost HOLO:pLUG® gold-plated Spade or Nordost’s gold-plated, low-mass Z-plug Banana

Wilson Fans and Ngoc2 like this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Lại được giải ngố : Tin chứ sao không tin, kết quả test sáng, thông số nhà sản xuất công bố là căn cứ đánh giá (tôi làm như vậy).
    Bữa trước mình đưa ý kiến này bị phản đối, bảo thông số không là gì, cái công nghệ “vân vân, mây mây” mô tả của đơn vị phát hành, “trải nghiệm” của người chơi mới là tiêu trí.
    Ps: Thực hiện như @meotomvn thì mọi chuyện rõ như ban ngày, topic cũng chẳng dài nữa.

Nagra likes this.
  6. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Sáng là không tối đó bác. Hàng chục năm chơi audio rồi mà còn phải bịt mắt như kiểu ném đá dò đường xem mình có nhận ra cái này hay cái khác thì là lãng phí thời gian

7. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bác chủ topic còn có thớt chống rung cũng hay mời các các sang đó cho hạ nhiệt :D

lethanhngoc likes this.
  8. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cái câu chuyện làm anh em phức tạp bàn hoài ko có hồi kết là hãng chỉ chịu trách nhiệm về thông số kỹ thuật của dây thôi. Như cái bảng này chẳng hạn.
    Còn tác động thay đổi đến âm thanh phát ra loa, giữa dây đi kèm máy và dây của hãng bán, thì hãng chỉ đăng cảm nhận của 1 số người dùng hoặc chuyên gia sau khi trải nghiệm.
    Việc công bố thông số đo cũng có nhiều vấn đề phát sinh lắm:
    Nếu hãng mà đăng là bộ dàn máy model X của hãng Y. Dùng dây kèm máy thì tỷ lệ tín hiệu/nhiễu (SNR) là 90. Sau khi cắm dây của hãng vào dùng nó thành 95. Chắc chắn là chuẩn bị giải quyết hồ sơ kiện tụng vì hành động cạnh tranh không lành mạnh.
    Còn các nhóm độc lập đo, thì không biết tại sao phần lớn phép đo thông số thông thường lại không thể hiện được sự khác biệt sau khi cắm dây đắt tiền thay vào dây gốc. Thế là lại tranh cãi vì phương pháp đo/thiết bị đo không chuẩn.

Ngoc2 likes this.
  9. music2015

music2015 Advanced Member

Hehehe rất nhảm nhí cơ mà nó thực tế đấy, tự hào là bla bla đến lúc kiểm tra thì ối giời ơi,
    Vì tai tui bị tai trâu nên mới nhờ các cụ tai ch ó chỉ cho thấy khi test thực tế có gì lạ đâu, hehehe Không dám thì thôi, tui mà có tai như vậy tui chơi liền kèo thơm quá hehehe

10. lethanhngoc

Tự nhận mình tai trâu và đi kiếm tai ch oo giao lưu. Xin hỏi ai trong thớt này đã giao lưu với cụ vậy? E tò mò để e né ah. Cảm ơn:D

Wilson Fans likes this.
  11. music2015

N
    Nếu như huynh Không có tai C hay T thì không cần đâu hehehe
    Mấy ông có tai nghe và phân biệt nhuyễn tơi đầy tách bạch sáng dầy trong khi chỉ đổi cọng dây thôi vv tui đều muốn giao lưu mà chả được, chán, kèo thơm tho thế , tai mình xịn sò thế mà bỏ ,!!!!! Thôi thì thôi hehehe

12. lethanhngoc

E hỏi để tránh thôi. Kiếm tai gì mà lạ quá chắc khó ah :p:p

Wilson Fans likes this.
  13. hoang964

hoang964 Advanced Member

Các cụ cứ tranh luận bảo vệ quan điểm của mình.Tránh công kích cá nhân để chủ đề kg đi vào ngõ cụt.

14. minhtann

minhtann Approved Member

"Không ai đi vật nhau với con lợn trong vũng bùn chỉ vì con lợn nó thích thế".

Cụ nhận cụ tai trâu rồi nên rõ ràng em ko ám chỉ ai đâu - Chỉ là cho đủ bộ trâu ch ó lợn như comment của cụ viết.

Tốt nhất ko nên chê bai ai cả, muốn tìm hiểu thì bàn luận, ko có thiện chí thì bỏ qua topic này đi thôi.

Ninjabolt, ngxant and Wilson Fans like this.
  15. music2015

Hehe nghe mùi này tui biết huynh tai gì nhóm nào rùi tui cũng không chấp mấy cai suy nghĩ của lợn Cứ trái chiều Không vừa tai Là không có thiện chí ư đó là suy nghĩ của con lợn à? Quên mất, lợn Không biết suy nghĩ!!!

16. minhtann

minhtann Approved Member

Just for fun ;) ......................

17. music2015

Hehehe mua vui cũng được 1 vài trống canh

18. ngxant

ngxant Approved Member

Để con lợn cụ nhắc đến vùng vẫy tung tăng nom cũng vui mà cụ hihi

minhtann and Wilson Fans like this.
  19. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Just For Fun.No Comment ! A8C7B23F-89DB-457B-9BA0-B5E402A272A5.jpeg

lethanhngoc likes this.
  20. music2015

Thiệt ra kinh tế suy thoái, đang thất nghiệp nên rảnh h lên đây vào mấy thớt vô thưởng vô phạt chém gió cho đỡ buồn chứ, tiền của anh em , tai của anh em, gear của anh em nghe, thì anh em muốn sao thấy sao thì kệ anh em chứ nhỉ, ae có vẻ không vui thôi thì Sorry anh em nhe

21. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Các bác sử dụng ngôn từ chừng mực trong tranh luận. Ko như các nền tảng khác, ở đây lưu dấu năm này qua tháng khác. Người chơi sau tham gia vào đọc dc, trước sẽ đánh giá thấp các đương sự phát ngôn ko lịch sự, sau là đánh giá sân chơi này kém văn minh.

thachhaiau, minhtann and Hoang_Anh like this.
  22. caobobin

caobobin Advanced Member

Xả tress đi các bác, nghe nhạc tí nhe

Sent from my iPhone using VNAV Community

minhtann likes this.
  23. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bàn tới bàn lui rồi cũng lại vào ngõ cụt.
    Miệt thị, cạnh khóe, móc máy, chơi chữ nhiều hơn là trao đổi kinh nghiệm kiến thức
    Phải chăng không có cái cơ sơ là kỹ thuật nền tảng
    Bác chủ đưa chủ đề lên rồi ... ngồi xem cho vui

Vinhoankiem likes this.
  24. Haolq

Haolq Advanced Member

Chống rung còn siẻu hình nữa ! Nhất là chống rung cho dây loa !!!! Thua !

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Tây nó làm ra , nó nghe nhạc từ lúc VN vẫn còn chưa biết cái đèn chổng ngược là gì ? Mà nó cũng còn cãi nhau ỏm tỏi , thì mình cũng chỉ cãi nhau chứ làm sao hơn dc nó ?

Tuilaai likes this.

Share This Page

Loading...