Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Muốn biết có bị ground loop không thì phải có đồng hồ đo thông mạch, đo lần lượt từng thiết bị và ngắt những chỗ tiếp mass không cần thiết.

freshaudio likes this.
  2. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Nếu 2 thiết bị nó thông mass với nhau thông qua dây "interconnect" thì xử lý sao bác?

3. hoangtrong

Trên các topic kia đã bàn rất nhiều rồi mà bác. Tùy tai mà xử, nếu bác ưu tiên độ động thì cứ cho chúng loop, nếu bác ưu tiên độ tĩnh thì ngắt bớt nối đất ở 1 thiết bị, bác thử lần lượt ở từng thiết bị rồi nghe thật kỹ để quyết định ngắt ở đâu. Nếu bác không muốn ngắt thì trước khi nối ra đất gắn 1 tụ thật nhỏ 474p đấu song song với 1 trở 10 ohms. Mạch nhỏ này gắn ở giữa dây nối từ mass mạch ra dây đất ở AC inlet.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cắt bớt kết nối mass của Turntable đi
    Từ cần> Stepup>> MM Phono

Haolq and ngxtuananh like this.
  5. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Gặp được các lão làng ở đây thật may mắn cho em quá.
    Em xin hỏi thêm:
    Cảm ơn bác, đọc comment của bác khai sáng được nhiều. 1 vấn đề nữa hiện tại em vẫn đang đau đầu đó là thiết bị Audio của em khó mà tách biệt được với hệ Tivi, Tvbox,... vì em vẫn hay xem chương trình ca nhạc có hình - ví dụ như đĩa Thúy Nga Paris, Asian,...thậm chí là cả Youtube. Nói gì thì nói dù nghe nhạc hình có chán nhưng cảm xúc vẫn tốt.
    Hiện dây nhợ lùng bùng em nghe hết ù, nhưng lại bị OCD nên nhìn rất ngứa mắt khó chịu. Chỉ cần đẩy cái kệ sát vào tường, mấy sợi dây nó nằm sát vào nhau thế là lại Ù lại như cũ.
    Có giải pháp nào vẫn bó được các sợi dây gọn gàng mà ko ảnh hưởng nhiễu điện ko, nếu em mua thêm 1 BACL để cắm TV, các thiết bị "non-audio" thì có thể ko (em nghĩ BACL tầm 5tr 2kva là đủ dùng cho đám TV rồi).

Thêm nữa, Biến áp đấu đồng pha là sao bác, mong dc chỉ giáo !

Cái turntable của em nó là nguồn 2 chân (của Nhật), cắm thẳng vào BACL, ko có mass. Chỉ nối dây Mass AV từ cần sang Stepup thì đúng chưa bác?

Thiết bị của em nó có ổ 3 chân nguồn (có nghĩa là trong ổ này nó nối dây Mass sẵn rồi). Nếu muốn bỏ mass thì em nghĩ chỉ có cách bẻ đi cái chân này. Ngoài ra sau DAC, Phono,... đều có 1 cọc GRD - Đây là cọc em mắc nối tiếp dây Mass (như ảnh trên em làm) tuần tự từ thiết bị này mắc chuyền qua thiết bị khác - Theo bác thì em nên bỏ các dây Mass mắc nối tiếp này ra à, và chỉ dùng GRD của dây nguồn cắm chung vào BACL?
    Em sẽ thử mày mò tiếp....

Món điện này ảo ma thật đấy chứ, sao mà cứ bảo truyền điện từ A đến B thì chả quan trọng dây dẫn. Em nghĩ bác chủ topic ghi "lầm tưởng về cable audio" đúng là "lầm tưởng" thật ấy chứ.

Last edited: 24/3/23
  6. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Dàn em điện đã nối đất và đi dây riêng từ công tơ vào. Mình ko dùng bacl, chỉ dùng ổ cắm toits. Thấy lọc điện của hãng Nordost QX2 và các cục chống nhiễu (đi kèm ổ cắm Qb4 hoặc 8) được anh em audio tin dùng. Do đầu tư phần điện tốn kém ko ít nên nhờ bác tư vấn kỷ về phần này, cảm ơn các bác.

Sent from my iPhone using VNAV Community

7. freshaudio

Không hẳn là cứ dây nguồn/đuôi nguồn 3 chấu là mặc định đã được nối mass đâu nhé.
    Con DAC của em khi mở máy ra mới biết chân ground nó bỏ trống, không nối với vỏ máy hay điểm tiếp mass gì hết. Trong trường hợp này nếu các thiết bị trước hay sau nó có nối mass (và thông qua giáp chống nhiễu của dây trung gian) thì nó cũng sẽ được nối mass.
    Lý tưởng nhất là một thiết bị có một đường mass duy nhất và nối về một điểm ground chung (nối sao)
    Chơi sâu nữa thì còn phân biệt safety ground/chassis ground (mass cho phần điện AC nguồn cấp tới máy, mục đích an toàn điện) với signal ground (mass tín hiệu - mass DC ảnh hưởng trực tiếp tới chất lượng audio)
    Nếu bác có đồng hồ đo Ôm thông mạch thì xử lý cũng dễ thôi, mày mò tiếp nhiều cái hay ho

8. freshaudio

Em cũng kéo một đường điện riêng lên phòng nghe (tất nhiên có dây mass nối cọc đồng), sau đó dùng aptomat tổng (hàng Nhật bãi 50/70A gì đó em không dùng phích cắm/ổ cắm tổng) rồi vào BACL đặt mua của bác Phương xuyến (5kva cho cả dàn máy) => điện đã cấp đến chân công trình
    Sau BACL em dùng cục nguồn tổng (power conditioner) với mục đích chính là để bảo vệ quá áp/thấp áp/xung nhiễu điện (surge protection)
    Trong thiết kế của cục nguồn tổng này nó đã chia ra 3 vùng ổ cắm riêng biệt: cắm cho pow/amp (không có mạch lọc, nôm na gần như cắm trực tiếp), cắm cho thiết bị analog (có mạch lọc), cắm cho thiết bị digital (có mạch lọc)
    Từ ổ cắm digital em nối ra một cục lọc khác (diy) rồi từ đây em cắm cho switch/router, music server, cách ly quang ...

Thịnh159 and ngxtuananh like this.
  9. hoangtrong

Nếu bác có 2 Biến áp trở lên thì cần đấu dây đồng pha:

1. điện vào các biến áp: bắt đúng dây nóng vào cọc 220v, dây nguội vào cọc 0v của từng biến áp
    2. điện từ các biến áp ra: bắt đúng dây 0v vào đầu dây nguội của các ổ cắm, bắt đúng dây 100/220v vào đầu dây nóng của các ổ cắm.

Để luyện tai, bác thử bắt chéo, ngược dây của biến áp thứ hai nghe so sánh để nâng cao khả năng nghe của mình cũng thú vị lắm.

ngxtuananh likes this.
  10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mặc kệ nó là mấy chân
    Từ cần > Stepup >> MM Phono
    một số có thể tới Stepup hoặc tùy hệ thống, chỉ cần lưu ý dây mass của tonearm là đừng có kéo dài cái sợi dây mass đó đi khắp nơi là ổn ( kết thúc kiểu ngắn và gọn với điểm kết nối mass là ăn tiền )

Last edited: 24/3/23
    ngxtuananh likes this.
  11. ngxtuananh

Cùng 1 loại Core, giả sử hệ thống cần 1.5kva là đủ chạy thì các bác sẽ chọn BACL 2kav hay cứ mua hẳn 5kav, 7kav,... cho dư giả.
    Em thấy bảo công suất to thì có thể bị ồn.

12. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Con DAC của bác chân Ground bỏ trống có thể là có chủ ý. Không hẳn mỗi thiết bị có đường mass duy nhất và nối về điểm ground chung là nối Sao vì mỗi thiết bị lại kết nối với nhau thông qua dây IC như vậy lại tạo thành mạch vòng. Do vậy trong hệ thống âm người ta thường ngắt tiếp mass ở các thiết bị phát và chỉ tiếp mass tại Amply.
    Ví dụ giữa CDP và amply thì ngắt kết nối mass tại CDP ( trừ khi dùng dây Balance). Mass của CDP đi qua dây RCA tới amply và xuống Ground chung.

13. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Ko chắc đâu bác, đồng pha phải test trên Ocs mới chính xác

freshaudio likes this.
  14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cho sơ cấp // nối mỗi thứ cấp 1 điểm chung dùng Von kế đo 2 đầu còn lại xác định đc 2 sơ cấp đang ra đồng pha hay ngược pha rồi b.

15. freshaudio

Thì đúng là họ chủ ý vậy, về mình dùng sẽ tùy biến với thiết bị cắm trước và sau nó sẽ tiếp mass qua dây tín hiệu trung gian.
    Em dùng dây RCA, XLR hay Usb chủ ý ngắt mass shield tại một đầu nên em vẫn nối mass cho nó qua dây nguồn hoặc sợi mass riêng cũng không sao. Đó cũng chỉ là một trong những thiết bị em ví dụ. Các thiết bị khác cũng làm vậy được thì sẽ hình thành nối mass hình sao thôi.

16. Natnat

Natnat Approved Member

Nick Hbi này chuyên dìm hàng người khác. Còn nick khác để bán hàng mới bị Mod block. Chê Am bác behe bé tí, nhẹ hều. mấy hôm sau đăng bán con cùng hãng còn bé hơn, nhẹ hơn. Hbi này mở bán nhiều hàng trên face mà. Chuyên gia vỗ ngực, coi thường bạn chơi
    https://vnav.vn/threads/loa-proac-b...pre-pow-chord-hàng-khủng.162188/#post-2979350

Nagra and Wilson Fans like this.
  17. music2015

music2015 Advanced Member

Điện đóm có vẻ cũng nhiêu khê nhỉ
    Trộm vía nhà em cứ cắm vào là chơi, chẳng làm gì thêm, chả thấy ù xì gì, Không thì cũng nhức đầu

18. ngxtuananh

Có phải ko ù xì thì không cần lo phần điện đâu bác.
    Điện ngon âm hình, tách bạch, nổi khổi, độ tĩnh nó khác hẳn đó là điều em cảm nhận rõ ràng. Cụ nào thách test mù thì thôi cụ ấy cứ tự chơi 1 mình hihi

Wilson Fans likes this.
  19. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Dây điện chỉ nhiệm vụ dẫn điện, thế mà trong audio nó đủ thứ chuyện, thế mới moi tiền được các fan audio.

20. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

cũng giống bóng đèn thôi bác. tiếng khác nhau 1 tí đã làm người ta ngày đêm k ngủ nhưng nếu đó máy thì chỉ là cái máy cổ cũ xì với vài thông số

21. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

E863AC3E-A2A4-45B1-88FF-F09ADB437284.jpeg Con dac nhỏ xíu mà sợi dây nguồn to như con dắn nhìn sợ quá.

22. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

cũng chỉ là cái bóng vd như 12ax7, số đo Nos thế mà 300k cặp cũng có mà 30 củ 1 cặp cũng có. Thế mà chả ai đòi đo thông số coi 30 củ hơn gì 300k. Hài vãi

23. dongta88

dongta88 Approved Member

Tiện các cụ cho e hỏi dây loa bình dân dưới 1tr/ cặp thì hiện nên chọn loại nào cho kinh tế nhất mà chất lượng vẫn ổn ạ

24. music2015

music2015 Advanced Member

Em thì không lăn tăn như bác, điện cắm vào xài ngon không thấy vấn đề gì là chẳng cần làm gì nữa, Vì có thằng bạn, cũng không có vấn đề gì về điện giống như em , cũng loay hoay bê đồ về thử nghiệm, sau thời gian thử, tẩu hỏa nhập ma luôn, giải tán hết , cắm lại xài bình thường mất bao nhiêu thời gian!!!

25. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nếu so sánh với giá ngày xưa các bóng này lúc sản xuất hàng loạt (thời thiết bị xài bóng đèn còn đang phổ biến từ thiết bị quân sự cho đến đồ dân dụng) thì rõ ràng là giá này còn chênh lệch 1 trời 1 vực nữa cơ.
    Hiếm nên nó quý thôi. Ai có tiền thì chơi.

Share This Page

Loading...