Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Tóm lại, vì sao bác cố đi tìm thứ gì đó để chứng minh sự thật mà chính bác đã đồng ý?

Không ai đi chứng minh (cho dù bằng mọi loại máy móc hiện đại nhất, mọi kiến thức khoa học từ trước tới nay) rằng con người tại sao lại là con người, mà không phải con cá.

Sent from VNAV Community mobile app

2. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Cụ nói thế nào chứ Thuyết tiến hóa nói rất rõ vấn đề vì sao con người lại là con người mà nhỉ. Sao lại không ai đi chứng minh?

Mọi sinh vật sinh ra, và phát triển đều bằng quá trình chọn lọc tự nhiên. Gồm: giữ lại, củng cố và tăng cường.

Trước loài người - bao nhiêu loài khác đã sinh ra - tồn tại - hủy diệt - tan biến...
    Đâu có gì ghê gớm đâu. 4 triệu năm hình thành loài người có vẻ là to đấy, so với chiều dài vũ trụ thì chỉ là 1 hạt cát trong sa mạc.
    Kiến thức đang có cũng vậy.

Còn nếu cụ đồng ý việc chấp nhận "Hay là Hay mà không cần chứng minh" thì em cũng thôi close vấn đề này cho đỡ mỏi tay.

Em trao đổi cho vui, chứ em chả cố tìm cái gì cả :D

Nhiều cái phải tìm hiểu đến tận cùng nó mới thú vị chứ.

3. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Em không hiểu ý bác lắm. E chỉ biêt hầu hết trong thực tế bác nghe được khác một phần loa phát ra, loa phát ra khác một phần đĩa gốc, đĩa gốc khác một phần buổi live nhạc

Em k nói máy hơn thua gì con người vì e biết cái máy bác nói là máy gì, dỏm hay xịn, nó có phù hợp để thu phân tích và so sánh chưa? E hoàn toàn k có dữ liệu về cái máy đó nên k bình luận về máy thu được nhé.

4. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

... có câu Chỉ có người mua, khách hàng lầm thôi chứ người bán thì không
    ... Hoặc Hiệu ứng đám đông
    mình đã chứng kiến nhiều việc shop tư vấn và bán hàng rồi ... mà thôi, thuận mua vừa bán, có phải ai ép ai đâu (?)

Chơi là phải tìm hiểu và cần có chính kiến riêng của mình

Last edited: 29/3/23
  5. lethanhngoc

Ai cũng có tìm hiểu nhất định để xuống tiền, nhất là số tiền lớn cả bác. Kể cả khi tìm hiểu bác vẫn có thể bị lừa như thường, chỉ mãi sợ lừa thì mãi mãi chỉ đến sau mà thôi. Cũng có thể là hiệu ứng đám đông (đoán mò) nhưng làm ngược đám đông vô cùng khó, đi ngược sai một bước là toi như chơi mà còn bị cười nhạo đấy. K dễ đâu nhé
    Bác cứ có chính kiến của bác, k ai có nhu cầu can thiệp vào chính kiên bác cả.

6. ngxtuananh

Thêm một Project test rất bài bản công phu được mô tả rằng:

Có thể khẳng định chắc chắn rằng bài kiểm tra dây loa này là bài kiểm tra chuyên sâu nhất mà Alpha Audio đã thực hiện cho đến nay. Chúng tôi đã đầu tư rất nhiều thời gian và công sức vào bài kiểm tra so sánh này. Chúng tôi cũng đã mua hai thiết bị đo mới, mạnh mẽ để thực hiện thử nghiệm này. Và tất cả điều này để xác định một lần và mãi mãi liệu có mối quan hệ nào được thực hiện giữa đo lường và lắng nghe hay không. Bạn có thể đọc liệu chúng tôi có thành công hay không trong bài kiểm tra hàng loạt không dưới mười hai dây loa này.

Các dây mang ra test như sau:
    AudioQuest Type 9
    Chord Company Epic XL
    Driade Flow
    JvG M.L Reference
    Ricable Dedalus Elite
    Supra Sword
    Transparent Plus
    Van den Hul - The Inspiration
    MIT EVO Three
    Shunyata Venom X
    Standard Cable - 0.75mm2

https://alpha-audio.net/review/megatest-speaker-cables-real-measurements-samples-and-blind-test/

Các cụ thử nghe clip test đừng nhìn hình xem có phân biệt được các dây ko nhé

hoang964 likes this.
  7. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Khác chứ bác, các nhà khoa học không cố gắng chứng minh nguồn gốc con người từ 1 thứ gì đó, mà họ chỉ cố gắng tìm hiểu bóc tách dần bằng gien để tìm hiểu thêm.

Chuyện dây rợ nó là vấn đề quá nhỏ nếu đem so với việc historical humanity.

E thấy có vẻ bác mong muốn chứng tỏ bản thân bằng cách đi ngược lại số đông hơn :)

E nghĩ e stop chuyện discuss với bác ở đây thì hơn :)

8. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

"Các cụ thử nghe clip test đừng nhìn hình xem có phân biệt được các dây ko nhé"
    @bác junny: bình thường bác test dây dẫn như thế nào mà bảo mọi người nghe qua clip xem phân biệt dc hay ko?
    Bài test này e có xem trước đây rồi.
    Bác có thể tóm gọn quan điểm của mình về dây dẫn audio để anh em tham khảo ko?

9. ngxtuananh

Ấy ấy. Thà cụ cứ comment ý kiến cá nhân thì không sao. Cứ quotes rồi áp đặt quan điểm mình lên người khác thế nhỉ. Cụ trích comments em xong em cũng lịch sự rep lại xong lại bị bảo ngay là "thôi dừng discuss"

Tóm lại em chả nhận xét gì ai ấy vậy mà cứ bị bẩu là "đang cố chứng tỏ bản thân", rồi thì là "thuộc dạng ko phân biệt dc dây nào vs dây nào"...

Topic bàn về dây dẫn, vào chém gió linh tinh thì ở mấy page trước có cụ nhắc nhở là "nên bàn đúng chủ đề".
    Bàn bâng quơ ko đâu vào đâu thì em đi copy vài link dẫn chứng, copy vào thì lại bị bảo "chứng tỏ bản thân".
    Ôi sao mà khó
    Cụ quote bài em thì em xin phép rep:
    Quan điểm của em là dây dẫn quan trọng từ cái dây nối từ BACL đi vào hệ thống (chơi dây từ cột điện vào nhà thì em chưa), đến cuối cùng là cái sợi dây loa. Mỗi lần nâng cấp đều thấy hệ thống tốt hơn.
    Tuy nhiên nhiều vấn đề còn chưa hiểu được & em đang post lên đây để các cụ giải đáp, bàn luận sao cho logic vậy thôi. Nhưng em thấy hơi khó rồi vì vẫn chỉ tìm dc mấy câu chung chung như em đang biết là "phải cảm nhận".
    Cái chuyện cảm nhận thì em vẫn đang "cảm nhận" hàng ngày

@Bài test trên kia ko biết cụ đọc thật chưa, kết luận của nó là đo bằng máy thì giống nhau 99% - Còn trải nghiệm nghe thực tế thì "có khác nhẹ & đủ để khách mời phân biệt được khi test mù" đấy.

hoang964 likes this.
  10. music2015

music2015 Advanced Member

Bác search Google về thuyết tiến hóa sai như thế nào đi ạ
    Chả phải không không mà người ta gọi là THUYẾT tiến hóa đâu hehehe

ngxtuananh likes this.
  11. duynguyen7307

Tương quan giữa thông số dây dẫn và chất lượng truyền dẫn chắc chắn là có. Chắc chắn là ko có dzì huyền bí hết.
    Quan trọng là các nghiên cứu đó ko dc các hãng sản xuất dây lớn disclose. 1 sợi dây Odin ko thể vô tình hay hơn 1 sợi Valhalla(e chọn Nordost để ví dụ vì nó phổ biến ở VN, còn rất nhiều hãng dây nghiêm túc khác)
    Việc giữ cho luôn có 2 nhóm tranh luận ko dừng trong giới loa đài càng có lợi cho nhà sx dây dẫn, phụ kiện. Nên nsx họ chả dại công bố vì sao họ có thể sx ra nhiều dòng dây dẫn mà cứ bỏ thêm tiền vào mua dây cao hơn thì nghe hay hơn.
    Việc 1 số người viết, chủ kênh youtube liên tục phản bác, cho là dây dẫn đắt tiền là vô nghĩa cũng chưa hẳn họ thực sự nhận thấy vậy, có thể chỉ để thu hút lượng người tạm gọi là non-believer vào xem kênh.
    Việc đo kiểm dây dẫn bằng thiết bị rồi xuất đồ thị tần số abc xyz e thấy cũng ko có ý nghĩa dzì(tuy có lẽ nó vẫn là các con số đúng, thể hiện chân thực các giá trị đo)
    Ví dụ như h đem 2 cây violin 1 cây 100$ và 1 cây 10k$ đem ra chơi và đo tần số thì vẫn ko thiếu dải tần nào của cây violin. Nhưng chắc chắn cây nhiều tiền hay hơn.
    Còn chúng ta ngồi cãi nhau chẳng qua là vì hiểu biết của tất cả chúng ta về khoa học dây dẫn audio giới hạn ở mức nào đó.

12. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Mình nghĩ có thể vậy thật. Tất cả thiết bị hay phụ kiện các hãng đều do tai của cái ông kĩ sư trưởng, ông thiết kế mà ra cả. Mọi việc chế tạo đều nhằm đem lại cái mà tai ông ấy cảm thụ, ông ấy muốn ra loại âm có sắc màu, có độ chi tiết, độ động,... như thế. Còn việc đo đạc chỉ là để xem sản phẩm ra đời về mặt kĩ thuật có thông số thế nào, đã thoả mãn cái tai ông ấy chưa mà thôi. Do đó việc thay đổi dây dẫn là có sự khác biệt rõ ràng, đâu cần phải có clip dẫn chứng việc đó nữa nhể? Ai không nghe ra hoặc ht nào không thể hiện được thì đỡ tốn kém. Nếu phòng ốc, nguồn điện chưa đâu vào đâu thì loay hoay thay đổi thiết bị làm gì cho mệt, vì càng nâng thì càng khó setup, càng lòi ra cái dở và càng loay hoay,...
    Còn câu chuyện dịch loa hay dịch vị trí ngồi nghe, hay thậm chí là quay clip thu âm ở các vị trí khác nhau chút ít nó đã đủ thay đổi thì lại là một câu chuyện khác với chuyện thay dây rồi. (Cảm nhận cá nhân trên ht nhà).

lethanhngoc likes this.
  13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

14. duynguyen7307

@bác H_A: tks bác chia sẻ, nhiều chữ quá e chưa đọc kỹ hết dc nhưng dây dẫn e tin là vẫn đo đạc dc, ko đo dc thì các hãng dây lớn ko chế tạo dc dây dẫn khác nhau để móc tiền anh em. Chắc chắn nsx lớn họ biết đại lượng nào làm cho "treb tơi nhuyễn" "bass sâu gọn" vân vân và mây mây. Chỉ là họ ko publish lên như kiểu bài nghiên cứu đo đạc của violin mà bác dẫn link.

15. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Đăng lên thì các nhà SX amply, DAC... (có tên trong phép đo) họ kiện cho hầu toà từ năm này sang năm khác, vì lý do dìm hàng họ, khi nói là dây theo máy chưa phát huy được hết khả năng của máy.

16. hoang964

hoang964 Advanced Member

[/QUOTE]
    Cám ơn bác kia bỏ công làm video test. Cá nhân em rất trân trọng những người thực chiến như vậy.Còn nói lý thuyết suông thì nói tới,nói lui,vòng vo một năm hay 10 năm. Thì vấn đề cũng không được sáng tỏ.Mà dễ dấn đến công kích cá nhân,quy chụp gây bực bội.

17. lethanhngoc

Đo đạc gì thì cũng là tai người quyết định, thông số kỹ thuật chỉ mang tính mục tiêu chế tạo và thông số marketing.
    Chỉ khi chủ xị thiết kế nghe thấy hay, người tiêu dùng đồng tình với chủ xị thì đó là sản phẩm hữu ích.
    Cùng 1 đĩa cd thì qua các hệ thống âm ly loa khác nhau sẽ cho chất lượng trình diễn khác nhau, chất âm khác nhau. Vậy cái nào chân thật, cái nào hay? Việc đo lường các hệ thống ntn thực sự rất ít giá trị, rỗi hơi.
    Trước giờ e chưa thấy cuộc thi nhạc nào mà dùng thiết bị để đo đạc cả, toàn bgk hoặc thêm vào bình chọn của khán giả

hangtoan and Wilson Fans like this.
  18. hoang964

hoang964 Advanced Member

Vấn đề là bác kia bắt tay vào làm việc,đưa ra số liệu rõ ràng. Qua đó cung cấp một góc nhìn cho người chơi chọn lựa.
    Chứ không ngồi một chỗ và phán um bla bla.

ngxtuananh and Nagra like this.
  19. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Cho tới nay,việc các chuyên gia review 1 sản phẩm âm thanh luôn có 2 phần : listening và Lab test. Nghe luôn là chính,họ thường chỉ dựa vào lab test để làm rõ hơn 1 số vấn đề mà họ còn nghi hoặc khi nghe,k phải tất cả. Cho tới nay,một số đặc tính của sản phẩm âm thanh chỉ có thể nhận định qua nghe,k phải cái gì cũng đo được. 2 cô gái có thể cùng số đo,chiều cao,cân nặng,chỉ số IQ,…v.v,nhưng cô này có duyên,còn cô kia vô duyên thì chỉ có thể cảm nhận,k máy nào đo được !

caobobin, lethanhngoc and hoang964 like this.
  20. lethanhngoc

Vài ông làm test với quy trình chưa được thừa nhận chả nói lên điều gì, thị trường dây cáp vẫn nhộn nhịp. Quá tôn sùng những gì mình có, tự coi là phương pháp chân lý hóa trở nên thiển cận:D:D:D

Wilson Fans likes this.
  21. hoang964

hoang964 Advanced Member

Hãy làm một video có hơn 184.000 đăng ký.Hơn 10.000 người thích lúc đó hãy chê người khác thiển cận .

22. lethanhngoc

Video triệu view, trieu like còn bị chửi tè le kìa 10k like là gì. Thấy livechim của thím Hằng chưa? Triệu view, triệu like đó rồi kết cục ntn? :p:p:p

23. Nagra

Nagra Advanced Member

Bản chất của dây dẫn là để truyền tải (tín hiệu, điện). Dây dẫn tốt là loại dây truyền tải hoàn hảo, trọn vẹn, ít tổn thất nhất tín hiệu đi qua nó ....
    Vậy thì dây dẫn mà làm ảnh hưởng đến "màu âm", cho ra "màu âm" khác nhau, liệu đó có phải là dây tốt?

24. hoang964

hoang964 Advanced Member

Video nào của thím ấy nói về dây cáp âm thanh ạ.Có đường link thì share lên luôn.Chứ cứ nói suông thế.Đang thảo luận về dây âm thanh nghen.Xin đừng chuyển hướng

25. lethanhngoc

Hoho. Video triệu view, triệu like đầy. K thích thím Hằng thì qua kênh triệu view của Thánh chửi, Phú Lê,... mang vài k like ra dọa đây thì sai chỗ rồi :):):):)

Share This Page

Loading...