Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

CD,LP nó cũng chỉ là 1 loại sản phẩm trong các sản phẩm khác bán trên thị trường, người SX cũng phải cân nhắc chi phí SX ... , cũng như các dự án khác, nó cần kỹ sư âm thanh giỏi, thiết bị phòng thu tốt , nhạc sĩ giỏi ... đều ảnh hưởng tới chi phí SX đĩa ... Do đó ko lạ khi có đĩa hay, dở ... trên thị trường .

2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các bác bận quá hay sao mà bỏ topic mấy ngày không com nào???

3. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Haha. Vẫn 2 phe chính, 1 phe trung dung hoâc bày tỏ quan điểm kín, giữ lời.
    Đến giờ e hóng các bác phe này quay xe qua phe khác. Hổng biết có chưa?

Haolq, Ngochoang82qn and Wilson Fans like this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Sao phải đi chọn phe nhỉ. “Chém gió” cho vui song “tất cả lại về” mà!

5. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Phe quan điểm, nhận thức về 1 sự vật, hiện tượng thôi mà bác

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có ai theo ngoại giao Cây Tre Vàng không nhỉ. ??

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nặng nề như lực lượng vũ trang có cb chính “giáo dục quan điểm, nhận thức” quân nhân. giờ tự do, miễn không vi phạm pháp luật.
    Tham gia mạng xã hội chỉ cần không vi phạm nội quy, ngoại giao nội giao mệt lắm bác.

8. mAd_lOvE

mAd_lOvE Approved Member

Em thì 2 năm trước mua Shopee mall mấy cáp HDMI Ugreen 2.0, em vừa vào lịch sử để copy lại tên chính xác đây ạ:

Cáp HDMI 2.0 Ugreen ED015 Dạng dây bẹt | Hỗ trợ độ phân giải 3D 4Kx2K 4096x2160p/30Hz | Bảo Hành 1 đổi 1 18 Tháng |

Cá nhân em sau khi thay hết các cáp đang có bằng cáp này thì thấy không còn hiện tượng thỉnh thoảng lag hình đôi lúc xảy ra so với đống cáp no name hổ lốn cũ. Em dùng Apple TV gen 6, vừa rồi gen 7 thì đều thấy lên hết các chuẩn âm thanh/hình ảnh mới nhất như Dolby Atmos, Dolby Vision, HDR+.

Last edited: 10/7/23
  9. mAd_lOvE

mAd_lOvE Approved Member

Em lại vừa mua mấy chiếc Ugreen Cáp HDMI 2.1 48Gbps Ugreen HD140 Hỗ trợ phân giải 8K/60Hz | để thay cho mấy em 2.0 trên có khác gì k, nhưng chưa có thời gian lôi kệ ra tháo lắp, xong sẽ báo cáo các bác :D

Cá nhân em thì chơi mấy dòng này nó hợp ví mình, chứ đôi củ cái cáp HDMI "hàng xịn hơn", mình lại cần 3-4 cái, hơi mặn, he he :)

10. AnhTuan_75

AnhTuan_75 Approved Member

Rất hay, mình cũng vừa nghe bài bằng tiếng anh mà không hiểu hết, may có bài tiếng việt

11. Ngochoang82qn

Ngochoang82qn Approved Member

Chân thành cảm ơn thớt. May quá , suýt thì mình đang định mua cặp dây loa và dây nguồn loại đắt.
    Dây loa , dây nguồn loại đắt có tốt hơn loại rẻ , tầm 5% thậm chí ít hơn con số 5% này . Tốt ở đây không hẳn là về chất lượng âm thanh mà còn ở độ bền , thẩm mỹ , và đánh vào cảm giác của khách hàng : được thừa nhận (ở đây không chỉ là thừa nhận về sự thành đạt và còn về trình độ thẩm âm).
    Bàn về nội dung này sẽ nhiều tranh cãi, nên mình chỉ dừng ở đây , hiểu tới đâu là do mỗi người .
    Cũng mới chỉ post 1 vài bài ở vnav, cũng 5-7 năm ko vào vnav, nhưng may mắn gặp được vài viết này nên mình viết vài lời (may mà còn nhớ nick & password để vào)

Lovamp, Wilson Fans and killitmore like this.
  12. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Còn tùy hệ thống của bác ntn, dây tốt mà bác định mua là dây nào?
    Dây tín hiệu/dây loa 1tr đương nhiên là ko hay bằng dây 10tr, nhưng hệ thống ví dụ như đôi chục triệu đi, thì dây 10tr ko thể đem lại dzì hay hơn dc

Vinhoankiem likes this.
  13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Qua cách đặt vấn đề, chúng ta đều biết được bạn đó là thành viên lâu năm, bạn đó đã muốn hướng đến một nhận định: …”Tốt ở đây không hẳn là về chất lượng âm thanh mà còn ở độ bền , thẩm mỹ , và đánh vào cảm giác của khách hàng : được thừa nhận (ở đây không chỉ là thừa nhận về sự thành đạt và còn về trình độ thẩm âm).”… nên theo tôi bạn không cần phải “ chuyên sâu” quá làm chi cho mệt.

Last edited: 22/11/23
    Lovamp and Wilson Fans like this.
  14. caoductho

caoductho Advanced Member

ka ka bác nào có sơi dây ngon ngon đem qua em treo tải giả lên test phát xem sao, e là dân kỹ thuật, dây ko có nhưng kit test thì nhiều, bác nào có hú em phát nha, dây dẫn nói chung là cấu tạo bằng hợp kim sạch xíu điện trở suất của dây phải bé khi kéo tải ( với hệ thống loa :D ) nha các bác đâu đó kiến thức vật lý lóp 9 hay 8 gì ấy :D , suy hao tần số phải thấp nhất giữa điểm ra của amply đến cái loa ( cọc loa) còn trong cái loa em ko biết xài dây gì nên em ko kiểm tra dc :D
    Còn dây digital thì chắc dây ngon xíu là dc có bọc nhiễu là dc :D dây cáp internet ngày xua cũng nghe dc ầm ầm đấy nó có cơ chế sửa lỗi nên các bác ko cần lo :D chẳng lẽ cái dây nó tệ đến mức truyền đi 1 bit mà sửa lỗi cả 1 tiếng mới xong :D

15. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Trước e cũng nghĩ thế, nhưng giờ nghĩ khác. Cái dây nó có nhiều thành phần để tương tác với ampli và loa. Phản ứng của bộ khuếch đại với tải phức tạp đó như thế nào, ảnh hưởng ngược của thành phần phía sau đến thành phần phía trước...
    Còn dây Digital thì bác nên tìm hiểu trở kháng và hiện tượng phản xạ nhé. Ko như kiến thức lớp 7,8,9 đâu.
    Chúc vui.

Nguyennhatduy and caoductho like this.
  16. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây HDMI em xài sợi Vention thì các phần hình background hiện ra rõ hơn hẳn dây stock.

caoductho likes this.
  17. caoductho

dạ để check lại xem sao ah cuộc sống là những tháng ngày ko ngừng học hỏi :)

18. duynguyen7307

Những kiến thức bác chia sẻ là chỉ để kêu ra tiếng, cho hay thì còn nhiều thứ khác nữa.

Nguyennhatduy and caoductho like this.
  19. caoductho

đúng cái này đúng, nhưng nếu đem sợi dây test theo kiểu test mù thì liệu ae có phân biệt dc hay ko ah ? ko xet đến sợi dây quá tệ nhé các bác, e ko nói là sử dụng sợi dây = sợi tóc để test :D

20. duynguyen7307

Chủ đề này phản biện mãi chán rồi bác. Đồ ai nấy nghe. Open mind, thích khám phá thì ta trao đổi, ko thì thôi. Bàn tới switch mạng, dây LAN chắc còn ác liệt nữa :) :)

caoductho likes this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

1.Bác tham khảo kết quả đo dây loa trước đây GVTeam làm
    2. Không chỉ là suy hao, cần tính tới đặc tính vật liệu, tương tác giữa các sợi trong dây dẫn, giữa lõi và lớp dielectric, công nghệ kéo sợi gây ảnh hưởng tới bề mặt truyền dẫn, và nhiều thứ khác
    3. Truyền dẫn digital dạng coaxial không có sửa lỗi và tín hiệu tần số cao . Giao thức truyền dẫn USB audio không có sửa lỗi
    4. Truyền dẫn data trên LAN có sửa lỗi, nhưng sợi dây LAN không chỉ đóng vai trò truyền data

Em không nghĩ là lớp 9 hoặc sau đại học điện tử là đủ.

caoductho likes this.
  22. caobobin

caobobin Advanced Member

"Tắt đèn nhà ngói như nhà tranh"
    Thực tế thằng mù vẫn thích nhà ngói hơn

caoductho likes this.
  23. caoducviet1

caoducviet1 Advanced Member

Bác tự tin, bảo thủ, có hiểu biết hời hợt & nông.
    Việc phản biện, tranh luận với bác sẽ lãng phí vì cơ bản là bác không muốn tin & ko muốn trải nghiệm.

Nói về sửa lỗi truyền tin, bác tìm hiểu sâu thêm ở bài chia sẻ này để biết vì sao dây mạng quan trọng:
    GIAHUY Audiolab NGHIÊN CỨU MỚI!! BÍ MẬT DÂY LOA VÀ DÂY INTERCONNECT(RCA/ XLR) | Page 87 | VNAV - Mạng Nghe nhìn Việt nam

Nói về ảnh hưởng của các công nghệ dây nguồn, bác đọc tiếp thử nghiệm ở page này:
    GIAHUY Audiolab NGHIÊN CỨU MỚI!! BÍ MẬT DÂY LOA VÀ DÂY INTERCONNECT(RCA/ XLR) | Page 107 | VNAV - Mạng Nghe nhìn Việt nam

Ngoài ra, dây Digital, thì bản thân nó cũng là truyền dẫn tín hiệu Analog. Giao thức truyền tin từ modem tới MS thì đúng là có sửa lỗi, nhưng từ MS tới DAC thì dựa trên thời gian thực (master clock). Việc quan trọng là mấy chữ JITTERS trong mạng lưới - không làm ảnh hưởng hoặc suy hao.

Đọc là một chuyện, bác có thể không tin. Chỉ có cách tự bản thân thử nghiệm - không chỉ trên 1 bộ dàn, mà trên nhiều bộ dàn để đảm bảo khách quan. Rồi từ đó tự rút ra kết luận.

Kiến thức, ở một phạm trù nào đó nó đúng với tầm nhìn của bác đang có.
    Nếu ở đáy giếng nhìn lên (cùng tầm nhìn với chú ếch), thì S bầu trời có thể tính được dựa trên S miệng giếng.
    Còn nếu bác đang ở trên mặt đất, để tính S bầu trời sẽ phải là kiến thức khác (có thể loài người còn chưa tính được) :D

Last edited: 2/5/24
    ngxtuananh and trinh_anhtu like this.
  24. duynguyen7307

Em luôn tôn trọng những người chơi audio ở tất cả các khoảng ngân sách dù chỉ là cái DAP và headphone vài triệu. Nhưng thấy rất là “giải trí” khi dạo trước có vài bác làm mưa làm gió trên các group FB về những chủ đề tương tự. Loanh quanh tìm hiểu thử đồ nghe của các bác í thì 1 là ko thấy đâu, 2 là thập cẩm làng nhàng thì nghe sao ra dc. Toàn đọc forum lượm lặt tào lao về sủa

ngxtuananh likes this.
  25. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Rất nhiều bạn lập luận kiểu:
    "Em là nhạc công (chơi nhạc đám cưới)", hoặc "Em là dân kỹ thuật (chuyên sửa nồi cơm điện và ấm siêu tốc",... nên với Audio các bác cứ nghe em ....
    Cuối cùng các bạn này luôn niệm câu thần chú: "Test mù không?"...
    Đến khi không ai thèm rep, thì các bạn này lại tưởng rằng "Đấy, thách test mù cái là ko ai dám ho he"...
    => Lại củng cố niềm tin sâu sắc rằng là: dùng dây Cadivi làm dây loa cũng được miễn là dây ko bị chuột gặm đứt.

Share This Page

Loading...