Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

bác suy nghĩ như vậy chuẩn đấy bác:D:D:D:D. K có tác dụng gì đâu nên đừng đầu tư vào dây dẫn xịn làm gì, đạt chuẩn mình rồi thì cứ thế mà nghe. Mà cũng đừng post biếc lên mạng rồi đòi ai đó mang dây qua test thử vì nó mất thời gian lắm.:p:p:p

ducmdc likes this.
  2. lethanhngoc

e có vài sợi, các "bác nhạc công" muốn test mù có thể thuê dây e để thỏa mãn nhu cầu bản thân. Còn mượn, mang qua "chùa" thì e miễn tiếp. kakaka

caoducviet1 likes this.
  3. Nozomi

Nozomi Approved Member

E nghĩ cảm xúc nó ảnh hưởng nhiều tới đôi tai nữa, bộ dây đắt tự dưng tai nó cũng thấy hay hơn

Last edited: 2/5/24
  4. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Cái này cũng có, nhưng chơi lâu lâu 1 tí cảm giác này cũng đỡ đi, kiểm soát cảm xúc và ý chí tốt hơn để đánh giá khách quan hơn

Last edited: 2/5/24
    Nozomi likes this.
  5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chính vì thế nên mới còn tranh luận. Có gì đâu nhỉ? nhận ra được là tốt, ko nhận ra được thêm kinh nghiệm, trải nghiệm.

Cá nhân em, dây nguồn, dây tín hiệu XLR thì em chưa có điều kiện để trải nghiệm nhiều nên ko nói chứ dây tín hiệu RCA, dây loa tầm 7kUSD trở xuống thì bác nào gạ test mù em nhận liền. Đôi khi khó nhận ra nếu dây cùng "cỡ" chứ dây Nhật vs EU (hoặc Mỹ) thì ko nhầm được.

Last edited: 3/5/24
    Wilson Fans likes this.
  6. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Topic kiểu này rất hay, trao đổi, tranh luận, hệ tâm linh, hệ kĩ thuật, hệ kinh nghiệm, hễ kĩ sư, hệ nhạc công... cuối cùng vẫn chưa có ai trả lời thỏa mãn số đông cả.

Mà hình như lâu ko nghe nhạc, thính giác và cảm thụ kém đi các bác nhỉ, em dạo này nghe nhạc ko kiểu đắm đuối như trước đây. Có ai thế ko ạ

Wilson Fans likes this.
  7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chắc bác đi đến tận cùng của sự CHƠI rồi nên nó vậy.

Lĩnh vực khác em ko rõ lắm chứ mảng classical em nghe đang cực sôi động. Công nghệ đã giúp việc phát hành album dễ dàng và chi phí thấp hơn. Giờ là giai đoạn cao trào cho cạnh tranh giữa các album nổi tiếng được remasterd/ converted và các album mới phát hành, rất hấp dẫn. Giờ không chỉ tốn thời gian nghe thưởng thức nữa mà phải thêm cả thời gian nghe đề so sánh, phân loại , lữu trữ

8. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Trước đơn giản là lên Discog ngắm nghía LP, ưng đĩa nào thì đặt mục tiêu rồi mua về đặt kim nghe thử. Thả người là nghe hết cả đĩa.
    Nghĩ LP phức tạp nhưng so với nhạc số, thì việc down 8TB nhạc xong rồi chắt lọc, lưu vào favorite nó mệt mỏi hơn nhiều. Ngược đời thật.

Last edited: 11/5/24
  9. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cái sự CHƠI và cái sự NGHE nó phải khác nhau chứ bác. LP đa số là dành cho dân sành, dân chơi, chỉ cần đoạn nhạc vài phút là đủ còn nhạc số là dành cho dân nghe, tìm hiểu cái hồn của tác phẩm nên đoạn nhạc dài vài tiếng đồng hồ là thường. Đi tìm thì đương nhiên phải mệt mỏi hơn rồi !

10. Vu01

Vu01 Approved Member

E ko nghe nhiều, ko chơi nhiều....nhưng hình như bác nói có gì đó sai sai

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chắc ý bác ấy là muốn nghe 1 trích đoạn thì người chơi nhạc số (dạng file) sẽ cần tìm hiểu về xuất xứ, lịch sử nguồn gốc của tác phẩm - tác giả còn người chơi LP, CD thì không làm chuyện đó.

Vu01 likes this.
  12. ngxtuananh

ngxtuananh Advanced Member

Ko hiểu ý bác là gì.
    Gì mà LP nghe 1 đoạn là đủ; nhạc số là dành cho dân nghe.

caoducviet1 likes this.
  13. caoducviet1

caoducviet1 Advanced Member

Vậy thì là suy diễn ko căn cứ rồi.

14. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vì bác coi cái "hồn" của tác phẩm chỉ bao gồm những thông tin quá phổ thông, ai ai cũng biết đó nên em mới nói là chỉ "cắm - rút" thôi !! Ngoài ra, khả năng đọc hiểu của bác có vấn đề vì em đang và chỉ nói đến LP chứ chưa đụng sang chữ CD nào cả.

Nói đến cái hồn của tác phẩm là câu chuyện rất dài, với nội dung chém gió trên diễn đàn thì em chỉ xin phép xoay quanh cái liên quan đến LP vs nhạc số.

Đầu tiên là phần chất lượng âm thanh. Một trong số những lý do đầu tiên em bỏ qua LP vì bị ấn tượng không dưới 3 lần được nghe bản Toccata n Fugue BWV 565 của JS Bach trên hệ thống LP. Dải trầm cực kỳ có vấn đề và gần như bất lực với sức mạnh của đàn Pipe Organ. Chính gia chủ cũng phải thừa nhận tại chỗ vì quá dễ nhận diện nên em cũng bỏ qua luôn việc tìm hiểu xem bản ghi âm đó của nghệ sỹ nào chơi. Dĩ nhiên, có thể "set-up" của gia chủ chưa đạt tới yêu cầu của hệ thống LP và em rất mong bác chỉ cho em một hệ thống có thể chơi bản nhạc này như nhạc số để em mở rộng tầm mắt, xóa bỏ cái định kiến đó đi.

Tiếp theo là đến số lượng LP được phát hành. Nó hiếm hoi đến đáng thương so với nhạc số. Hầu như tất cả các bản phát hành trên LP đều có thể tìm được ở nhạc số nhưng chiều ngược lại chắc chưa đến 5%, bao gồm cả bản convert sang chứ nguyên bản ghi âm bằng LP chắc chưa đến 1%. Bởi vậy, những sáng tạo của nghệ sỹ, cách họ cảm nhận và diễn tấu tác phẩm qua từng thời kỳ của sự nghiệp, độ chín của tài năng ... khó có thể tìm thấy trên LP.

Bác có biết nhạc Trịnh Công Sơn có thể hát kiểu opera không ? Thậm chí một bài đậm chất nhạc vàng như Ảo Ảnh (Y Vân) cũng có thể hát kiểu opera hay không ?... Chưa kể đến phần sao chép lậu với nhạc Việt thì tìm được chính xác bản ghi âm gốc nằm ở album/cd nào cũng là vấn đề lớn. Ngoài ra, cùng nghệ sỹ cũng có các trình diễn khác nhau, bản thân Lê Dung cũng có tới 2 phiên bản khác nhau của Thiên Thai, Người Hà Nội...

Đó là nhạc Việt, với sự sáng tạo và trình độ nghệ sỹ thuộc diện rất thấp. Với âm nhạc classical, bác cứ nhân lên tầm 1.000 lần để tạm hình dung cái gì gọi là "cái hồn" của tác phẩm. Em tạm lấy ví dụ bản Concerto cho violin của Beethoven đi. Chương đầu tiên được chỉ định Allegro ma non troppo - dịch theo tiếng Ý là Nhanh (120-168 nhịp/phút) nhưng không quá nhiều. Vậy là các nhạc trưởng khác nhau sẽ tìm cách phiên dịch khác nhau, tính thêm phần của nghệ sỹ solo vào nữa thì càng khiếp. Độ dài chương này theo đó dao động từ 23 tới 29 phút. Phần cadenza (khúc trổ ngón) được Beethoven để trống để nghệ sỹ solo thể hiện cảm nhận của mình về tác phẩm và trình độ biểu diễn cá nhân điêu luyện đến mức nào. Hiện tại, có không dưới 30 phiên bản khác nhau của phần trổ ngón này bao gồm cả các nhà soạn nhạc viết cũng như nghệ sỹ solo tự ứng tác. Em chỉ sưu tầm tác phẩm ghi âm từ 1980 trở lại đây mà đã có tới hơn 100 bản rồi đấy, mà khác nhau hoàn toàn nhé (nghệ sỹ solo, nhạc trưởng, dàn nhạc, thời điểm ghi âm...). Bác có thể tìm thấy mấy bản LP để so sánh rồi thưởng thức những sáng tạo, cảm nhận, chiêm nghiệm của các nghệ sỹ về "cái hồn" của tác phẩm ??!!

Last edited: 12/5/24
    Haolq and mtbc like this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hic. E khoản này... chịu! Vui chút thôi bác. Chứ e chả quan trọng chơi món gì cả: số, cd, lp, tape,mp3,... Chung quy là quan điểm thích gì, thuận tiện gì thì theo thôi. Cá nhân e thích vì nó có tính "lịch sử" rằng nó chỉ ra lò tại thời điểm đó còn thời điểm sau này là sau này, hay dở e không bàn. Ở cái tuổi e, nghe nó cảm giác dc về với ký ức tuổi thơ đã từng dc nghe. Thế mới có hụi hè là tập hợp sân chơi chung của những người cùng sở thích với nhau chứ đúng sai thì thành ra mất vui rồi. Thân

Vu01, lethanhngoc and TrueHD like this.
  16. lethanhngoc

bản concerto violin Bee này quá nhiều bản chơi nhưng cơ bản cũng chả khác nhau mấy, lòng vòng cũng cây đàn violin và cha nhạc trưởng nhấn nhá khúc này khúc kia. Nhìn chung na ná nhau và khá khó khăn để biết bản nào là hay nhất để mua. 4 mùa, Beetho concerto số 1, Tchaikovsky số 1.... là những bản nhiều như thế

Vu01 likes this.
  17. caoducviet1

caoducviet1 Advanced Member

Chính vì bác tự nhận ko chơi LP, ko hiểu nên nhận định của bác chỉ đang phiến diện bằng các cảm nhận suy đoán của bác. Kể cả mấy con số bác đưa ra trên cũng chỉ là … chém gió.
    Sưu tầm LP là hành trình gắn liền với cả 1 quãng đời người. Từ thời sinh viên trai trẻ, đến bây giờ là tóc đã 2 màu. Từng đĩa, từng kỷ niệm được gìn giữ bảo quản nguyên vẹn, mỗi lần nghe là 1 lần được sống lại bầu không khí ấy. Bác lại đi so sánh về số lượng albums nhạc số (2TB giờ chắc được 2000 album nhạc số rồi). Rõ ràng là sự so sánh ko hiểu ý nghĩa cơ bản. Hỏi ngược lại bác bác có nhớ album số nào đó được download trong dịp gì, kỷ niệm gì ko? Hay gắn liền kỷ niệm với thằng bán nhạc số 300k/1 ổ 2TB chép cả lố?

Đừng nói nghe nhạc thì chỉ cần quan tâm âm thanh phát ra ở màng loa - thế thì nghe nhạc nó đã ko phải là 1 thú chơi văn hoá rồi.

Bia ngon theo cách uống của bia, rượu ngon theo kiểu rượu.
    Whiskey hợp không gian này, cognac hợp không gian kia. Chả ai đi so sánh để mà tự giới hạn. bác chưa phù hợp ở thể loại này, thể loại kia thì bác cứ lựa chọn theo ý của bác.

Dĩ nhiên, như đã nói, nhạc số, LP, CD thì chẳng qua chỉ là 1 cách thức lưu trữ. Còn chơi hay đến đâu thì tuỳ dàn, tuỳ đầu tư. Thiếu gì dàn LP nghe hết hồn mà dàn số chạy dài theo ko đến. Hoặc ngược lại. Hoặc 2 hướng đi đấy chất âm luôn luôn khác nhau ko có điểm chung? So sánh làm gì cho mệt.

Lạc chủ đề xa quá rồi thôi đừng spam lại lan man vào mấy trò vô bổ là “analog và digital cái nào hơn”… các bác ạ.

Vinhoankiem, XANT, Vu01 and 1 other person like this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E tưởng tượng như này dc không bác: có một đường ống, 10 đứa trẻ dc mặc áo đánh số từ 1 đến 10. Ban đầu sắp xếp chui ống lần lượt xếp hàng theo thứ tự 1 đến 10:
    1- ống 1: mười đứa trẻ đó chui vào, ống rộng thoải mái và sau khi chui ra đầu bên kia vẫn 10 đứa và giữ nguyên dc thứ tự như lúc vào.
    2- ống 2: thiết kế cong queo uốn khúc, thằng to xác lách qua chậm chạp hơn thằng thể hình bé hơn nên khi ở đầu kia vẫn ... đủ 10 đứa nhưng thứ tự nó thay đổi không còn từ 1 đến 10 nữa.
    3- ống 3: hở vài chỗ tự nhiên chui thêm 1 đứa khác trên đường đi, vậy ra 11 thằng.
    KL: trường hợp 3 thì dễ rồi, nhưng th1 và 2 thì vẫn ra đủ mười đứa bác à. :)

19. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cũng giống như trong topic này có người nhận ra việc thay dây loa, dây tín hiệu cho chất âm khác nhau, có người không nhận ra. Bác không nghe thấy sự khác nhau giữa các bản thu âm, các nghệ sỹ khác nhau chơi là chuyện bình thường, không nhận ra các bản trình tấu đỉnh cao khác gì so với những màn trình diễn kém cỏi cũng không lạ. Bởi vậy mới nói cái sự CHƠI và sự NGHE nó khác nhau.

20. lethanhngoc

Nghe ra nó khác nhưng bác thấy đỉnh cao còn e thấy nó cũng bình thường. Cũng chả khác gì bác thích Hồ Hà, e thích Ngọc Trinh. Kkkk

21. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chính bác đang thừa nhận cái sự CHƠI và NGHE nó khác nhau đấy ạ !!

Như những gì bác nói ở trên, người nghe/ bác là chủ thể, âm nhạc là công cụ để bác đạt được những gì bác kỳ vọng được nghe thấy.. aka, hồi tưởng những kỷ niệm. Người nghệ sỹ trình tấu như thế nào không quan trọng bằng viêc bác có được những bản thu âm đó như thế nào. Âm nhạc hay bản thân nội dung bản thu âm đó không phải mục đích cuối cùng.

CHƠI là bác muốn nghe/ thấy những gì phát ra từ màng loa nên cái sự CHƠI này rất vô cùng. Thay dây, thay phụ kiện...thậm chí thay thiết bị chính đều cho ra cái gọi là "chất âm", cho nên trong nhà nhiều dân chơi luôn có sẵn vài bộ dây dợ phụ kiện là thường tình. Hay cầu kỳ như bác là nâng đến độ sưu tầm, đến mức có tình cảm với cái CD, LP... hơn là nội dung nghệ thuật của nó. NGHE là việc người nghệ sỹ muốn truyền tải đến cho bác những cảm thụ của họ từ tác phẩm thông qua kỹ năng trình tấu của họ. Nên nó chỉ có một yêu cầu duy nhất thôi - đó là chính xác. Lựa chọn bản ghi rồi thiết bị, phụ kiện chỉ phục vụ mục đích này nên không cần phải tích trữ nhiều hơn một bộ phụ kiện làm gì, có chăng chỉ phụ thuộc vào khả năng tài chính, trải nghiệm và kiến thức thôi. Dù LP, CD hay file, streaming... cũng không quan trọng vì nó chỉ là công cụ để truyền tải nội dung âm nhạc, hiệu quả là thước đo duy nhất chứ không phải tình cảm hay kỷ niệm.

Cá nhân em không phải người khơi mào ra phần lạc đề này. Có bác tự nhiên lôi LP với nhạc số vào để than thở và quote em vào thì em trả lời theo đúng phép lịch sự thôi. Còn lại thì em đồng ý với bác, cách tiếp cận âm nhạc khác nhau thì chẳng có gì để nói thêm cả.

22. XANT

XANT Approved Member

@caoducviet1 Khi người ta ko đủ trải nghiệm & thông tin thì họ sẽ dễ buông lời so sánh phiến diện.
    Giống việc khi không cảm nhận được cái đẹp của 1 bức tranh được vẽ - thì sẽ buông ra câu “ảnh chụp bằng máy ảnh nét và chân thực hơn tranh”.

thinhgia, Vinhoankiem and caoducviet1 like this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ví von công nhận dễ thương bác.

24. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Công nhận. Nho còn xanh lắm

25. Thick As Brick

Thick As Brick Approved Member

Nghe Beethoven Concerto cho Violin sao lại chỉ giới hạn ở những bản nhạc số thu sau 1980s nhỉ? Có nhiều cụ chơi cũng ghê gớm lắm mà. Em thì buộc phải nghe Leonid Kogan bằng nhạc số. Trúng Vietlot em sẽ mua LP này :) https://www.discogs.com/sell/release/4150108?ev=rb

Share This Page

Loading...