Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

"bản nhạc số thu sau 1980s" không phải bác - có lẽ chính xác phải là "bản nhạc chuyển đổi (convert into) số sau 1980s" thôi. Chứ những đại thụ đó thì chỉ sinh ra 1 lần trong đời thôi. Cá nhân e thì những nghệ sĩ thời nay không bằng trước đây nếu cùng nghe 1 trích đoạn hay 1 bản nhạc. Còn chất lượng âm thanh thì tùy tai, tùy quan điểm.

2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Leonid Kogan thu âm bản concerto này vào năm 1955. Thời đó đã làm gì có thu âm digital. Bác nghe nhạc số thì chắc chắn là convert từ Analog sang cho nên nghe định dạng Analog với nó là chuẩn rồi.

Còn tại sao 1980 lại là câu chuyện dài và ko liên quan đến chủ đề của topic này :D

November_Rain likes this.
  3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Kogan hình như chỉ ghi âm 2 lần bản Concerto này. Lần đầu vào khoảng 1955, với dàn nhạc Paris Conservatoire và nhạc trưởng André Vandernoot. Lần thứ hai vào năm 1960 với dàn nhạc The USSR TV & Radio Symphony Orchestra và nhạc trưởng Gennady Rozhdestvensky. Ông ấy đều chọn phần cadenza của Joseph Joachim, khá mạnh bạo, khốc liệt chứ ko mềm mại như đa số violinist chọn cadenza của Kreisler. Có lẽ cũng tương đồng với phong cách chơi trường phái Nga của ông ấy.

Ở trong diễn đàn này (https://maestronet.com/forum/index.php?/topic/81240-6-beethovens-violin-concerto-cadenzas/page/2/), có người đã sưu tầm đủ 70 cadenza khác nhau tính tới 2021. Đồng chí đó còn cho biết có tới 90 bản cadenza khác nhau. Vậy là em tìm chưa đủ !!

Tuy nhiên, các violinist trẻ ngày nay được đào tạo nhạc lý tốt và có điều kiện hơn các cụ ngày xưa nên hầu như họ đều tự sáng tác cadenza cho phù hợp với phong cách họ chọn để trình tấu tác phẩm này. Tính trung bình mỗi năm có khoảng 5 album thu âm tác phẩm này, vậy nên con số đó chắc đã thay đổi rồi :(. Năm ngoái Jorg Wimann còn đưa cả âm nhạc đương đại (pha chút jazz) vào.

https://www.discogs.com/release/26220059-Beethoven-Jörg-Widmann-Veronika-Eberle-Sir-Simon-Rattle-Violin-Concerto-With-New-Cadenzas-By-Jörg-

Thậm chí gần đây, chị Mutter trong buổi hòa nhạc gây quỹ ủng hộ trẻ em Ukraine trong chiến tranh cũng tự mình sáng tác cadenza cho phù hợp với không khí đó. Nhiều người nghe phần này nhận xét nó như có tiếng đùa vui nhí nhảnh, giận hờn nhấm nhẳng của trẻ thơ vậy. Bản này không được ghi âm, xuất bản ... nên muốn nghe chỉ còn cách lên Youtube

Last edited: 22/5/24
    Wilson Fans likes this.
  4. Thick As Brick

Thick As Brick Approved Member

Bác í nói "Em chỉ sưu tầm tác phẩm ghi âm từ 1980 trở lại đây ..." nên em thắc mắc thôi. Em lượn các diễn đàn nhạc cổ điển thì Concerto đó của Beet hình như số đông lại thiên về coi các bản ghi âm cổ là tuyệt vời hơn (tất nhiên mỗi người mỗi í, và có thể khác nhau là chuyện thường). Nhưng nếu đã kỳ công có được hàng trăm bản recording khác nhau mà bỏ qua các recording kinh điển đã được ghi âm trước năm 1980 thì uổng quá.

Bản thu của Kogan năm 1955 là 1 chương trình hiếm nên nó đắt, thậm chí là 1 trong số ít LP được dân sưu tầm săn lùng nhất (đắt nhất chưa chắc đồng nghĩa với hay nhất). Em cũng chỉ nghe dc khoảng 10 bàn thu khác nhau của Concerto này và trình âm nhạc cũng phọt phẹt nên không dám phán, nhưng ai mê nhạc mà bỏ qua Kogan và các cụ kinh điển thì cũng nên tự thử phá bỏ định kiến của mình xem sao. Biết đâu lại thấy được cảm xúc rất khác?

hhiepbi and TrueHD like this.
  5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Điều bác nói hoàn toàn đúng với dân mê nhạc. Nhưng em mê nhạc và mê cả âm thanh nữa bác ạ. Bản thu âm kém và hệ thống âm thanh tệ thì em chấp nhận không nghe. Khổ thế đấy !!

Với những tác phẩm em thích nhưng lại ít người chơi hoặc người chơi có trình độ kém như Edouard Lalo - Symphonie Espagnole thì em vẫn phải chấp nhận bản thu âm cổ của Kogan. Những bản em thích mà rất rất nhiều người chơi trình độ cao thì em luôn ưu tiên các bản thu âm chất lượng tốt. Dĩ nhiên, mỗi nghệ sỹ có phong cách trình tấu khác nhau nhưng về tổng thể thì không quá khác biệt, trừ một số trường hợp "dị dạng" hẳn. Em thấy nhà soạn nhạc classical thế hệ mới chưa đạt tới trình độ của các cụ chứ nghệ sỹ trình diễn thì đời nào cũng có người tài cả. Đó là lợi thế tuyệt vời của nhạc classical mà các thể loại khác không có mà.

Last edited: 25/5/24
  6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có lẽ e giống bác. Âm thanh thu ngày nay nó sắc nét (săc cạnh) so với bản thu mộc ngày xưa. Có lẽ do can thiệp quá nhiều bằng công nghệ kỹ thuật, ngày xưa theo e biết "chơi gì ra nấy" nên cảm giác nó mờ hơn bóc tách không bằng (dân gian gọi là analog hơn). E không nghe nhiều cổ điển giao hưởng kiểu dàn nhạc giao hưởng lớn mà thiên về solo hòa âm nhẹ nhàng, cảm nhận mỗi nghệ sĩ đặc biệt chơi violin khác nhau nhiều, và e thích nghe mấy đại thụ chơi hơn, và họ ít "ngẫu hứng" so với nghệ sĩ bây giờ.

7. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chuyện cảm nhận các nghệ sỹ chơi là vấn đề mang tính cá nhân rồi. Ai cũng cần được tôn trọng cảm nhận nghệ thuật của họ nên em ko ý kiến.

Còn vấn đề bác bảo "có gì ra nấy" là vấn đề kỹ thuật, hoàn toàn có những tiêu chí định tính để so sánh. Hầu như mọi người đều chỉ để ý đến "đầu ra" - tức âm thanh từ CD/Player - DAC- PRe... phát ra loa mà ít chú ý đến "đầu vào". Nó cũng phức tạp không kém, cũng hệ thống Amply/pro, cũn ADC (hoặc không nếu ghi âm analog) và quan trọng nhất là MICRO thu âm. Tầm ảnh hưởng của nó chẳng khác gì loa cả và đều phụ thuộc rất nhiều vào công nghệ vật liệu, công nghê gia công chính xác... Bác nghĩ cơ khí chính xác và vật liệu ngày xưa không bằng bây giờ ??!! Hay quay lại chủ đề của topic, công nghệ tinh luyện đồng, công nghệ hàn và các kim loại khác tạo nên dây dẫn ngày xưa hơn bây giờ ??!

Nếu muốn đánh giá "có gì ra nấy" ra sao thì tốt nhất bác cứ đi nghe nhạc cụ "mộc" chơi, dàn nhạc lớn nhiều nhạc cụ càng tốt,thì sẽ hiểu. Còn nghe mấy cái nhạc cụ điện tử chơi thì khỏi cần đánh giá, bản thân nó đã méo, sai lệch quá nhiều rồi.

Dĩ nhiên, sẽ có nhiều trường hợp lạm dụng tiến bộ công nghệ, nhất là công nghệ xử lý digital, với mục đích lăng xê những thợ hát, thợ đàn hay những "nghệ sỹ" xxx. Đó là lý do em phải ngồi lọc hơn 8GB để chỉ còn 1GB (với riêng classical thôi đấy).

Ngoài ra, nhìn sang lĩnh vực hình ảnh là dễ hình dung. Phim China cứ quay là mặc định các hiệu ứng làm đẹp da, chỉnh dáng .. nhìn ai cũng giống ai. Chị em chụp ảnh up Face cũng vậy, đẹp đâu em ko thấy, chỉ ko nhận ra họ ngoài đời... điện thoại cùi nhất cũng phải có phần mềm làm đẹp tối thiếu là làm mịn da, thực chất ra là làm mờ đi để che những vết, nét ... không đẹp. Dĩ nhiên, thà đẹp dao kéo chứ không chịu xấu tự nhiên. Tuy nhiên, người đẹp từ mức trung bình trở lên mà "dao kéo" thì nhìn còn tệ hơn (với em). Phim làm từ trước 2010s cũng vậy, chỉ thấy "tối tăm" với nền màu nâu đỏ nhờ nhờ. À, cũng có tác dụng như nhiều người nói, "chế độ phim ảnh" như vậy để đỡ mỏi mắt, xem được lâu hơn !!

Last edited: 25/5/24
    hhiepbi likes this.
  8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có lẽ vậy bác. E cũng không đi sâu vào công nghệ thu âm nên o biết. Nhưng về ảnh ọt thì đúng như bác nói: đẹp - chân thực với thích là phạm trù khác nhau.

9. music2015

music2015 Advanced Member

8GB lọc được 1GB thì được mấy bài, ít vậy thì đâu mất công mấy nhỉ !!

TrueHD likes this.
  10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em nhầm, 8TB -> 2TB. Đó là hơn 1 năm trước, giờ tổng chắc vượt qua 10TB rồi, kết quả thì nhỏ lại thành 1TB

11. Haolq

Haolq Advanced Member

LP,CD ko có lỗi , lỗi là ở thằng Loa .

12. Haolq

Haolq Advanced Member

Lâu lắm quay lại thấy bác Ngọc vẫn máu lửa thật !

lethanhngoc likes this.
  13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Các gia chủ đều chơi song song Digital và Analog ạ !

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hay quá,
    Sự tự tin thái quá đôi khi làm cho con người trở lên kỳ và lạ :D

Ngoc2 likes this.
  15. Hoangngocsontq

Hoangngocsontq Approved Member

Em cứ tưởng các bác vào để "Lột trần những lầm tưởng về audio cable !" cho mọi người tham khảo nhưng hóa ra cũng lột thập cẩm phết

Haolq likes this.
  16. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình cho rằng những hãng SX Ampli, DaC,Speaker ... hàng đầu họ ko làm Audio cable bán giá trên trời vì họ có tự trọng của họ . Dân làm ra các sản phẩm Ampli, DaC,Speaker ... đầu bảng chắc chắn phải là dân siêu kỹ thuật , khi đã siêu kỹ thuật rồi thì ko thể phét lác về những cái ... mù mờ ! Phét lác về các vấn đề mù mờ chỉ ở 2 dạng :
    - Điếc ko sợ súng
    - Lừa đảo

Last edited: 31/5/24
    Ls Hoa Hồng and Hoangngocsontq like this.
  17. TrueHD

TrueHD Advanced Member

https://thienhaaudio.vn/danh-muc/day-dan-phu-kien/?product_brand=gryphon

18. 666

666 Advanced Member

Hihi, bác Hào sinh hoạt bên facebook chán rồi phải k. Bên đó hung hãn quá thôi chả thấy trao đổi gì toàn war :confused:
    - theo e thì k đến nỗi, chỉ là hãng muốn ăn bao nhiêu, ăn vừa thì sp thành best tầm giá còn ăn dày thì lại như bác nói :D.
    - @TrueHD theo e trải nghiệm, LP cổ điển trong hoàng kim 50-80s thì cũng vẫn dở hơn Rock hoặc Jazz. Deusche grammophone danh tiếng luôn 50-80s hoàng kim đĩa mới tinh nổ bùm bụp nghe cứ nhạt nhạt, hỏi mấy tiền bối được biết do ít khán giả, bán k chạy nên họ tối ưu chi phí, thời đó đã chơi nhựa tái chế rồi. Nếu có được bản press tốt và chơi hệ thống tham chiếu bác sẽ có thiện cảm với LP classical hơn.
    “Bác nghĩ cơ khí chính xác và vật liệu ngày xưa không bằng bây giờ ??!! Hay quay lại chủ đề của topic, công nghệ tinh luyện đồng, công nghệ hàn và các kim loại khác tạo nên dây dẫn ngày xưa hơn bây giờ ??!” Cái này thì bác nên tìm hiểu kỹ nha, đáng buồn là ngày xưa vượt trội đó bác, ngay cả NASA cũng tuyên bố công nghệ hiện tại k thể lên mặt trăng, vậy công nghệ năm 1969 là cái quỷ gì vậy :D.

Last edited: 1/6/24
    Haolq likes this.
  19. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em thấy mọi "lý thuyết" đều phải đi với thực tế cả. Tổng thống Mỹ tuyên bố giờ còn chẳng mấy người tin nữa là quan chức ất ơ nào đó nửa chính trị nửa khoa học. Bản thân chúng ta cũng không mấy người có trình độ học vấn kỹ thuật cao hơn các hãng nên chuyện bàn luận trên diễn đàn như này chỉ là chia sẽ kiến thức "lý thuyết", dùng số đông hỗ trợ nhau để trở thành người tiêu dùng "không xxx dốt".

Tất nhiên, ai cũng biết rằng về lý thuyết Analog luôn chính xác hơn Digital nếu mọi sai số trong quá trình chế tạo thiết bị, trong khâu ghi âm ... bằng 0 hoặc một con số nào đó rất nhỏ đủ để vượt qua các loại nhiễu trong quá trình ADC - DAC của digial. Vấn đề là chi phí, rồi đến hiệu quả !! Cho nên, cuối cùng vẫn phải là "thực hành" và sản phẩm thực tế. Em đưa ra 2 vấn đề của LP. Thứ nhất hiệu quả - để xử lý được các rào cản (cụ thể là dải trầm nêu trên) cần hệ thống đắt hơn bao nhiêu so với digital ?. Thứ hai, nguồn nhạc - nguồn LP cover được bao nhiêu % của digital để có thể thỏa mãn được nhu cầu tối thiểu của người yê nhạc ?

Như em đã "nhờ vả" bên trên, bác nào có lòng hỗ trợ cộng đồng thì cho em được tận tai nghe hệ thống LP nào có thể xử lý bản Toccata BWV 565 hoặc bản thu nào có dải bass mạnh mẽ tương đương như hệ thống digital. Cũng như chuyện dây dẫn - chủ đề chính của topic này - bác nào không tin thì cứ tổ chức thử thôi. Dây USB, Coaxial, Opt, dây nguồn, dây IC XLR em chưa có điều kiện trải nghiệm nhiều thì nhường các cao thủ, còn dây IC RCA, dây loa thì OK. Độ tiền tấn thì em ko có chứ mời các bác có lòng một bữa bia giải nhiệt nếu ko nhận ra được thì em thoải mái. Dĩ nhiên, nhạc do em chọn và hệ thống cũng phải đạt tầm tối thiểu nhập môn hi - end

Haolq likes this.
  20. 666

666 Advanced Member

E chưa hiểu ý bác, e coi youtube ngta nói NASA trả lời rằng k thể lên mặt trăng với công nghệ hiện tại 2024. Cái này e k nghĩ nó lại có thể làm fakenews được.
    Nhưng e đang ví dụ là NASA nói thật, công nghệ của 2024 k thể lên mặt trăng thì rõ ràng là nó phải thua 1969 và công nghệ đang đi thụt lùi đúng chứ bác?
    Còn việc bác “nhờ vả” kiếm hệ thống để test mù, chỉ e rằng việc đó còn khó hơn lên mặt trăng của NASA, e tin là khi e đủ tiền sắm 1 hệ thống như vậy thì câu trả lời của em là không, e tin là với bác cũng sẽ không :D.
    Ps: e k dám bàn về dây dẫn, e đang lan man với bác về LP và digital đặc biệt thể loại cổ điển, và phần công nghệ khoa học, rõ ràng là có những đột phá nhưng cũng k thiếu những bước lùi đáng kể. Vd thêm cổ điển thực sự kém ở định dạng LP đi, thì vẫn còn rock pop jazz… để bác thử chứ k nên bỏ qua lp :D

21. Haolq

Haolq Advanced Member

Ls Hoa Hồng likes this.
  22. Haolq

Haolq Advanced Member

Nói chung đi nghe ở show, nghe phòng tại gia ... với các dàn máy mà dây dợ lên cỡ vài tỷ bạc mình thấy ko đáng tiền khi đầu tư dây tới mức đó . Tất nhiên là ai có tiền họ cứ mua . Mình thì ko chơi kiểu đó kể cả dư tiền, đơn giản vì thấy nó ko chất lượng

Ls Hoa Hồng likes this.
  23. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Hi hi. Thứ nhất, nếu bác tin rằng công nghệ đi lùi thì ko có gì để bàn thêm !!

Vấn đề thứ 2 đi xa chủ đề chính rồi. Tuy nhiên, nói ngắn gọn thì em thuộc nhóm thích chân thực nên trước hết phải đúng đã (đủ detail, dynanic, dải tần/ âm vực). Hiện tại em chỉ nghe mỗi nhạc Việt, classical và một số dòng cross-over của nó thôi. Em nhớ có xem một chương trình về nghệ thuật chụp ảnh chân dung, có ông thợ ảnh chuyên chụp cho các danh nhân cả nghệ thuật lẫn chính trị. Ông ấy không bao giờ dùng để photoshop hay các phần mềm chỉnh sửa, chụp hoàn toàn chân thực. Có cái khác biệt là trước khi chụp cho nhân vật nào, ông ấy đều tìm hiểu kỹ về họ, rồi nói chuyện vài tiếng đồng hồ, rồi khi chụp sẽ chọn góc, ánh sáng... tốt nhất để làm nổi bật đặc tính cá nhân mà ông ấy cảm nhận được của họ. Audio với em cũng vậy thôi. Hệ thống âm thanh (bao gồm từ thu âm đến phát âm) có nhiệm vụ hàng đầu là trung thực. Việc tác phẩm đó hay/dở như thế nào thuộc về nghệ sỹ trình bày nó.

Thanh Tam likes this.
  24. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Phần này em ko đồng ý với bác. Lý do vẫn cũ rích, em phân biệt được dây IC RCA và dây Loa nếu lệch nhau tầm 50% giá sách (và một số trường hợp đặc biệt khác) hoặc dây Nhật với Mỹ/EU.

Phần này em hoàn toàn đồng ý !!

Ở đây có Gryphon sản xuất từ A đến Z nên có thể lấy luôn họ làm tham khảo về tỷ lệ đầu tư. Dòng dây VANTA kia là đầu bảng vậy cứ xét toàn bộ hệ thống gồm CDP, Pre, Mono Block Power , Loa đầu bảng của họ tầm gần 10 tỷ. Hệ thống dây gồm 1 dây loa, 2 cặp XLR, 4 dây nguồn .. khoảng gần 1 tỷ. Tầm 10% là tỷ lệ hợp lý. Chỉ có bác nào mua con Ampli tích hợp Diablo 300 giá sách tầm 360 triệu và sắm cặp dây loa VANTA giá sách 305 triệu kia thì mới cần xem lại

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Nếu bác ở SG mình giới thiệu qua nghe cặp Wilson Benesch của 1 bác . Bác này chơi đồ Analog và Digital đều ở mức Ultra Hiend .

Attached Files:

666 likes this.

Share This Page

Loading...