Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác đi nghe nhiều dàn máy sẽ gặp tình trạng là các điểm đặc biệt được Chủ nhân dàn máy tâm đắc, nhưng bác lại thấy rất bình thường , chẳng ấn tượng gì , và ngược lại, bác setup vất vả để ra âm thanh ưng ý mà người tới nghe lại chỉ ra các điểm mà bác hoàn toàn ko nghĩ đó là nhược điểm dàn máy của mình, vân đề là ở 2 ông khác nhau thì nghe khác nhau thôi .

Ls Hoa Hồng likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ơ thế nó khác nhau hả bác? Về KT điện “hạt” nó vẫn chạy hết từ đầu này sang đầu kia mà. Hay dây rẻ tiền khi sang đầu kia ngoài 100 thằng có khi nó lòi thêm thằng trẻ con nữa thì chết. :D Cơ mà quan trọng là có phải ai cũng nhận ra thằng trẻ con đó không. Mắt kém mà trẻ con nó núp bóng thằng to thì …. chịu cứng!

3. minhtann

minhtann Approved Member

Thì em có chém gió ở comment trước là tổng số cầu thủ trên sân với ông trọng tài thì vẫn vậy, nhưng sân xấu, sân đẹp, thời tiết mưa gió, bão tuyết các kiểu thì chúng nó vẫn chạy chậm hơn còn gì =))

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chậm hay nhanh thì ta cũng chỉ nhìn thấy chúng ở đầu ra vẫn đủ là OK mà bác. Miễn ra "đủ 100%" là ổn, chứ làm sao biết nó vào ở thời điểm nào bác (mà cũng o cần quan tâm điều này), ra lúc nào triển lúc đó thôi. Vậy xịn hay không xin cũng vẫn... như nhau.

5. ngxant

ngxant Approved Member

Hehe cụ cứ cố nói...như nhau ..làm gì thế nhỉ. Như nhau làm sao được.

Xử lý âm thanh native, tức là cần đáp ứng nhanh nó khác với việc ngồi đợi tín hiệu bao giờ đủ thì mới phát ra mà. Giữa loa và dây dẫn đâu có clock, caching gì nữa đâu.
    Dòng tín hiệu điện đi qua dây đúng điện áp, đúng tần số dĩ nhiên màng loa sẽ giao động chuẩn hơn rồi.

Cụ thấy việc truyền file qua TCP thì đúng là đầu nhận sẽ đợi bit perfect, check sum bao giờ đủ gói tin thì mới merge build file. Nhưng các giao thức native, near realtime thì nếu tín hiệu lỗi là nó by pass luôn đó thôi (facetime, video call là 1 ví dụ - mạng yếu thì video sẽ mờ, giật khựng).

Rồi thì dây cáp mạng, cụ cứ thử thay 1 cái dây CAT 3 đời tống vào rồi xem film 8K HDR xem nó có mượt mà nổi không.

Giống cụ gì phía trên nói đấy thôi, cụ nào vẫn cứ tin dây dỏm ko khác gì dây xịn thì cũng ko ai cấm cản cả vì đó là niềm tin của mỗi cá nhân.

Last edited: 14/3/23
    Wilson Fans, Nagumi and minhtann like this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Lấy đâu ra mà đủ 100% ? Dải tần từ Power ra loa coi như full 20hz-20khz, loa thì kêu dc 40hz-15kz -> Thánh cũng ko nghe ra dc . Các bác kêu dây loa đắt tiền hay hơn dây loa rẻ show thử Spec loa các bác đang nghe lên đây xem khả năng của loa đến đâu ? Mà cứ kêu dây truyền tải đủ 100% tín hiệu ko rơi vãi ???!

7. minhtann

minhtann Approved Member

Thế cụ nghĩ 2 loa spec như nhau (ví dụ 30kz - 45kHz) thì nó kêu như nhau à?
    Còn 1 chiều bao nhiêu dB tại bao nhiêu Hz nữa cụ ơi. Khác nhau trời vực đấy chứ.

Wilson Fans likes this.
  8. Haolq

Haolq Advanced Member

Thế mới nói đừng có la làng dây đắt chuyển tải 100% tín hiệu gốc . Có nghe hết dc đâu mà kêu nó truyền đủ ?

minhtann likes this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

hi hi! Tốc độ ấy là khi nói về "treaming" thôi, nên nó giật lác lại là phạm trù khác (e chịu). Còn đây là đầu vào BOT cao tốc 100 thằng lúc 10h00, đến đầu kia 100 thằng 11h00 hoặc 11h30 thì cứ BOT đầu ra đón lõng thu tiền, e thấy chả có gì khác nhau cả bác. Đâu cần quan tâm chúng nó xuất phát lúc nào đâu bác.

10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì, bộ khuếch đại (amply, preamply, power amply) được cho là chất lượng, để khuếch đại được các hài âm thanh trong khoảng 20-20kh cần khuếch đại tốt dải rộng hơn 20-20k nhiều lần (đủ đáp ứng biên độ đầu vào, đầu ra, đúng pha, không méo…) - Đây là yêu cầu đối với khâu sản xuất thiết bị.
    Tất nhiên thiết bị đc sx như vậy nhưng nghe được hay o còn do chủ quan, khách quan nữa.
    Cũng không biết dây dẫn đúng yêu cầu truyền dẫn có làm tốt lên hay sấu đi cái mà nhà sx thiết bị làm ra không? Vì chưa thấy nhà sx khuyến cáo dùng phụ kiện gì? kiểu như các nhà sx oto khuyến cáo hộp số tự động này phải dùng loại dầu kia.
    PS: Với mình theo được khuyến cáo của nhà sx đủ chết mệt rồi :D:D:D

11. Nagumi

Nagumi Approved Member

Bác phân tích em thấy chí lý quá, em thì không hiểu nhiều về kỹ thuật và thông số... Nhưng theo em tranh cãi dây đắt tiền >< dây rẻ tiền và quan điểm của 2 phía đều cho là mình đúng.
    Thôi thì mình cứ chơi dây gì, thiết bị gì mình cho là hay và trong điều kiện tài chính cho phép thì vui rồi bác. Còn các cụ í cũng vui với quan điểm riêng của họ thôi thì cũng chả ảnh hưởng gì đến ai.

Wilson Fans likes this.
  12. minhtann

minhtann Approved Member

Ai bảo với cụ là hạt bằng nhau. Cụ lại ko đọc bài em copy rồi.
    Electron là hạt mang điện tích, cụ có thể tích thêm điện tích bằng nhiều cách. Đơn giản cụ lấy khăn tắm cạ vào đầu thì tóc cụ bị các hạt electron âm bám vào và mang điện tích âm - lúc này tóc nhiễm điện.

Điện gia dụng em ko nói đến, nhưng mấy tín hiệu rất nhỏ kiểu như tiếng chũm chọe, micro detail, hoặc những tín hiệu mức 0.03mV từ kim đĩa than MC rất dễ bị ảnh hưởng bởi dây dẫn luôn đấy chứ. Tín hiệu bé tẹo này mà bị sai, khuếch đại qua mạch Stepup, Phono, Pre, Amp,... nó lại sai to chà bá - Nghe ù ù xẹt xẹt ngay.

Ví dụ cụ thấy dây họ hay bọc lưới thép, Amply Đèn họ hay chụp 1 cái vỏ lưới thép dày cộp lên đó, là kiểu cách điện lồng Faraday đó cụ. Rồi mấy ổ cắp, jack nối cũng thế, đều phải chống nhiễu cho nó bằng lưới thép cả - chả ai vô duyên đi bọc vào nếu ko có tác dụng gì.

Dây dẫn cũng thế, dây xịn thì cách ly được ngoại lai, ko bị nhiễm này nhiễm nọ. Điện tích bảo toàn gần đủ. Tốc độ của đám electron này thì luôn thấp hơn s ánh sáng - trừ mấy cái máy gia tốc hạt thì chả nói đến. Nên ko những ảnh hưởng là rất ảnh hưởng đấy chứ. Hạt electron có thể tự sinh ra, còn xe trên cao tốc thì ko thể tự nó đẻ ra được :p
    Thôi em thấy em chém gió lan man rồi, cụ cũng đừng hỏi mớm nữa nhé :))

khttc9 and Vu01 like this.
  13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Híc! Vậy túm lại là những cái hạt đó có thể "thêm vào" bất cứ lúc nào bác nhỉ! Cho nên nếu làm có barrier tốt thì mấy em 4 chân cấm chui vô gây tai nạn và yên tâm 100 thằng ở đầu vào BOT sẽ về đủ 100 thằng ở trạm ra BOT, chứ vớ vẩn có thằng mãi mãi o chui ra được nếu đen "gặp 4 chân". :) E bắt đầu hiểu hiểu dc chút rồi bác à. Mong bác lập luận KT sâu hơn cho e nha. Tks

14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ví dụ cụ thấy dây họ hay bọc lưới thép
    Vậy túm lại là những cái hạt đó có thể "thêm vào" bất cứ lúc nào bác nhỉ
    Hi hi, dây xịn có 1 gạch đầu dòng.
    Đề nghị các bác cho thêm gạch đầu dòng 2-n.

15. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Vậy là k có loa xuống được 20Hz và lên được 22KHz à ?

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có chứ, nhưng bác @Haolq ý là tai đâu nhận ra dc nên không nên lăn tăn làm gì, cứ chọn loa có đặc tuyến KT từ 40hz-15khz là thoải mái rồi, trên nữa và thấp hơn là phí $!

17. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

haha. đến hẹn lại lên, lên mãi vẫn k tới nơi. Thôi cụ Wilson Fans về thớt chống rung đi cho bớt bế tắc ah. :D:D:D

Wilson Fans likes this.
  18. Haolq

Haolq Advanced Member

Muốn biết loa chạy dc hay ko phải đo kiểm lại sau khi lắp đặt với cả HT tại phòng nghe sẽ biết biết nhé, giống cái xe máy Dream đó, công tơ mét 120km/h - Nhưng chạy nổi lên 120km/h lại là vấn đề khác ! Mình nói để mấy bác cứ nói xài dây loa đắt tiền nghe truyền tải 100% tín hiệu , thì show loa đang dùng lên xem là biết ? Hay là cứ chém như đúng rồi . Số lượng loa Hiend ở VN mà nghe Full range 20hz-20khz ở VN đếm trên đầu ngón tay chứ ko nhiều đâu .

Attached Files:

Ls Hoa Hồng likes this.
  19. freshaudio

freshaudio Advanced Member

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác hiểu sai rồi, mình đã nói ông nào nghe thấy hay thì cứ mua, còn đi giải thích gì sao dây mắc tiền hay hơn dây ít tiền thì ở VN chả có ông nào đủ trình mà giải thích hết .

Ls Hoa Hồng likes this.
  21. Nagumi

Nagumi Approved Member

Bác này có vẻ cố chấp nhỉ? Bác cho là dây đắt tiền nó không hơn dây rẻ tiền thì bác đừng mua là được thôi. Cứ để cho các hãng làm dây nó chết hết đi...

khttc9, Wilson Fans and minhtann like this.
  22. music2015

music2015 Advanced Member

Hehe tranh luận tới mùa quýt
    Dây rợ nó thuộc về tâm linh ít nhất là cho mấy bộ dàn hiend nửa mùa của chúng ta hehehe
    Cứ lôi 2 phe ra test mù Là thấy ngay . Hehe 1 phe muốn test mù 1 phe sẽ ngần ngại
    Test xong , kết quả thực tế luôn, không phải tranh luận hehehe

23. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Ngưỡng nghe của người là 20Hz-20KHz,vậy mấy tay chỉ nghe được 40Hz-15KHz có cần đi Bs đo lại thính lực k ?

hhiepbi likes this.
  24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hôm nào rảnh rỗi nông nổi, e thử lấy CD Nordost test xem e nghe dc đến tần số nào. Chứ giờ e cũng chịu không biết khả năng tai mình đến đâu. Trộm vía nó mà nghe xuống dc dưới 40 Hz có lẽ mấy bác bảo e tai dơi cũng nên. :(

25. 666

666 Advanced Member

Sg ra ngay phonak đi bác, hãng Thuỵ Điển danh tiếng, trợ thính chắc chỉ có ông này và 1-2 ông nữa là độc quyền. E thì tự lấy file đo và đã đo thì 50hz-16khz là hoàn toàn khoẻ mạnh bt. Thỉnh thoảng nghe ké mấy bộ dàn hay oánh dưới 50hz chả nghe đc gì mà ng chứ rung bần bật ảo lắm các bác ạ.
    Tai dơi thì cũng bt k ghê gớm đâu bác, e chơi tai nghe đã quen 1 hội 2 ông 1 ông tới 18khz, 1 ông 22hz-19khz :v

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...