Lột trần những lầm tưởng về audio cable !

Discussion in 'Phụ kiện' started by Wilson Fans, 27/2/23.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

e có CD test, trước đây thử track tần số thấp, đèn đóm trong phòng rung bần bật mình tai hổng nghe thấy gì, tuy vậy chưa test chính xác bác.

2. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Kiểm soát tốt đến 35hz là nghe hay lắm rồi. 20hz chắc khoai lắm o_Oo_O

Wilson Fans likes this.
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Vấn đề nó nằm ở bộ dàn đó, khả năng Power và Loa thể hiện được đến đâu trong dải tần 20hz-20khz .
    Nói chung cứ nghe lý luận chống nhiễu. Bảo toàn tín hiệu, bạc thì trong, đồng thì ấm ... là biết ngay lặp lại văn mấy ông bán hàng rồi .

Ls Hoa Hồng likes this.
  4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bác ơi trong dải nhưng - cỡ 10db có gọi là trong không b?

Haolq likes this.
  5. 666

666 Advanced Member

E đo ở đh y dược ngta kêu 20hz-20khz là lý thuyết, kiểu trẻ con vừa đẻ ra chứ càng lớn càng xuống cấp rồi. 50hz-16khz là khoẻ mạnh bt, thậm chí 14-15khz vẫn là khoẻ bt, dải dưới thì phải 50hz chứ 60-70 mới nghe đc là cũng ù tai rồi.
    Hihi, ở shop mà bác, ngta kê kích rồi bùa phép đủ kiểu nghe mấy em còi còi totem scansonic cỡ 30-50chai thôi đã hay kinh khủng rồi.

6. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Vẫn trong dải nhé. Kaka

Last edited: 14/3/23
  7. music2015

music2015 Advanced Member

Đúng vậy hoặc là thêm ông lỡ mua mà không trả lại được Hihi

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nhiều mà bác. Ai chả lỡ mua loa, amp, cdp, … nếu không “lỡ” lấy gì vnav có mục… rao vặt? :)

9. minhtann

minhtann Approved Member

Vui vẻ lên nào các cụ các bác.

Muốn vui vẻ đơn giản là cứ tập trung vào việc của mình, không quan tâm việc của người khác, và đừng tính tới chuyện của ông zời.

Khi ta nói thì nói ra thứ đã biết, khi ta nghe thì sẽ được nghe điều chưa biết.
    Khi ta chém gió thì lại chém cả thứ đã biết lẫn chưa biết cũng chém.

Việc người ta cảm nhận, hài lòng khi mua linh kiện mới (dây dẫn, loa, amply, chống rung,...) là việc của người ta.
    Kiến thức, cảm nhận của mình ko đủ, ko khác thì đó là việc của mình - chỉ trỏ chê bai dè bỉu nó sai sai. Thật ra những cụ đủ tiền chơi dây tương xứng họ chả quan tâm tới lời mấy ông saler bán hàng đâu mà các cụ lại "lo" hộ. Đồng tiền liền khúc ruột, trước khi mua em thấy chả ai là ko test kỹ cả.

Thời xưa mấy cụ tổ lại chả khẳng định mặt trời xoay quanh trái đất rồi chê bai Galileo Galilei đấy thôi.

Last edited: 15/3/23
    khttc9, Thịnh159, Nagumi and 2 others like this.
  10. Hota

Hota Approved Member

bác nghe bằng gì ah? Mình nghe tai nghe đã thấy thay cái dây nguồn khác nhau âm nó đã khác nhau 1 trời 1 vực rồi. Nói chung thông số đo đạc các thứ nó chỉ là 1 phần nhỏ thôi.

11. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Ở trang trước có bác muốn sửa sai cho em vì em nói "tần số tín hiệu điện trên dây loa nó hay nằm trong khoảng 20hz-20khz" bằng cách đưa ra thông số loa (không biết có phải loa bác ấy đang dùng không) nói nó có thể đáp ứng tới 54khz thậm chí lên 100khz. Không biết loa này có phải là loa dùng nghe nhạc không bác nhỉ?

Haolq likes this.
  12. ngxant

ngxant Approved Member

Con wave tàu cũng vọt lên được 120kmh.
    Con CB1000 cũng có vọt lên được 120khm.
    Nhưng cảm giác, gia tốc sẽ khác hẳn.
    Cũng như việc hãng loa có thể ghi thông số max 35000hz, có thể chẳng bao giờ cần phát ra mức đó, nhưng có thể thể hiện được rằng ít nhất đoa là 1 củ loa tốt có tiềm năng để khai thác.

Dĩ nhiên ko nói đến mấy hãng đo láo, hoặc mấy con loa vi tính cũng bốc phét lên dc 50khz.

Soi đáp tần bao nhiêu db với từng tần số là biết ngay thôi, bảng này public mà.
    Việc gì cụ cứ phải suy diễn ra tai người nghe dc chừng nào thì loa nên thiết kế trong giải đó.
    Nếu được cộng hưởng, âm thanh trong phòng có thể xuống mức dưới 30hz, thậm chí xuống được dưới 20hz tiệm cận mức Hạ âm - thứ âm thanh tai ko thể nghe được nhưng cơ thể có thể cảm nhận được.
    Nhiều nghiên cứu cho rằng hạ âm có thể khiến cơ thể, não bộ bồn chồn, lo lắng, tim đập nhanh hơn, tất cả đều tác động lên hệ thần kinh.

https://suckhoedoisong.vn/ha-am-sat-thu-vo-hinh-16912987.htm#:~:text=Hertz (Hz).-,Hạ âm là một loại dao động âm thanh nhưng,kẻ thù của sức khỏe.

Wilson Fans and minhtann like this.
  13. freshaudio

Đúng rồi bác, nó suy hao -6dB và -18dB tương ứng nên không biết còn nghe ra được tiếng nữa không

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình nghe thông qua loa Chario. Riêng dây nguồn thì đã thử rồi nhưng tai trâu nnên không phân biệt được. Vẫn xài dây nguồn theo máy

15. minhtann

minhtann Approved Member

Vẫn còn chung chung quá. Thôi thì ko thấy khác thì ko nên thay
    Ai thấy khác thì thay. Ko phải do cảm nhận, mà có khi còn do dàn nó chưa đủ tầm để thấy khác. Thuốc hay mà ko chữa đúng bệnh thì vẫn như phế phẩm mà thôi.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Ht bác ấy lớn mà bác, tuy nhiên e đoán cụ ấy chuyên nghe heavy rock, chất lượng thu âm không được tốt, nhạc thì mạnh ồn và cũng không cần sân khấu gì lắm nên cũng không phân biệt được, mà e đoán lúc thẩm rock nặng thường lại làm tý Hồng xiêm nên khó nhận ra :)

17. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

dải dưới 50Hz này nọ, thì ngoài việc nghe được bằng tai còn cảm nhận bằng cơ thể rất rõ luôn, rung động nó truyền lên người, phê lém.
    Nên nhiều bác đam mê xuống sâu thật sâu vẫn phải lắp thêm sub xịn cho bộ giàn là vì vậy.

Wilson Fans likes this.
  18. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các bác bớt chút thời gian cho tiếp vài gạch đầu dòng các bác ơi!

19. caobobin

caobobin Advanced Member

Em cũng đang chơi Ursa Major ghép pow class A và cdp đèn, đã thử qua rất nhiều loại dây nguồn, tín hiệu, dây loa của nhiều hãng từ rẻ tiền đến đắt tiền (không quá đắt tiền) và tóm lại thành 3 loại chất liệu dây gồm dây đồng OCC, dây đồng mạ bạc, dây bạc thuần và kết quả theo tai cảm nhận như sau:

Dây đồng: chất âm rõ, chi tiết tốt, các dãi thể hiện đều tốt
    Dây đồng mạ bạc: chất âm giống như trên tuy nhiên tươi sáng và rông mở hơn và đánh giá cá nhân đây là loại chất liệu dây phù hợp nhất với hệ thống của mình
    Dây bạc thuần: Trái với các phát biểu và nhận xét đã từng nghe về dây bạc là âm thanh trong trẻo, cao vút gì đó, dây bạc thuần cho thứ âm thanh đặc quánh, nặng nề và có lẽ hệ thống của mình không phù hợp với nó mà có thể bạc thuần sẽ phù hợp với đồ ultra hiend

Không biết có ai đã từng thử nghiệm và có trải nghiệm giống mình chưa

Wilson Fans likes this.
  20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Công nhận bác chịu khó tìm hiểu thiệt, chứ e mua dây về cắm cũng chả để ý nó là bạc hay đồng hoặc vàng gì gì trong đó cả. Thấy ổn là giữ không ổn thì lên đường. Được cái cứ dây mắc tiền hay hơn dây ít tiền mới đểu chứ. :( Cấm có thấy điều ngược lại à

21. caobobin

caobobin Advanced Member

Mình chỉ tỏ ra nguy hiểm thôi chứ chả có chịu khó gì đâu nhưng cơ bản vẫn muốn làm "người tiêu dùng thông minh" hi..hi...

22. freshaudio

Vàng, bạc, đồng nó cũng có nhiều phẩm cấp bác ơi nói về độ tinh khiết
    Vàng, bạc, đồng nó cũng khác nhau về điện trở, độ dẫn điện
    Vàng, bạc, đồng nó cũng khác nhau về khả năng khả năng chống lại sự oxy hóa
    Và Vàng, bạc, đồng nó cũng khác nhau về giá tiền
    :D
    thế nên bác nói "dây bạc thuần" thì nó mênh mông lắm
    Hiểu biết của em đến giờ này thì bạc (Ag) vẫn là kim loại dẫn điện tốt nhất

23. minhtann

minhtann Approved Member

Trước em có mua 1 sợi Zeus cho tai nghe. Giá cỡ 30tr gì đấy cho 1 cọng ngắn ngắn.
    Về cấu hình thì như sau - Em thấy Palladium dẫn điện tốt hơn Bạc :D

Bạc tầm 7n, hay thậm chí đến tầm 8n thì nó thuộc dạng siêu đắt đỏ rồi.
    Và thử qua tai nghe fullsize, inear (bỏ qua yếu tố phòng ốc điện đóm) thì khác biệt quá rõ rệt. Ai đấy mà bảo dây dẫn ko mang lại khác biệt thì rõ ràng là chưa có trải nghiệm.

Last edited: 16/3/23
    Nagumi likes this.
  24. freshaudio

- dây nguồn cho thiết bị công suất lớn (pow, amp); dây nguồn cho thiết bị analog công suất nhỏ (pre ...) ; dây nguồn cho thiết bị digital (cd, dac, ms/streamer/switch ...) ...
    - dây tín hiệu analog; dây tín hiệu digital; dây usb; dây mạng ...
    - dây loa
    Tạm thời em mới nghĩ ra được mấy thứ này

"Audio cable" nói chung thì nó đóng vai trò trung gian kết nối các thiết-bị-đã-hoàn-thiện lại với nhau, khi đó dây nó không còn là "sợi dây" mà em nghĩ nó là một thành phần của mạch điện, có sự ảnh hưởng qua <-> lại bởi các yếu tố dung kháng, trở kháng, cảm kháng ... abcd
    Phải chăng vậy "dây" nó nhạy cảm theo từng hệ thống và nó còn tham gia vào việc tái-cơ-cấu-lại GROUND cho một hệ thống cụ thể (em tạm gọi vậy)
    Rồi thì còn khi nào ưu tiên đặc tính truyền dẫn, khi nào ưu tiên khả năng chống nhiễu, khi nào ưu tiên ...
    Mời bác trao đổi tiếp nếu có hứng thú

25. freshaudio

"Em thấy Palladium dẫn điện tốt hơn Bạc :D"
    Bác trích dẫn giúp em tài liệu biết đâu em sai

Share This Page

Loading...