Làm buffer đèn theo sơ đồ X10-D...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by mattroidem, 30/10/12.

1. star385960

star385960 Advanced Member

Em chưa sắm que đo cụ ơi, đang chơi cắm thẳng bằng rắc AV :mrgreen:

2. audioz

audioz Advanced Member

Em chạy rà mấy hôm nay X10D thấy chất âm cải thiện so với nguồn âm HDP Dune.
    Các bác cho em hỏi, sử dụng X10D làm tầng cuối cho CDP có được không, em định lấy tín hiệu trước opamp, liệu có phải chỉnh sửa gì không?

Không hiểu sau, em nâng cấp tụ lọc cho đốt tim bằng loại 1200uf x 2, tụ lọc B x2 con 1800 uf thì đo thấy hơi sụt áp khoảng 1v so với tụ đúng theo trị số sơ đồ mạch.

3. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Mình có thử lấy tín hiệu sau opamp tầng 1 (trước tầng thứ 2) thì nghe toàn là trebl , bass thiếu, khô cứng. Vì người ta thiết kế cho nó đi sau tụ xuất âm nên nếu muốn làm I/V theo mình thì bác nên kiếm mạch khác, hoặc phải mod lại đủ thứ thì chắc nghe mới ra gì được.

4. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Em chỉ biết hàn chút, nghịch lắp x10d theo mạch in thì ăn ngay, không ù, xì vỡ tiếng, nghe tạm ổn. Sau đó em có làm lại bằng linh kiện tốt, tiếng nghe dễ chịu hơn x10 của MF tuy nhiên chí phí khá cao, ngang bằng X10d hàng 2nd.

5. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Bác sử dụng mạch in ở Sieuthiav hay ở đâu? có giống shema ở trên ko? Em thấy trong bộ dàn thuần bán dẫn thì còn tạm ổn, nếu đã có tí đèn (hoặc DAC hoặc pre hoặc Pow) thì cho vào thì chỉ theo chiều hướng tệ đi. Linh kiện em ráp cũng thuộc dạng chọn lọc, bóng tốt

6. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

Đương nhiên rồi, nhiều đèn quá thì thằng nó táng thằng kia, chưa kể thằng tư bản chẳng ưa gì thằng XHCN nên chúng nó cãi nhau suốt ngày. theo em cái Búp phơ này chỉ là thêm tý gia vị tube cho bộ SS thôi.

7. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Đằng nào cũng đưa AC vào quấn luôn Ba có nguồn ra tương thích đưa vào nắn lọc cấp cho mạch là xong nhân với bội lam gi lằng nhằng phức tạp

8. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Đầu ra phải có tải tương thich mới đo đươc chư đằng này đo trực tiếp vào OS thì làm sao chính xác được. nếu sóng như vậy thì bác nghe được nhiều hơn mong muôn rồi

9. eng.tuananh

Ưu điểm của X10D là gọn gàng chỉ sử dụng 1 điện áp là 12VAC, nếu sử dụng cách khác thì vứt luôn nó đi cho nó nhẹ nợ, áp thấp thì chẳng thể hay được :D

10. cuoico

cuoico Advanced Member

Chi phí làm còn này thà để dành tiền mua lại con DAC DIY (tầm từ 3-6tr) của anh em bán lại nghe hay hơn rất nhiều

11. nhat_nam80

Em lắp mạch in ở STAV, lúc đầu mua cả linh kiện trọn gói, đúng thông số linh kiện, đèn sylvania và thử ECC88 Tungsram. Em không hiểu biết về điện tử, cũng đo các thông số của nguồn, đốt tim... thì đúng như các bác đi trước tư vấn, sai số nhỏ nhưng tiếng thường.
    Bước tiếp theo em thay toàn bộ tụ nichicon FW hay KZ gì đó ở phần nguồn, đốt tim đúng trị số thì tiếng nặng, chìm không thoát.
    Cuối cùng, em chơi tụ Pana FC vỏ màu vàng: Ở C2, C6 giữ nguyên trị số 470uf; tụ C4, C6 do sân chật tụ to nên chỉ nâng lên đến 1200uf; tụ C9, C10 tăng lên 1200uf; tín hiệu đầu vào và nối tầng wima blackbox 0,22uf; xuất âm mudorf Evo 2,2uf; c205 nichicon muse BP; c203 bằng tụ màu vàng MKP 0.22uf tháo trong CDP Philips. Về phần nguồn, biến áp cũ của AP Lynksys cổ 1000mA bỏ Diode.
    Hiện em đang hoàn thiện thêm 1 con cấu hình y như trên nhưng tụ xuất âm MKP Aerovox thì tiếng mỏng hơn nhưng cảm giác có chất đèn hơn một chút, nghe qua Usher 520 liu riu mấy bản hoà tấu khá hay. Em cũng thử ghép thêm tụ bypass theo lời khuyên của một số bác nhưng tiếng sáng, nhanh chưa biết lỗi do dâu nên em đang gỡ dần để kiểm tra.
    Tóm lai, em thấy, lắp để kỳ vọng cải thiện tiếng của DVD hay HDP tầm tầm thì có nhưng không nhiều nhưng với nguồn âm ổn một chút như Teac 10 hoặc Dac magic 100 thì tiếng nhạc tính hơn.
    Dài dòng chia sẻ với các bác

12. cuoico

cuoico Advanced Member

Trời ,sài Teac 10 rồi qua em này làm chi cho hỏng tiếng .

Attached Files:

13. nhat_nam80

Hihi, với teac 10 qua đó tiếng dễ chịu hơn nhất là khi chơi loa sáng, cứng tiếng.

Vấn đề em thấy tại mạch này nếu dùng biến áp sai số lớn, khi có tải khoảng 14v là vỡ tiếng do dòng đốt tim lúc này tầm gần 6.7 đến 7v tiếng mid trội hơn hẳn và vỡ, mặc dù lúc này B gần với khuyến cáo khoảng 61v. Em tìm con trở đốt tim khó quá nên chưa giảm được dòng đốt tim để xem phần tiếng ra sao.
    Vài dòng của người ngoại đạo chia sẻ thêm mong các bác tư vấn thêm

hoaimy1 likes this.
  14. eng.tuananh

Em thấy áp cấp của hãng là 12VAC, nắn 1 bán kỳ qua 1 con đi ốt sau có tụ bù thì Vdc =0.9Vac, rồi còn sụt áp ở trên con trở 2.2R nữa thì áp đốt tim cho bóng này khá nhỏ (~5V), một điều cần lưu ý nữa là mạch này 2 đốt tim mắc nối tiếp, nếu chẳng may các bác kiếm được bóng mà không cân thì sẽ có thằng sáng hơn, thằng tối hơn đấy.
    Bác làm nghe tốt rồi thì bác thử đo thử Ua xem nó được bao nhiêu (Hiệu điện thế giữa anode và cathod) nhé bác?

15. cuoico

cuoico Advanced Member

Với ampli bán dẫn thì thấy tiếng dễ chịu (Nhưng lên ampli dòng cao thì thấy tiếng mờ -> khó chịu ).
    Với em này ,các bác thử qua 1 ampli đèn khá một chút sẽ thấy em này tiếng dỡ ẹt ...

16. nhat_nam80

Bác Tuấn Anh: Em nhớ khoảng 48V. Em không rành về kỹ thuật nên cứ làm mù thôi, điều chỉnh nguồn, thay tụ, thử dây tín hiệu. Em thấy dây tín hiệu cũng ảnh hưởng đến chất âm đôi chút, trước đó em dùng dây tín hiệu tháo máy thì bị sáng và cứng, hợp nhất là loại dây tín hiệu đồng sợi to, cỏ thomson 150k hàn trực tiếp lên main, dây càng ngắn càng tốt.

Bác Cuoico: Thực ra đó là trải nghiệm vì em có biết gì về điện tử, bán dẫn đâu bác, lắp kêu được tròn tiếng là vui rồi, khó xác định lắp để chơi lâu dài. Đúng như bác nói, ngay bản thân cục X10 của MF em về thử đưa vào thiết bị khá một chút như CD Naim 5XS và amp AVI âm thanh không thay đổi nhiều. Tuy nhiên, cũng với cục này, chơi Philips CD630, teac 10 và Amp Pionneer A400X hay hơn hẳn, khá ngọt ngào, tiếng vọt ra khỏi loa

17. audioz

audioz Advanced Member

Em đo tại mấy điểm không biết mạch có hoạt động đúng chế độ, có đẹp không các bác giúp em với:
    Trở 56k = 53,2v
    8,2k = 1,9v
    10k =36,5v
    Xoay chiều vào 13,4v

Hic, em thử chạy tiếng ấm chút, kèn kenny bớt toe toe trở nên dễ nghe hơn nhưng bass hơi lùng nhùng ạ. Thông số đo đạc, chất âm vậy giờ em phải làm sao đây?
    Thanks

18. Druid

Druid Approved Member

Các bác giúp em với, giờ em muốn thay 6H1P thành 6U8A, Em không biết là nó khác nhau như thế nào và muốn cải tạo lại để chạy bóng 6U8A thì làm sao? Mong bác giúp em.

19. Z600

Z600 Advanced Member

đánh dấu cái
    cũng đang có dự án học món này
    mà em đang kiếm bóng 6H1P này mà có 15k ship từ DN ra ngại quá. có bác nào ở HN có con này không nhỉ nhượng lại em vài con để em học với

20. quangminh02

quangminh02 Advanced Member

đánh dấu cái
    cũng đang có dự án học món này
    mà em đang kiếm bóng 6H1P này mà có 15k ship từ DN ra ngại quá. có bác nào ở HN có con này không nhỉ nhượng lại em vài con để em học với

May quá , tôi còn khá nhiều 6H1P khi xưa sưu tầm được tặng lại cho các bạn nha . Trước đây toàn đi xin nay có cơ hội trả lại rồi . :wink:
    Hà Yên , 624 Minh khai , Tel 0.16682.33334...

21. Simple

Simple Advanced Member

Mạch này đơn giản:
    Preamp dùng 6H1P x2 bóng.
    AE nghiên cứu ráp thử, nối dây vài đường là xong.
    (mạch E sưu tầm,chưa thử nghiệm!)

Attached Files:

22. nhat_nam80

:mrgreen: Nhìn tưởng ngon, em thấy khó đối với ngưòi không có nghề là phần nguồn, ổn áp và cả đôt tim nữa.

23. eng.tuananh

Mạch trên có ráp thì cũng thể hay được, 6h1 mà áp thấp nghe chán phèo, lại xuất anode nữa :(

24. mapngo

mapngo Advanced Member

mạch này làm chơi thôi bác ạ :)

25. cuoico

cuoico Advanced Member

Cách đây vài năm ,có vài bác đưa 6h1,6h2 lên mây. Đến nay các bác này trở thành cao thủ hết rồi .Các loại bóng này trong bộ giàn audio bị tháo hết ném xuống sông hết rồi . Có ai hỏi các bác ấy cứ ậy ừ : hay so với tầm giá . Riêng em vẫn còn đánh giá rất hay trong tầm giá nhất là khi làm chuột bạch .... ....... ặc ặc ..... spam tí .

Share This Page

Loading...