LINN fansclub

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by nguyenlequan, 7/6/09.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Cảm ơn Diame rất nhiều vì sự chia sẻ như trên.
    Tuy xa về địa lý nhưng tôi thấy lại rất gần về cách hưởng thụ âm nhạc.
    Tôi cũng có phần cảm nhận được âm thanh rõ ràng, chi tiết của đầu đọc CDP LINN Genki được chế biến với Pre chạy bóng 6H30 của Nga.
    Thứ âm thanh tạo ra sự thanh mảnh, nhưng ấm áp ngọt ngào, với sự trình điễn của loa Vienna.

Xin chào Diame.

2. diame

diame Approved Member

Cảm ơn Anh Thai164 với sự đồng cảm. Anh Thái có biết bóng 6H30DR của Nga không? Hôm rồi có Anh bạn cho mượn bóng 6H30DR, về cắm vào nghe hay hơn 6H30 chân vàng rất nhiều. Chúc Anh mo6t5ngay2 mới an lành, hạnh phúc.

3. thai64

thai64 Advanced Member

Thai64 dùng thiết bị Audio đồng bộ của Linn.

Hãng Linn như mình biết (cá nhân thôi nhé) hầu như không chơi đèn điện tử.

Tôi thấy người chơi đồ đèn cầu kỳ lắm...mà mình thì chỉ thích nhanh thôi...:p

Thai64 Cofe với Diame đôi dòng.

Chúc bác ngày làm việc vui vẻ và thành công.

4. rightman01

rightman01 Advanced Member

Em chơi 2 bộ:
    1. Một bộ: toàn Linn.
    2. Một bộ: Amp Vietnam Handmade Tube (http://npacoustic.com/san-pham/ampli-vi) đánh Loa Mini Tannoy Autograph từ Linn Ikemi CD. Amp này của em chơi bóng PCL86 (Ba lan), bóng rất rẻ nhưng cho chất âm khá hay, chi tiết, chính xác, độ động tốt. Rất vui được chia sẻ với bác Diame ! :)

Last edited: 11/4/17
  5. diame

diame Approved Member

Chào Anh Rightman01. Cảm ơn về sư chia sẻ của Anh. Nhà Anh Rightman01 ở đâu vậy. Rất mong được làm Bạn với Anh.chúc anh và gia đình luôn mạnh khỏe, Hạnh phúc, bình an.

6. rightman01

Cảm ơn bác ! Em ở HN ạ

7. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tuần qua thời tiết nóng bức...em Nhân vật khủng long chăn chở, ôm ấp em Katan được Aktiv kín tiếng thế :).

Hôm nay trời mát mẻ thời gian Aktiv bằng thẻ đời mới cho Katan chắc cũng đã chín quả.:p

Nhvkhunglong cảm nhận em Katan ướt át và mềm chưa ?o_O

Thanks.

Last edited: 13/4/17
    nhvkhunglong likes this.
  8. nhvkhunglong

nhvkhunglong Advanced Member

Cảm ơn bác Thái và bác Cá đã quan tâm! mấy hôm rồi ngồi ngâm cứu và cảm nhận, chỉnh lên lên xuống xuống gain cho cả bass và treble, nghe cũng êm tai, tiếng mềm mại, không gian tốt hơn. Nhưng nghe vẫn cảm thấy có gì sai sai mà không thể miêu tả được, chắc lại phải loay hoay tý nữa căn chỉnh lại gain để có được âm thanh ổn hơn.:)

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Anh là rất quan tâm...Nhvkhunglong mời bác Cá chỉnh gain, có quên mời bác uống bia giải khát ? có gì sai sai ! ;)

Thay cho lời cảm ơn anh Thái...Nhvkhunglong mời bác Cá uống bia với với anh, em Fan Linn nhé.

nhvkhunglong likes this.
  10. nhvkhunglong

Hì hì bác Cá mới chỉ chỉnh gain bằng điện thoại anh à, vấn đề chỉnh này phải trực tiếp và bằng tai mới okie được. Tai em có vẻ nó hơi giống tai trâu mất rồi :)

11. rightman01

Sau khi chỉnh được tương đối thì vấn đề phòng ốc, kê kích, dây nhợ chất lượng phần mềm cũng quan trọng lắm đấy bác Rồng To ạ, bác nhớ lưu ý nhá... ! :D

nhvkhunglong likes this.
  12. nhvkhunglong

:p Con đường vẫn còn rất dài bác nhỉ ! Cảm ơn bác !

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Như vậy có phí tửu không nhỉ ? o_O

Last edited: 14/4/17
  14. Quynn

Quynn Advanced Member

Việc chỉnh gain này có lẽ hơi phức tạp và có thể chẳng bao giờ có hồi kết. Có thể với Album này thì nghe hợp tai nhưng với Album khác, thể loại khác thì có lẽ lại chỉnh tiếp...
    Mình active xong là cứ để vậy nghe. Tất cả chỉnh về 0. Tuy nhiên, phòng ốc và kê kích quan tâm thật kỹ một lần xong là chốt. Lười mà.:D

nhvkhunglong and ducmdc like this.
  15. nhvkhunglong

Em để ở mức 0 nghe nhỏ lắm anh à, khi đó volume mức 75 mới vừa nghe, nếu nghe classic phải 80-85 mới nghe okie. Hiện em đang để bass mức 3 và teble mức 4 thì nghe mức volume ở 65 vừa đủ nghe, tuy nhiên đúng như bác nói có Album thì vừa tai, có album lại khác. Em đang để mức này nghe thêm 1 thời gian lại chỉnh tiếp :)

16. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nhvkhunglong đang dùng Pre gì vậy.

Hệ Linn nhà anh...để volume 70 đến 80 là âm thanh điên đảo, đinh đầu, nhức óc luôn, sao vậy nhỉ ? :p

Không mời các anh bia á...sẽ chỉnh hơi bị đầu lâu.

Chiều nay vừa đi quai vài vại...nhớ em Nhvkhunglong quá, mà đang làm gì đấy.o_O

Chúc vui.

17. hung28

hung28 Advanced Member

Em muốn mua pow linn lk280 hoặc lk140, và pre linn nữa, bác nào có thông tin nhắn giùm em nhé, đt em: 0916716360
    Em cảm ơn

18. duytuanhp

duytuanhp Advanced Member

Hi bác, em đang dư LK 140 Anniversary Logo Silver, bác cần alo 0906015386 nhé!

19. Quynn

Quynn Advanced Member

Đã lâu không vào Forum, hôm nay đảo qua thấy im ắng quá.
    Vừa rồi đọc được cái này thấy đúng quá. Để lại, lưu dấu chút :

LỜI TIÊN TRI VĨ ĐẠI

Hôm nay kỉ niệm ngày sinh của Bác, mình cũng muốn viết mấy dòng.

Theo nhiều tài liệu chính thống và một số ghi chép hiện còn lại, cho thấy Bác là một nhà tiên tri vĩ đại. Bác đã đưa ra rất nhiều dự đoán chính xác ví như năm giành được độc lập.. Năm giải phóng miền Nam thống nhất đất nước. V..v..

Tuy nhiên, mình thấy lời tiên tri sau đây là thiên tài nhất.

Đấy là sau khi giành được độc lập, quân Pháp, quân Tàu tưởng và thêm nhiều bọn giặc khác cùng kéo tới.. Tố Hữu đã hỏi Bác: Thưa bác, trong mấy tên đế quốc ấy tên nào đáng sợ nhất? Bác trả lời : Bác không sợ tên đế quốc nào hết. Bác sợ nhất là các chú.!

Đúng là lời tiên tri vĩ đại.

( Theo fb Nhà Văn Xuân Đức)

freeman1 likes this.
  20. rightman01

Khi nghe nhạc thì nên... quên "sự đời"..., thả lỏng tâm hồn cho nó phiêu anh Quynn ạ... :p

21. swordfish

swordfish Advanced Member

Kinh nghiệm chơi LINN DS

Một thời gian vật lộn với nhạc số, sau khi tìm hiểu một loạt các khái niệm mới UPnP, music server, nas, swich, router, Cat 6,7 UTTP, STTP, rồi nguồn liner. Hầm bà làng các loại, quả là đánh vật với người không chuyên IT.
    Tình cờ tôi vào được trang:
    https://www.computeraudiophile.com/ca/ca-academy/the-complete-guide-to-hifi-upnp-dlna-network-audio/

Đã có rất nhiều trang ở Việt Nam nhúng bản dịch tiếng Việt rất sát nghĩa, tôi dẫn link để các bác tìm hiểu thêm:
    http://monospace.vn/threads/gioi-thieu-huong-dan-chi-tiet-ve-hifi-upnp-dlna-network-audio.2950/

Qua các thư trao đổi với suport LINN, tôi vỡ ra nhiều điều. Tại sao Fan LINN trên forum LINN rất hài lòng với nhạc số mà mình có đôi lúc chưa hài lòng lắm, có những album vượt trội cdp Ikemi chơi, có những lúc nghe thật buồn tẻ.

Câu trả lời đã có và bắt đầu mua, bán trên amazon, đầu tiên là swich, nguồn liner cho swich, cứ mỗi sự thay đổi, âm nhạc dường như rộn rã, hợp lý hơn.

Cũng tuần tự như hệ thống thứ nhất, đơn giản nhất gồm: render LINNds, router apple extream trang bị Cat 6, nas . Âm nhạc vẫn thiếu chút gì đó, hoá ra việc chuyển data đến LINN DS không gióng như mình vẫn hình dung: "tín hiệu 0101 khi chuyển giao thì có gì mà mất". Có đấy, việc chuyển giao có hồi đáp hay không hồi đáp là cả câu chuyện. Với hệ thống trên, tín hiệu chuyển không đầy đủ sẽ được bỏ qua và vì thế âm nhạc thiếu cảm xúc, đôi lúc như bị ghẹn.

Sau khi sắm được swich đúng như mong muốn, có nguồn liner, nas đã được cài townky có bản quyền, âm nhạc được cải thiện rõ rệt, hợp lý hơn, các bản 24/192 thì không phải chê nhiều. Tuy nhiên bản thân vẫn chưa cảm thấy hài lòng. Hoá ra nguyên nhân rất đơn giản, townky là phần mềm server cài trên nas có cấu hình rất yếu. Có thể nói nas là 1 dạng computer yếu nhất, townky cũng không phải là một sever music hoàn hảo, nhưng dễ cài đặt vào nas. Kazoo LINN đã thay thế songcat và cũng không dễ dàng gì khi cài trên Nas.

Tiếp tục hỏi LINN và được câu trả lời như cấu hình thứ 4 và đúng như setup hiend LINN DS. Phấn vân giữa NUC intel i5 hay i7, cuối cùng Tôi chọn NUC 7 i5. Một sự lựa chọn ngọt ngào. Sao vậy, chẳng giấu gì cả nhà:

NUC là computer mini chức năng chủ yếu là media. Tôi đã mua Jrever, Townky bản quyền cài trên NUC. Tại sao phải cài đến 2 phần mềm music server vậy. Câu trả lời hãy để cái gì chuyên và sở trường của nó hoạt động. Townky chuyên để đóng gói và chuyển data trong nas đến LINN DS, nơi chứa những album sưu tầm vất vả. Vậy Jrever để làm gì: hic hic 24/192 rồi nhưng cái máu đua đòi muốn nhạc DSD cho bằng bạn bằng bè. Vậy giải pháp thế nào khi LINN chỉ hỗ trợ 24 bit.

Và đây:https://jriver.com/Id/ đã có câu trả lời. Jrever rất hợp lý khi vừa có thể làm music sever, vừa có thể là Render giống linn ds, vừa là control point - điều khiển, giải mã chơi tất cả các định dạng. Setup để Jrever chơi dsd rồi chuyển sang LINN DSM qua input, khi đó ADSM LINN là preamp.

Thử xem sao, ai chà DSD âm nhạc thật tĩnh, dịu êm như nghe bản LP hoàn hảo.
    Mỗi tối, tôi ngồi thong thả thử từng cách phối ghép, đấu nối và đã có được kết quả rất phù hợp với yêu cầu của tôi. Giờ đây nghe dsd 32 bit đã có id jirever. 24/192 đã có LINN DS và đây nữa không thể không kể nốt với các bác về tài khoản TIDAL và nâng cấp gói cáp quang >20mb. Nghe LINN radio không chút vấp váp, quá hay.
    Nhờ có NUC , tôi đã cài TIDAL và setup để TIDAL cướp quyền điều khiển của LINN. Âm nhạc được nghe hoàn toàn trên hệ thống streming của TIDAL, LINN chỉ hát say sưa với phần nguồn đã được tối ưu hoá, chỉ có thể volume to nhỏ tại phần hiển thị của TIDAL với chất lượng 16 bit và có một số master 24 bit. Với những album rock, pop giờ tôi không cần phải down về nữa, chỉ cần thiết lập playlisst là nghe. Thêm kết nối hdmi đến màn hình tivi là tha hồ nghe nhạc có hình. Đặc biệt là có thể ngồi tại nhà, mua vé xem, nghe giao hưởng digital tại Brelin hall, thông qua ap: Berlin Philharmonic( cái này tốn xiền, mới đầu nghe những bản free, sau góp tiền mua xem trực tiếp).

Quá nhiều lựa chọn với những mức độ hài lòng đáng kể. Lâu lắm rồi, đêm nay ngồi nghe nhạc, ngắm những bông hồng đang nở, viết mấy dòng chia sẻ với các bác về cuộc chơi ds của tôi.
    Lâu quá không nói gì, dần ngại chẳng nói gì, riết thành quen và thêm thói xấu rung đùi, nghe nhạc.
    Chúc cả nhà ngủ ngon, đêm cuối tuần mát mẻ.

korien, Hoangnamsla and caobeo like this.
  22. rightman01

Hay quá anh ạ ! cảm ơn Bang chủ, nhất là với những người đang bập bõm như em...:)

Last edited: 8/7/17
  23. swordfish

Người chơi LINN rất đông, nhưng setup và chơi ds rất ít chia sẻ, một phần lặn ngụp trong tìm tòi, một phần vì tưởng rằng LINN đã làm đầy đủ chỉ cần bật hệ thống là nghe, nên thành công hay không, ít ai nói, ai biết.
    LINN DOCS cũng nói rất rõ, thậm chí họ còn recomments các thiết bị phụ trợ như NAS, SWICH, Cat, còn có cả nhận xét thiết bị phụ trợ nào do LINN test, do người chơi dùng có nhận xét tốt.

Tớ viết bài này, hơi muộn mặc dù đã thủ từ 2013, do bản thân quá bận. Trước đây tôi đã dùng laptop để cài kazoo , songcat. Tuy nhiên vì luôn hiện diện một cái màn hình khi nghe nhạc, nên rất khó chịu. Với NUC nhỏ bằng 2 bao thuốc lá quá dễ cho việc bài trí, kết nối, máy không quạt chạy cả ngày vẫn mát lạnh, không có ồn vật lý ảnh hưởng đến streaming.
    Hy vọng TIDAL hay LINN sẽ cho streaming nhac. 24/192 thì việc dùng sẽ thuận tiện hơn nữa.

24. swordfish

bác đăng lên mục rao vặt nhé.

25. hoan344_vn

hoan344_vn Approved Member

Có bác nào nâng cấp thừa ra cặp linn silver thì ới e với, e đang muốn thử cặp này. Thanks các bác

Share This Page

Loading...