Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. Acoustic design

Acoustic design Advanced Members

Chào các bác .
    Em cũng đang kiếm 7 giùm một ông anh các bác ai biết chỉ giúp ạ . Mà bác nào biết đại lý ATC đau bán HN mách giúp em cho nhanh . Thanks !

2. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

bác qua thienhaaudio ở ngõ 178 Thái Hà nhé. https://thienhaaudio.vn

3. aka_hn

aka_hn Approved Member

Đúng là mỗi người mỗi tai. Hay với tai mình nhưng dở với tai người khác. Em thấy ATC nghe không tình cảm bằng HB. Nhiều bác mua ATC xong về lại cố ghép cho nó ngọt hơn, vậy thì chơi ATC làm gì nhỉ :). Em thấy có bác chỉ thích dùng ATC để nghe Heavy Metal, chắc hợp loại này.

vihung likes this.
  4. vihung

vihung Advanced Member

Đúng làm mid khó cái loa nào ngọt hơn hb bác nhỉ, dù nghe atc cũng ngọt, dãi trầm thì mạnh mẻ hơn hb cho nên có thể chơi tốt nhiều thể loại hơn so với hb thì ít ai dùng hb mà nghe Heavy Metal :)

5. aka_hn

aka_hn Approved Member

E thấy các hãng sx loa đều có triết lý riêng của mình, kể cả HB hay ATC. Nếu như các hãng loa cứ phải chạy theo để cóp nhặt cái hay của các hãng khác về áp vào sản phẩm của mình thì chắc ko ra gì. Cũng như kiểu nghe hay chơi audio, mỗi người mỗi kiểu chứ ko thể chạy theo cái mà người khác cho là hay được. HB hay ATC hầu như ko hề thay đổi kiểu dáng so với cách đây 40 năm. Vậy sao vẫn tồn tại đc và vẫn có rất nhiều người mong chờ mỗi khi hãng có sản phẩm mới.

6. vihung

vihung Advanced Member

Bác nói chuẩn, câu hỏi đầu tiên cho ai mới bước vô chơi mà cần tư vấn thì câu hỏi là bác nghe nhạc gì :). Mỗi hãng mang mỗi màu sắc riêng.

7. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Em hiện có cả Harbeth lẫn ATC, ghép cũng nhiều đồ và hiện tại đang ghép với Devialet 400 nhưng EM có cảm nhận ngược với các Bác, cụ thể là mid của ATC nghe hay hơn, Bass của ATC nhiều sắc thái, nhanh và êm hơn Harbeth, tổng thể các dải thì cân bằng hơn. Để so sánh 2 hãng loa này thì riêng dòng monitor của Harbeth không có tuổi gì vì ATC được sử dụng trong nhiều phòng thu nổi tiếng, ATC có khoảng vài chục seri sản phẩm bao gồm loa, amp, CDP, loa mid của ATC còn được sử dụng cho cả proAC. Tóm lại, ATC là hãng lớn, chất lượng âm thanh là rất hay và theo tai EM thì hơn Harbeth. Tuy nhiên, theo EM loa ATC và Harbeth có 1 điểm chung là phải tiêu tốn công sức, tiền bạc vào việc phối ghép chứ không dễ.

vihung likes this.
  8. nk31

nk31 Advanced Member

Thua hết pro Ac . Hehe

9. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Pro ac nghe hãng loa lạ quá bác nhỉ. Hãng này so với Nam Môn thì chất tiếng như nào ạ? :))))

10. nk31

nk31 Advanced Member

pro Ac chỉ chịu thua mỗi loa BIA thôi bác qi nhé :) có cần thẩm ko ? :)

qiqaqiqo likes this.
  11. aka_hn

aka_hn Approved Member

Bác cho hỏi nên chơi dòng nào của ATC ạ? Em thấy mid của HB đã hay lắm rồi, ko rõ ATC hay hơn kiểu như nào. Cá nhân e thấy HB nghe mid đầy đặn, tình cảm, tự nhiên.

12. longnhaque

Chơi dòng nào mà chả được, mid dầy dặn là mid không hay, mid phải tự nhiên, tròn trịa, rõ, lúc trầm lúc bổng, tóm lại là nhạc tính.

superlazy and aka_hn like this.
  13. aka_hn

aka_hn Approved Member

Vâng, cảm ơn bác. Có lẽ e tìm cặp 7 nhỏ nhất của ATC để trải nghiệm. Như bác đã review nhiều trên này :). Mấy cặp to to mà để nghe được chắc cũng tốn cả đống tiền cho amp mà chưa chắc đã nghe ra gì.

14. vihung

vihung Advanced Member

Mình cũng muốn nghe thử cặp 7 hehe

15. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Góp thêm với các cụ ở trên muốn trải nghiệm ATC 7: các cụ có trải nghiệm thì tìm con ATC SCM7 v1 ạ. Nó có hai đặc tính điển hình nhất của ATC:
    1- Cực kì nhạc tính
    2- Cực kì tốn đồ đánh
    Với v2, v3 thì cả hai đặc tính này đều giảm dần

vihung likes this.
  16. audioinme

audioinme Advanced Member

Thông tin này ở đâu đấy bác . Nếu là ý chủ quan cá nhân thiết nghĩ nên ( ý chủ quan cá nhân ạ)
    Atc dòng 7 là dòng rẻ , phổ thông . Chất âm của hãng e cần phải có atc tốt hơn và đồ phối gép tốt mới phần nào mô tả được chất loa của hãng .
    ( ý chủ quan cá nhân )

vihung and NgocQuang98 like this.
  17. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Cám ơn cụ góp ý! Em đính chính đó là ý chủ quan cá nhân em :). Còn vụ 7 là vì bác đọc lại giúp, em chia sẻ với các cụ aka_hn và cụ vihung, hai cụ đang định trải nghiệm ATC 7 ạ. Các cụ ý và em đang ko đả động đến ATC khác 7. Mong thông cảm, khi nào chúng em bàn đến ATC trên 7 rất mong được cụ chỉ giáo! Kính!!!

Last edited: 2/8/17
    longnhaque, vihung and qiqaqiqo like this.
  18. longnhaque

CỤ nói rất đúng và kết luận của CỤ nó đúng cho tất cả các hãng (kể cả bose hay Lin huyền) chứ đâu có riêng gì ATC, ATC còn có điểm hơn là ghép càng gấu càng hay chứ không như một số hãng chỉ có mức độ. EM chơi ATC vài năm nay và thấy xét cho cùng chơi loa ATC vừa rẻ lại vừa đạt được nhiều tiêu chí. Ví dụ như cặp ATC 20SL có giá tương đương cặp Harbeth 30.1, tuy nhiên chơi cặp 20SL ghép đa dạng và có "chiều sâu" hơn nhiều. Lại nói đến Harbeth, Em thấy cặp SHL5 thua cặp 30.1 kể cả tiền (nếu EM ko nhầm) lẫn chất nhưng sao vẫn có CỤ nói là nâng cấp từ 30.1 lên SHL5 nhỉ.

vihung likes this.
  19. thangkv

thangkv Advanced Member

Có khi nào nhiều người thấy shl5 hay hơn M30.1 bác nhỉ. Em cũng mê Atc lắm, ngay từ đầu lúc chơi audio đã đi nghe atc 7 từ shop đến người chơi vậy mà vẫn chưa mua được chắc chưa có duyên.

longnhaque likes this.
  20. audioinme

Hai dòng khác nhau mà bác . Habet o phải ai cũng thít , nhưng đã thít rồi thì có cả một club mà bác .
    O cứ atc . loa tốt là loa thể hiện được chân thực nhất nguồn âm ( nguồn phát , amp )
    Khái niệm chiều sâu ý bác có phải là tái hiện đúng so với bản thu âm đã được remix tại studio rồi in sang cd ... o ạ . Về cơ bản loa vẫn có bộ phân tần e hơi khó để tái hiện đúng vẫn có sự sắp sếp có chủ ý của hãng .
    Đồ gép gấu đôi khi cũng chỉ mang tính chất tượng chưng bởi yếu tố nghe nhìn & thương hiệu
    ( ý chủ quan cá nhân )

longnhaque likes this.
  21. hunglh

hunglh Advanced Member

2 dòng đó rõ ràng là 2 phân khúc khác nhau. m30.1 là 2 way còn SHL5 là 3 way. Chưa nói đến chất âm vì mỗi người mỗi gu nghe cộng thêm điều kiện phòng nghe và đồ đánh khác nhau. Nhưng để so sánh dễ hiểu thì mang m30.1 ra so sánh SHL5 plus xem giá và chất âm nó có khác nhau không. Nên nói nâng cấp 30.1 lên SHL5 cũng là hợp lý. Đừng bắt thằng 2 way phải gồng mình gánh cả dàn nhạc trong khi 3 way nhẹ nhàng tái tạo.... trừ khi nhà không có "điều kiện"...

thangkv likes this.
  22. longnhaque

SHL5 plus có khác SHL5 không có plus không Bác? Đồng ý với Bác loa càng nhiều thì khả năng tái hiện càng tốt.
    EM hỏi thật, nếu EM có cái nguồn phát của Linn huyền ghép với Amp của Bose thì loa nó sẽ thể hiện chân thực nhất như thế nào hả Bác?. EM cũng nói thật về khái niệm chiều sâu mà EM nêu ở bài trước chỉ đơn giản là động từ thôi chứ không phải tính từ cao siêu gì đâu Bác. Về đồ ghép gấu với EM không phải là chỉ xem và nhìn mà cái gấu ở đây đầu tiên nó phải nhiều tiền đã, sau đó đến công nghệ, công suất, được EM và nhiều chuyên gia (không phải Bác) đánh giá là tốt, sản xuất bởi thương hiệu có chuyên ngành và uy tín cao.

23. aka_hn

aka_hn Approved Member

Nghe các bác nói về đồ ghép gấu (loa,amp,Cd,...) phải nhiều tiền thì khó nhỉ. Vì phải gấu thì mới hay. Vậy ít tiền sẽ không gấu, nghĩa là không hay. Vậy thì thật là khó cho người chơi ko có điều kiện để tìm được thứ âm thanh hay và trung thực.

24. audioinme

Tốt khái niệm audio hơi mông lung . Đồ của japan mấy chục năm vẫn chạy tốt việc này có thể sẽ có nhiều người đồng ý bởi thị trường hàng bãi vẫn đang bán . Còn đồ công nghệ , giá cao ... như bác viết trên có thể đúng với bác và abc ...người khác nhưng o có nghĩa là đúng với người khác nữa ( trong đó có em )
    Thương hiệu Là cái tên và cần thời gian để kiểm chứng . Giá bán sản phẩm o hoàn toàn thể hiện những thứ bên trong vỏ máy . Nó cõng thêm rất nhiều chi phí abc ...
    linn gép với bose amp là chuyện bt cái loa nó sẽ thể hiện đúng những gì nó nhận được . Cũng như cái loa tốt sẽ thể hiện đúng những thứ nó nhận được phía thượng nguồn chỉ đơn giản vậy thôi
    Ý chủ quan cá nhân

vihung likes this.
  25. hunglh

hunglh Advanced Member

SHL5 Plus và SHL5 trơn khác nhau nhiều thứ từ linh kiện cho đến giá bán. Hãng thêm plus vào cũng là để mọi người hiểu đây là bản nâng cấp của SHL5. Còn hay dở là tùy gu nghe nên không hẳn nâng cấp lên plus đã hay hơn.

thangkv likes this.

Share This Page

Loading...