Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Tks bác, em tìm đọc mãi ko thấy :D

2. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Bác đang tẩn 20SL với hệ thống gì vậy?

3. Nguyễn Thắng

Em chưa có loa, đang giai đoạn tìm hiểu bác ah :D

4. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

À bác là cái nick đang post hỏi tư vấn loa BS trong tầm giá từ 7 đến 10k trên group Yêu loa nhỏ đó hả :D

vodanhkhach likes this.
  5. Nguyễn Thắng

Vâng bác :) qiqaqiqo
    ...........................................................

6. ak2angel

ak2angel Approved Member

e nghĩ bác chơi luôn 20ASL Pro Mk2 cho nó nhanh gọn lẹ, khỏi phải đau đầu amp, mà kể cả có amp gấu chưa chắc đã = biamp + active crossover của hãng :D

fuongdo and Scorpio like this.
  7. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

Bass phê quá

longnhaque likes this.
  8. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Giải pháp cho 20SL vừa tầm nhất theo Em là pre CA2 mk1 ghép với power PA1 các Bác ạ. Em thấy thi thoảng vẫn có bán không đắt lắm (khoảng <60tr).
    Hoặc mua trước cái này ghép với pre đèn
    https://vnav.vn/threads/khung-long-bao-chua-ksa-250.47743/

Last edited: 14/10/17
    CuongAcoustic likes this.
  9. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Em cũng nghía em pow này cho scm 20 nhưng thấy có bác tả đứng cách 1m mà vẫn thấy hừng hực nên hơi khiếp. Em thấy bảo đánh pre pow krell 250a/250p với scm 20 hay lắm mà kiếm chưa ra để thử.

10. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Sợ nóng thì làm mát cho nó thôi, cặp 16 nhà Em nó cũng nóng dã man.

11. nk31

nk31 Advanced Member

Setup mà còn mông lung thi chẳng có tiêu Chí gì để mà so sánh nữa bác .

12. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Vậy có thể hiểu theo ý của Bác, tức là cứ cắm cho Loa kêu là setup "ĐÚNG" rồi vì setup sai thì một là xịt Loa, 2 là xịt AMP, 3 là xịt cả 2, và bằng cách này hay cách khác, Loa sẽ không kêu nữa.
    Và đây là câu e trích của Bác 0208_Audio, và e chắc chắn ý của Bác ấy không phải như thế này. Mời Bác định nghĩa dùm từ setup đúng theo đúng ý tưởng của Bác để e đc hiểu?

13. ProArmy01

Không thấy Bác nói gì vậy e cứ mặc định hiểu theo ý của Bác setup đúng tức là không đấu nhầm thiết bị về mặt kỹ thuật.
    Còn setup đúng theo e hiểu thì nó nói về sự phù hợp trong phối ghép( có thể dựa trên thông số kỹ thuật của Loa với AMP, câu quen thuộc của các Bác chơi ATC là đồ đánh phải có dòng ra lớn thì sẽ khai thác đc), để làm sao phát huy đc tốt nhất khả năng của hệ thống.
    Vậy lúc này có 3 vấn đề (Loa cố định, cứ cho là tìm đc đồ đánh tương đối khai thác đc Loa):
    Thứ 1: Đồ đánh đắt tiền hơn so với Loa và phù hợp sở thích chơi đồ của người nghe, đương nhiên đầu tư kiểu này sẽ cho chất lượng âm thanh tốt.
    Thứ 2: Đồ đánh tương đương tiền Loa, về cơ bản thì gọi là đầu tư hợp lý( 1 thóc 1 gà) chất lượng âm thanh cũng cơ bản đạt yêu cầu.
    Thứ 3: Đồ đánh rẻ tiền hơn so với Loa và có thể gọi là đồ cỏ nhưng vẫn cho chất lượng âm thanh tốt, và người thích chơi đồ thì lại quan tâm đến tính trưng bày nhiều hơn chất lượng âm thanh, đương nhiên sẽ không chơi đồ đánh loại này vì nhìn không gấu, không hầm hố.
    Vậy trong 3 trường hợp nêu trên, xin hỏi Bác trường hợp nào gọi là SETUP ĐÚNG? Và đúng về giá tiền, về chất lượng âm thanh, hay về cái gì ạ?
    E thấy mông lung vì mỗi người tai khác nhau, quan điểm nghe khác nhau, nghe xong sự đánh giá sẽ không đồng nhất, thì làm sao chọn đc phối ghép nào là phối ghép đúng? ( nếu nói ai đó có gout nghe giống hệt nhau thì e chả tin, nó chỉ giống ở một khía cạnh nhỏ nào đấy, vì mỗi người là 1 cá thể, không thể có sự đánh giá trùng lặp mặc dù nghe đều thấy hay, có chăng, người thấy hay kiểu này, người thấy hay kiểu khác).

NgocQuang98 likes this.
  14. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Em có ông anh, ổng bảo: nghe nhạc mỗi người mỗi tai, ông già ông trẻ ông thính ông điếc, ông màng nhĩ nông ông màng nhĩ sâu...! Thiết bị giống nhau, set up giống nhau, sở thích giống nhau, cùng 1 bản nhạc hai ông nghe vẫn....khác nhau :)

ProArmy01 likes this.
  15. ProArmy01

Bác nói quá chuẩn, cái này nó mới đúng thực tế thường thức cuộc sống, chứ nếu suy nghĩ dập khuôn cho rằng có một kiểu mẫu chung đúng với hầu hết mọi người là điều không khả thi.
    Quay lại ATC, e thấy con này hay hay, thông số đẹp đẹp, dòng ra lớn lớn( Max cỡ 1000VA) các Bác thử để ý xem liệu nó khai thác đc ATC hay không? Phía sau có một câu chuyện khá thú vị về em nó!

16. nk31

nk31 Advanced Member

Set up đúng theo quan điểm của em trước hết
    là hiểu thông số kt , đặc Tính của thiết bị , điều kiện Phòng nghe , Điện đóm để có thể sét up hệ thống kê kích sao cho hệ thống đến tai người nghe đúng , đủ các giải , sét up đúng cho 20 và 19 có thể điều kiện gần như nhau nhưng 20 và 11 hay 7 thì lại khác nhau nhiều .
    Tks .

0208_Audio likes this.
  17. nk31

nk31 Advanced Member

Với mỗi đồ đánh như trên bác cũng cần có những điều chỉnh hệ thống đơn giản như vị trí loa tương quan với Phòng nghe vị trí nghồi nghe mới cho kết Quả tốt nhất dc . Pan1 Nếu bác setup ko đúng đặc Tính của thiết bị và sự tương quan của t bị thi chưa chắc đã Hiệu Quả hơn p án 2 hoặc 3 setup đúng . Tất nhiên tất cả sét up đúng nhiều khả năng 1 sẽ hay nhất đúng như bác nói .
    Tks

0208_Audio likes this.
  18. nk31

nk31 Advanced Member

Quan điểm của e mọi thứ đều nên bắt đầu từ một nền tảng có cơ Sở sau đó phát triển thì mới định hướng được . có thể nền tảng , đinh hướng mỗi người khác nhau nhưng phải có định hướng xuất phát từ cơ Sở giải thích dc . Trong cái sự nghe này sau một Thời gian học hỏi , vật vã . E xác định cơ Sở của e là cái Phòng nghe đã . Mọi thiết bị , loa đài... em sẽ setup theo cái Phòng của e . Chia sẻ các bác Tý :)
    Tks

NgocQuang98 and CuongAcoustic like this.
  19. ProArmy01

Đương nhiên là phải đặt cùng điều kiện phòng nghe, chứ chả lẽ so sánh giữa việc nghe ở Home mình với Home người khác, hay Home với Stadium? Nghĩa là với điều kiện cùng một phòng nghe, vậy lúc này chỉ còn vấn đề thiết bị, vậy chọn thiết bị như thế nào để đc gọi là đúng( Với 3 trường hợp e nêu ở trên và phải test mù thì mới có sự đánh giá khách quan đc)
    Tiếp tục quay lại ATC, mời các Bác nghiên cứu cái này: http://matrixhifi.com/ENG_contenedor_ppec.htm
    Cặp Loa sử dụng ở đây là ATC SCM12.
    Buổi test mù diễn ra với sự góp mặt của 38 người, và kết quả là:
    14 đã chọn hệ thống "A" là hệ thống có âm thanh hay nhất
    10 đã chọn hệ thống "B" là hệ thống có âm thanh hay nhất
    14 đã không thể nghe thấy sự khác biệt hoặc không chọn bất kỳ hệ thống nào là hệ thống có âm thanh tốt nhất.
    Vậy ở đây, Cái gì đc gọi là Setup đúng? Và Setup đúng dựa trên tiêu chí nào?
    E thì e thích cái GIANT KILLER Behringer A500 và đang định ship Amazon về 1 cái.
    https://www.music-group.com/Categor...ifiers/A500/p/P0217/Reviews?page=0&sort=First
    Nó đã đc so sánh với rất nhiều thiết bị có giá trị hàng nghìn đồng Trump và không thể phân biệt đc.
    Trong đó thiết bị ít tiền nhất đã từng so sánh mà không thể phân biệt đc có giá trị gấp 10 lần so với Behringer A500 là của Emotiva, hay khi ghép với ATC SCM11 thì đc so sánh trực tiếp với Electrocompaniet ECI 5 Mk2 và Hegel H160.

Last edited: 24/10/17
    MiCu likes this.
  20. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Ai có tiền thì chơi đồ cao. Ít tiền chơi đồ thấp hơn. Chơi theo túi tiền của mình, nghe bằng tai của mình, set up bằng hiểu biết của mình. Cãi nhau mãi rồi cũng chẳng đi được đến đâu. Bởi Âm nhạc thì ko có chân lý. Hồi ít tiền em cũng hay đi cãi cùn và có suy nghĩ là mình thấy hay là được, chắc gì nhiều tiền đã hay hơn ít tiền. Giờ em vẫn ít tiền nhưng không tranh luận, cãi cùn với test mù nữa.

21. ProArmy01

E không cãi cùn Bác ạ? Tại e thấy có người khẳng định cụm từ "Setup Đúng" nên e muốn hỏi xem cụ thể thế nào gọi là setup đúng? Bởi vì theo quan điểm của e, ai có tiền chơi đồ nhiều tiền, ai ít tiền chơi đồ ít tiền, chọn làm sao cho phù hợp hoàn cảnh, và nó chả liên quan đến việc setup đúng hay setup sai, nói ngắn gọn lại mỗi người một ý, là sở thích cá nhân và hoàn cảnh kinh tế, chứ không phải theo ý này là setup đúng, còn theo ý kia là setup sai( Nên gọi là "Setup Giống" chứ không nên gọi là "Setup Đúng")

22. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Gác lại bác ạ. Chơi cho sướng. Nhân tiện các cụ cho hỏi có cụ nào thay jumper cầu loa cho ATC thấy khác không ạ? Cái cầu loa zin theo hãng nó cùi cùi sao á.

23. ritaricky

ritaricky Advanced Member

E cũng đang chơi ATC. Thấy các Bác cũng đưa ra nhiều ý kiến khác nhau về việc setup.
    Theo e, Loa ATC cũng không quá khó để setup.
    E chưa dùng đồ Nhật nên ko rõ được. E nghĩ nếu ghép đồ đánh Châu Âu, mà Ampli công suất 100-120W/8 Ohm thì nghe tốt rồi!
    Chắc chắn cảm nhận được chất âm của ATC
    E cũng đồng ý với Bác, Nếu chơi ATC có 03 đường tiếng, thì chúng ta phải đầu tư nâng cấp Cầu Loa
    E đang dùng dây Loa Biwi và cặp nối cầu Nosdost
    Một chúc thay đổi nhỏ, nhưng cải thiện rất rõ ràng về mong muốn của mình
    Hy vọng các fan ATC thông cảm nội dung chia sẻ này
    Tks!

NgocQuang98 likes this.
  24. g250

g250 Advanced Member

Hồi ít tiền e cũng chơi đồ thấp, nhưng giờ e chơi đồ cao tiền hơn chút rồi. Vậy nên từ 2 bàn tay trắng, e đã làm ra...cục nợ to đùng :D:D

25. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em muốn được....nợ giống bác mà không được :D:D:D

HongNhung and g250 like this.

Share This Page

Loading...