Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Tai trâu của em thì thấy V3 thua V2, V2 thua V1....một đoạn về chất âm
    Nhưng
    V3 dễ oánh hơn V2, V2 dễ oánh hơn V1 cũng...1 đoạn.
    Có lẽ riêng với ATC SCM7, quan điểm cải tiến của hãng là càng ngày càng dễ oánh

superlazy likes this.
  2. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Như vậy là cải lùi hả bác? :D theo em biết thì không riêng gì ATC mà rất nhiều hãng khác khi sx đều cho ra các cặp đời sau dễ đánh hơn đời trược ạ

3. CuongAcoustic

Tai trâu của em cũng gần giống bác. Em đang chơi scm20 đời đầu và trong quá trình tìm đồ đánh em cũng nghe 20 đời mới và thấy không ưng tai bằng đời cũ, tiếng đời mới sạch nhưng lại mỏng, không dày và mộc như đời cũ, cả 19 mới cũng vậy. Cũng có thể đây là thói quen và gu mỗi người, biết đâu khi mới chơi mà mình nghe 1 dòng đời mới trước, đời cũ sau thì lại có nhận xét ngược lại :D

NgocQuang98 likes this.
  4. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Như vậy theo đánh giá của Bác thì V3 kém V1 hẳn ... 2 đoạn, chắc hôm nào e cũng phải đi nghe ké V1 để xem có thực như đồn đoán không? Còn e thì đánh giá, càng ATC đời sau càng trung tính hơn ATC đời trước, hay là vì trung tính hơn nên dễ ghép hơn như Bác nói.
    Còn cá nhân e thì chưa đc đánh giá các ATC cùng đời với nhau, tuy nhiên, ATC đời cũ, cụ thể là ATC20 của Bác Cường, xin phép Bác Cường để chia sẻ thật cảm nhận của mình là e chưa ưng tiếng bass của nó như ATC đời mới, tiếng bass nó mềm và sâu, nhưng thiếu độ nẩy, thiếu động lực, chi tiết, thiếu một chút nhịp điệu. Khi nghe, e không có cái cảm giác đặc trưng của ATC theo cảm nhận của riêng e với độ gằn và độ nhấn nhá và sự trung tính, e cảm giác nó rất "hay", nhưng chất âm cũng gần giống với cơ bản các hãng Loa "hay" khác(hoặc cũng có thể ATC20 đó ghép chưa đạt tối đa, nhưng e chỉ thấy nó hay hơn đời mới ở mỗi thể loại nhạc vàng, không biết các Bác nghe chủ yếu nhạc gì, nhưng e thì nghe nhiều thể loại và nhạc vàng lại nghe ít nhất ). ATC đời mới e thấy nó thể hiện không gian tốt hơn, về sân khấu có độ mở rộng và chi tiết hơn, sự thể hiện các thành phần nhạc cụ mạch lạc, tách bạch hơn, âm thanh sắc sảo - sang trọng hơn, tiếng bass nó đặc trưng của thùng kín hơn, nghe âm thanh cá tính và có nét đặc trưng riêng, nó ít màu âm hơn, nó cho ta nghe thấy hoặc xấu hoặc tốt, là cái gì đó chỉ bản chất của bản nhạc, không thêm - bớt hay can thiệp vào sự tái hiện âm thanh, nó gây ra sự nhung nhớ và khó quên.(tiếng ATC20 của Bác Cường e nghe xong rất dễ quên ạ)
    Kết ngắn lại thì e thấy ATC đời cũ ngọt ngào hơn, nhưng kém trung tính hơn, còn ATC đời mới thì trung tính hơn, sắc sảo hơn, nhưng lại kém độ ngọt. Như vậy cái ta cần là chọn đời Cũ hay Mới sao cho phù hợp với chất nhạc ta nghe.
    Chiết lý của hãng cũng hoàn toàn có thể thay đổi để phù hợp với từng thời kỳ thưởng thức, và cũng không thể đánh giá đời mới hay đời cũ cái nào là chiết lý chuẩn của hãng nhất.

CuongAcoustic and huypham7585 like this.
  5. superlazy

superlazy Advanced Member

Bác có thể cho e hỏi cái "chiết lý" của hãng ATC là gì ko ạ? còn e thấy đời cũ với đời mới thay đổi theo thời gian là do nhạc ngày xưa "thường" ít nhạc cụ chậm, công nghệ chưa phát triển nên hầu như loa hãng nào cũng làm dầy, ngọt và "tối" hơn, bây giờ nhiều nhạc cụ, nhạc nhanh, mạnh hơn nên loa các hãng cũng làm nhanh hơn, tươi sáng, chi tiết độ động tốt hơn chứ ko riêng gì ATC. Bác cho e hỏi thế nào là ghép đạt tối đa? vì e đi nghe cũng khá nhiều nhưng chưa thấy bác nào nói ghép đạt tối đa, vì mỗi người định nghĩa khác nhau, e ko biết bác chơi loa gì ampli gì? nhưng e có a bạn đang chơi loa ATC7 v1 bác ý mua cặp mono 17k "cặp này review khoai tây toàn ghép với Magico, Yg, Wilson..." về chỉ để ghép với ATC7 v1 nhưng e cũng chưa bao giờ thấy bác ý nói đến đã ghép đạt tối đa cả.
    @NgocQuang98 e lại thấy hơi khác bác chút thứ tự của e là 7v1, 7v3 cuối cùng 7v2...

CuongAcoustic likes this.
  6. ProArmy01

Chiết lý của hãng theo ý của e muốn nói ở đây tức là những Loa đời sau, nghe tiếng khác Loa đời trước, chứ e không khẳng định chiết lý của hãng là gì cả. Như Bác đã nói, hãng họ làm Loa đời sau sẽ thể hiện chi tiết tốt hơn cho phù hợp và tính cạnh tranh với nhiều hãng Loa khác.
    Về ATC20 của Bác Cường, có thể Bác hiểu nhầm ý của e. E bảo rằng e nghe chưa thấy bass nó hay, kém động lực, còn về bảo ghép chưa đạt tối đa, đó là 1 câu khiêm tốn, ý ở đây là e chỉ đc nghe ghép với vài hãng Ampli( Kinh nghiệm phối ghép chưa nhiều) nên chưa biết có những hãng khác hay hơn không? nên e nói 1 câu chung chung kiểu cảm tính, chứ đó không phải một câu kết luận của e nhé.( Vì có thể có Cụ khác ghép tốt hơn, nghe đạt hơn mà e chưa đc nghe)
    Còn về phối ghép ampli bao nhiêu tiền e chưa bao giờ quan tâm, giờ e chỉ nghe tai của e, cảm thấy hay thì e nói nó hay, còn không cảm thấy hay thì e nói nó dở, chứ e không đánh giá dựa trên giá trị bộ đồ đánh.

7. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Theo em, chẳng phải đời trc nghe tiếng tối hơn vì các thể loại ngày xưa chậm, ít nhạc cụ hơn đâu, đơn giản, củ loa tweeter bị lão hóa theo thời gian, ferrofluid bị bay hơi dần sau nhiều năm sử dụng nên nó mới tối đi. Tweeter đời mới do ATC sản xuất đã khắc phục nhược điểm này.
    Còn cảm nhận loa đời nào hay hơn v1 v2 hay v3 đều là chủ quan thôi, bác có viết email hỏi Ben Lilly - kỹ sư trưởng của ATC thì họ cũng nói đời mới hay hơn thôi :D

CuongAcoustic and ProArmy01 like this.
  8. vodanhkhach

Gửi link cho các bác tham khảo: http://www.acousticfrontiers.com/atc-speakers-technology/
    One major caveat with just about all 25mm tweeters is that they incorporate the use of ferro-fluid. The voice coil is immersed in this ferro-fluid as it remains suspended in the magnetic gap of the motor. The fluid performs the function of adding mechanical damping, transferring heat to the metalwork and suppressing rocking modes. The caveat is that over time this fluid starts to thicken. As it thickens with use, the mechanical resistance it presents the moving coil assembly changes and the magnitude response starts to droop.
    Bác nào hên kiếm đc cặp 7v1 treble còn ngon là do nó hầu như chưa đc sử dụng mấy, chứ cứ thử cả chục năm, hôm nào cũng bật metal rầm rầm xem tiếng nó có tối đi ko?

9. ProArmy01

Cùng một đời các Version thì e chưa đc so sánh kỹ để đánh giá nên không biết, nhưng về Loa đời mới e thấy, cứ Loa càng đời cao hơn nghe càng hay, âm thanh càng kỹ lưỡng hơn đời thấp.

10. huyhl

huyhl Advanced Member

Em thấy cùng 1 hãng loa mặc dù có model giá dòng entry cao hơn dòng classic nhưng với 1 số bác vẫn cứ mặc định loa dòng classic mặc dù giá thấp hơn nhưng vẫn hay hơn dòng entry.

Last edited: 23/2/18
  11. huypham7585

huypham7585 Advanced Member

Mấy bắc đang bàn về chất âm hay chất lượng vậy ?(Như thế nào gọi là hay )! hình như vấn đề này ae cũng đã từng tranh cãi nhiều. Hay với người này chắc gì người kia đã hay. Âm nhạc mỗi người có một cắch thưởng thức riêng của mình không ai giống ai vây nên mới có V1,V2,V3....vvv vì vậy mấy bắc không thể bàn về chất âm đời nào hơn đời nào đươc cái đó tùy vào gu nghe của mỗi người. còn nói về chất lượng thì riêng quan điểm của em ,em nghĩ nếu một công ty muốn thể hiện đảng cấp cũng như tồn tại lâu dài em nghi sản phẩm của người ta sẽ càng ngày càng tốt hơn ạ.

ProArmy01 likes this.
  12. superlazy

Thế cái Tweter đời mới khắc phục nhược điểm này có phải là công nghệ ko bác? chỉ riêng 1 mình cái loa tweeter là làm cho cái loa nó tươi sáng, chi tiết, độ động hơn hả bác? loa ngoài củ loa nó còn có dây dẫn, phân tần, cấu trúc thùng loa... nếu như bác nói thì chỉ việc mua cái củ tweeter đời mới lắp vào đời cũ nó sẽ thành loa đời mới đúng ko bác?

13. CuongAcoustic

Hi, bác nói chí phải, nếu không cải tiến thì hãng sập tiệm rồi các bác ạ. Tất cả đều là cảm tính và theo gu. Mình thích thì mình chơi thôi, khà khà,...

ProArmy01 likes this.
  14. vodanhkhach

Đấy là bác tự suy diễn nhé, em chưa đề cập đến những phần khác.

15. superlazy

Bác nào hên kiếm đc cặp 7v1 treble còn ngon là do nó hầu như chưa đc sử dụng mấy, chứ cứ thử cả chục năm, hôm nào cũng bật metal rầm rầm xem tiếng nó có tối đi ko?
    Ở trên e nói loa đời cũ tối bác phản biện lại là tối là do nó sử dụng nhiều bị lão hóa thế ko phải thay loa treble mới vào nó sẽ hết tối sao?

16. vodanhkhach

bác thử thay đi, em chưa thử, em cũng ko có loa cũ, treble mới để thử, và em cũng ko quan tâm xem thay vào nó có sáng hơn ko, em chơi v3 mờ,hehe

17. CuongAcoustic

Về cặp loa của em khi em ghép vơi amp hegel bác nói hoàn toàn đúng ạ. Bass nó như vậy là do chất âm đặc trưng của hegel, hegel tiếng ngọt, màu âm nhiều, áp đặt chất âm lên các loa mà nó kết hợp. Hiện tại để tiếng bas của atc nảy gọn như bác muốn thì em thấy có atoll, em đã ghép scm20 với atoll in300 thấy khá hay, tuy nhiên để đạt hơn nữa thì phải atoll in400se. Thú thực với các bác, em đang chơi atc và cũng thích chất của nó nhưng vẫn lưu luyên totem và không ngừng tìm cặp ưng ý để chơi.

18. superlazy

À vâng bác chơi v3 thì cả topic ATC biết rồi, e đương nhiên ko thay vì quan điểm của e là loa đời cũ tiếng tối hơn nhưng e khắc phục bằng dây dẫn, nguồn phát, điện nguồn nên ko cần v3 vì v3 nhiều tiền chỉ bác nào xxx to mới chơi đc thôi...

19. vodanhkhach

gớm, dây rợ, nguồn phát, điện nguồn của bác khéo bằng chục lần tiền loa ý

20. huypham7585

huypham7585 Advanced Member

Có ông bạn già có cặp loa leak sandwich chơi bao nhiêu năm kg diễn đàn, không clup ,không giao lưu ae trong hội audio chỉ đơn giản thưởng thức những lúc cần .Lâu lâu em qua nhà bắc ấy chơi làm điếu thuốc ly cafe ngôi nghe mấy bản nhạc thấy bắc ấy tấm tắc gật đầu khen hay cảm giác mới thoải mái làm sao..còn như mấy ae mình giao lưa học hỏi đi đây đi đó rồi về ltẩu hỏa nhập ma. chóng hết cả mặt .hic

superfarmer likes this.
  21. ProArmy01

Như vậy nếu thích nghe kiểu "trung tính" như e thì chắc là vô duyên với những cách khắc phục, cải thiện này của Bác rồi ạ!
    Tiền 7V1 hình như Bác NgocQuang98 ship về cũng 25T, cũng chưa rõ cái V nào cần xxx to hơn nữa...

22. vodanhkhach

dùng phụ kiện để thay đổi chất âm cũng là 1 kiểu chơi, nhiều người thích bác ạ, em cũng đã từng được trải nghiệm qua ở nhà ông anh, thú vị nhưng theo em rất tốn kém!

23. superlazy

Cái dây nguồn của e hàng cũ chỉ bằng tiền cặp loa thôi chứ làm sao mà bằng chục lần tiền loa như bác đc...
    E mượn lời shop: Verastarr Grand Illusion AC Power Cords
    Đây là loại dây rất đặc biêt được tết từ những lá đồng mỏng làm từ vật liệu điện môi PTFE trinh nguyên, xử lý cryo trên tất cả các thành phần cáp, bạc bện mạ bạc theo công nghệ của hãng giúp cho dòng điện chảy trong dây hoàn toàn thuần khiết , không còn nhiễu. Vỏ bằng cao su tự nhiên và bên ngoài vải phủ sang trọng.
    Sản xuất tại Mỹ, được ưa dùng trong những bộ dàn tiền tỷ.
    Tình trạng:dây còn rất đẹp, không hộp, dài 1,6m
    Giá:19tr
    Hình dây của e cắm vào chi tiết, độ động tốt ngay nên e ko cần phải thay củ treble bác ạ:

Attached Files:

File size:
      245,2 KB
      Views:
      59
  24. vodanhkhach

Hic, thế là khiếp lắm rồi, dây nguồn nhà em siêu cùi bắp, Furutech 314Ag thần thánh

25. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Em xin kể hầu các bác câu chuyện ATC 7.
    Tình cờ em được nghe 7v1 ở nhà anh bạn, thấy nó hay quá nên mới lùng mua về 1 đôi. Sau đó lại mua thêm được 1 đôi v2, vậy là trong nhà có cả v1 và v2. Em có sưu tầm được khoảng 30 cái Amp cả tích hợp cả Pre Pow, cả đèn cả bán dẫn... rẻ thì loại như Cyrus2 8 sò + PSX, trung trung thì John shearne, Sugden, Onix, AVM... cao hơn tí thì Conrad Johnson, Hovland, LFD...nhưng tất cả bọn này đều phang ngon lành 7v2 chứ cứ ghép vào 7v1 là lúc thiếu cái nọ lúc thiếu cái kia. Nhưng vì đã được nghe 7v1 ở nhà anh bạn nên em vẫn yêu quí và giữ 7v1 như 1 báu vật. Tình cờ 1 hôm có ông anh mang Amp tự lắp qua nhà để test Amp. Ghép với hơn chục đôi loa ở nhà, thì mới thấy ATC SCM7v1 bóp chết v2 ở mọi mặt. Bản thân ông anh cũng hơn hai chục năm nghiên cứu các loại loa, ampli...cũng ngẩn ngơ vì thấy 7v1 hay quá... Ý em ở đây là: đôi khi chúng ta so sánh loa nọ loa kia, nhưng liệu đôi loa chúng ta chê nó, ta đã thật sự làm cho nó kêu như nó có thể hay chưa? Em vẫn nói với mọi người là: theo kinh nghiệm cá nhân, em thấy những người chê ATC 7v1 có lẽ do họ chưa thật sự làm cho nó kêu tốt mà thôi...

Share This Page

Loading...